Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Intel: Android 4.1 đã tương thích với các smartphone dùng chip Atom

uhraman
13/9/2012 4:7Phản hồi: 69
Intel: Android 4.1 đã tương thích với các smartphone dùng chip Atom

Sau màn ra mắt 5 điện thoại dùng chip Atom có tên mã Medfield tại IDF (Intel Developer Forum) gần đây, Intel vừa thông báo họ đã hoàn thành việc port (chuyển) Android 4.1 Jelly Bean lên các điện thoại thông minh sử dụng chip Atom Medfield của mình và nhiều nhân viên của hãng đang sử dụng phiên bản hệ điều hành mới nhất từ Google này trên các smartphone chip Atom. Tuy nhiên, Mike Bell, phó chủ tịch kiêm giám đốc nhóm tính toán di động của Intel, cho biết ông không thể thông báo khi nào Jelly Bean sẽ có mặt trên các thiết bị trên thị trường, bởi lẽ điều này phụ thuộc vào nhà mạng và nhà sản xuất.

Được cho là có hiệu năng cao hơn so với các chip ARM nhưng lại tiêu thụ điện nhiều hơn, Intel đang cố gắng giảm mức tiêu thụ điện để có thể tiến sâu hơn vào phân khúc thiết bị di động đang bị thống trị bởi các chip ARM. Theo dự kiến, cuối năm nay, Intel sẽ giới thiệu một dòng chip Medfield với 2 nhân xử lý và điện thoại sử dụng chip này sẽ ra mắt vào đầu năm sau. Xa hơn một chút Intel sẽ chuyển việc chế tạo Medfield trên dây chuyền 32nm sang 22nm vào năm sau và 14nm trước năm 2014. Với lộ trình này, có lẽ cũng còn khá lâu để Intel có thể cạnh tranh được với ARM trên thị trường vi xử lý cho điện thoại di động.

Nguồn: PCWorld
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mong rằng giá sẻ rẻ hơn.sao chưa thấy cập nhật cho s2,s3 nhỉ
at0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hieuphan06071985 Cập nhật OTA cái CPU hả bác? 😃
@at0607 jelly bean 4.1 cơ...hiện tại 4.0.4
Nói thế về lý thuyết hoàn toàn có thể dùng Android 4.1 trên một netbook màn hình cảm ứng
@anhtuanngoc Chuột và bàn phím android vẫn hỗ trợ bình thường 😃 chơi tốt hết 😃
@anhtuanngoc Về cơ bản android hoạt động được trên netbook mà chẳng cần màn hình cảm ứng.
@hoaikhong00 Cứ tablet hay smartphone chạy android có USB OTG thì bàn phím, chuột phà phà thôi 😁 => android không cần phải cảm ứng mới làm việc được.
chắc sắp có bản cài android cho PC netbook rồi
@tobe2405 cài android cho netbook thà dùng windows 98 còn hơn ++
thế là android đã đổ bộ lên intel rồi. hi vọng giá sẽ ngày càng dễ tiếp cận
@thangngocit mình thấy nói "intel đổ bộ lên androi đúng hơn" 😁
johnlee1089
ĐẠI BÀNG
12 năm
tương lai dành cho Android rất sáng lạng. Sam sung phải nhanh hơn nữa, chứ xem chừng đến năm 2014 lại tụt hậu.

gửi từ s3 xanh, s2 đen, cả 2 đều đốm đen màn hình (using Tinhte.vn)
MS tiến quân vào thị phần di động thì Google cũng đưa Android từ từ tiếp cận PC
zesny95
TÍCH CỰC
12 năm
Intel giờ mới bước chân vào liệu có muộn không nhỉ?
SOC của Thiết bị PDA đâu chỉ là CPU
Còn vấn đề tương thích game/ phần mềm nữa.
Vẫn còn là vấn đề thời gian.
mong 1 ngày ko xa Chip Intel + Nokia + Windows phone.haha.Iphone chỉ còn là thằng hề.
@ncdangson ip có phải thằng hề k thì kệ nó.nhưng mà Intel + Nokia + Windows thì giá chắc chắn chua lắm đó bạn
h2ckira
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ncdangson Tuổi chim chứ làm sao thắng đc Iphone thần thánh

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
@ncdangson đúng là nếu nokia và intel hợp tác sẽ tuyệt nhưng cái win phone thì hehehe ! ko đâu bạn à ! khoảng cách giữa wp với android và ios rất xa vời nhé !
Bá chủ trong làng PC lại lép vế trong làng di động 😃. Hay nhỉ 😁
Thế nên... đừng bao giờ nghĩ mình là nhất 🆒
4 nhân intel chắc khủng nhỉ, ko bít bn mới có
sao mấy bác nô fa'n đi đâu cũng thấy chọc phá hãng này hãng nọ cứ như mình là nhất trên đời ko bằng. "Nhìn lại mình đi hỡi em"
nierec
TÍCH CỰC
12 năm
android ai cũng chơi chung hết!! tốt xấu đều có..phải tạo đẳng cấp riêng như wp hay ios chứ.
tg791147
TÍCH CỰC
12 năm
@nierec Nhờ sự mở của android mà rất có thể mọi thiết bị điện tử xung quanh ta sẽ trở nên thông minh hơn.
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
Cái loại chip dành cho mấy con notebook bé ti ti như quyển vở ấy ạ?

Dùng đc cho máy tính thì chắc cho đt chắc sướng lắm 😁
TheSunOfVN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thieuha01 Một số netbook như Eee PC của Asus cài đc Android rồi đấy, nhưng vấn đề tương thích driver thì chưa làm được.

Atom Medfield Intel sản xuất cho các thiết bị di động nhé, nền x86 hay ARM thì chưa rõ, nếu x86 thì rất khó dùng các app trên play store hiện nay
Các ứng dụng thứ 3 vẫn cài đặt và chạy tốt chứ nhỉ.
Nếu không sẽ cần thời gian để Atom tận dụng đc kho app khổng lồ của android
binhtam
TÍCH CỰC
12 năm
lập trình viên phải từ bỏ cách viết ARM native code thôi
mình tưởng máy tính dùng chíp atom sài win 8 thì điện thoại cũng dùng winphone 8 chứ nhỉ
Đại ca PC giờ lấn qua di động nữa ah
autk08
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy chạy trực tiếp trên PC có còn lag như xưa ko ta?
@autk08 Vẫn lag như thường, vì không có tăng tốc bằng phần cứng 😁, chỉ là các bản port, kiến trúc trên nhân linux của Android không tương thích với các CPU, RAM của PC
ElvT
ĐẠI BÀNG
12 năm
đừng hỏi tại sao android lại phân mảng lung tung, mà hãy hỏi là tại sao nhiều công ty lại muốn xài android như vậy 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019