Intel bị phạt khoảng tiền 1,43 tỉ USD vì cạnh tranh không lành mạnh ở Châu Âu

Duy Luân
12/6/2014 15:7Phản hồi: 93
Intel bị phạt khoảng tiền 1,43 tỉ USD vì cạnh tranh không lành mạnh ở Châu Âu
Intel mới đây đã chính thức bị Liên minh châu Âu tuyên phạt khoản tiền 1,06 tỉ Euro, tương đương 1,43 tỉ USD, vì hành vi cạnh tranh không công bằng tại khu vực này. Thực chất thì việc Intel bị phạt đã được Hội đồng Châu Âu đưa ra 5 năm về trước, tuy nhiên do số tiền cao kỉ lục nên Intel đã kiến nghị giảm án và nói rằng hình phạt này quá nặng nè. Đến hôm nay, Tòa án công lý Châu Âu lên tiếng bác bỏ đề nghị của Intel và nhận định khoản phạt này là phù hợp xét đến vị thế mà công ty có được từ việc cạnh tranh không công bằng với AMD.

Trước đây, Ủy ban Châu Âu tuyên Intel vi phạm Luật chống cạnh tranh không công bằng bởi vì hãng đã trả tiền cho nhiều công ty, trong đó có Dell, HP, Lenovo, để những tên tuổi lớn này sử dụng chip Intel trong phần lớn hoặc tất cả các máy tính của họ. Intel cũng muốn kềm chế AMD bằng cách chi cho HP, Lenovo, Acer để dừng hoặc chậm bán ra các mẫu máy chạy CPU/APU của AMD. Chưa hết, Intel còn trả tiền cho nhà bán lẻ Media Saturn của Đức để bán chỉ những chiếc PC dùng vi xử lý do mình sản xuất.

Tất nhiên, Ủy ban rất hài lòng với quyết định của tòa, đồng thời gọi đây là một hành động quan trọng vì nó cho thấy nỗ lực phạt nặng hành vi không lành mạnh của Intel. Ủy ban còn nói thêm rằng họ chỉ mới phạt 4,15% doanh thu trong năm 2008 của Intel mà thôi chứ không áp dụng trần 10%, khi đó thiệt hại cho hãng làm chip còn nặng nè hơn nữa. Về phía Intel thì hãng "thất vọng vì kết quả này. Chúng tôi tin rằng Ủy ban đã sai lầm ở nhiều chỗ. Sau khi nghiên cứu kĩ quyết định, chúng tôi sẽ đánh giá những lựa của mình để xem nên tiếp tục làm gì". Intel vẫn còn một cơ hội nữa để kháng cáo trong vòng 70 ngày tới.

Nguồn: Reuters, EU
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kháng cái gì... Đưa tiền dìm đối thủ thảo nào giờ toàn chip intel AMD không ngóc lên được. Vote phạt nặng hơn, cần ít nhất nhiều hơn 2 hãng chip để chống độc quyền
Ko bới ra được thôi, chứ hãng nào cũng rứa hết (hoặc có dã tâm mà chưa action) ko sao ngta gọi thương trường là chiến trường

Fire from my F86 Sabre with auto targetting system
@TYA Kém tiếng Anh thì nên hạn chế thể hiện bạn à, cứ như này người ta cười cho đấy 😁
Phạt đúng rồi, chip của bác Intel này đắt lòi con mắt luôn. Chiếm đến 1/2 giá cả bộ máy tính rồi.
pikachu3d
TÍCH CỰC
10 năm
@saiback vậy thì dùng hàng AMD thôi. Đắt vậy ham hố làm chi
@pikachu3d Nếu vậy ng ta ra luật chống độc quyền chống phá giá làm gì? Ko biết lại còn nói linh tinh.
Bình thường ... làm ăn là phải thế? 🆒 Khôn thì sống .... 😁 Cho phạt tẹt! :p
mặc dù thích sử dụng chip của intel hơn của AMD, nhưng lại muốn ủng hộ AMD ở thương vụ này, độc quyền là không tốt cho người tiêu dùng.
khanhproq3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heniken111 nếu chính xác nói hiệu năng thì phải nói là so sức mạnh trên năng lượng tiêu thụ nhé,cả kể 3770k ép xung lên mức tiêu thụ điện ngang bằng thì 8350 cũng hít khói quá xa
thứ 2 thế nào là so sánh tương đương? tại thời điểm hiện tại nó là cpu tốt nhất/ giá thành của 2 bên thì cứ đem so sánh thôi, thế giờ giả dụ intel ra 10 đời cpu còn AMD chả thay đổi gì thì ông bắt người ta phải lấy cái con cổ lỗ sĩ đời nào intel để so sánh à??? 4770k nó hơn 3770k mấy đồng? v3 nó hơn v2 mấy đồng? intel nó cho AMD sống là vì nó không muốn mạnh tay, kiến trúc của intel quá tốt , còn AMD thì sao, phải dùng thật nhiều nhân,gấp đôi số nhân intel mà hiệu năng vẫn thua, nếu thử tưởng tượng intel tăng gấp 1,5 số nhân(giữ giá thành) thôi như AMD thì AMD chui vào đâu, không phải ngẫu nhiên mà gần đây AMD lỗ kéo dài?
// mình thích intel nhưng ghét độc quyền,chả phải fan này fan nọ,máy tính có cái chóa gì mà phải fan,động chạm fan này fan nọ mà bạn nhảy dựng lên 😁
heniken111
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khanhproq3 hoan hô bạn, mình chả muốn rờ tới vụ giá thành đâu, nhưng thích giá thì mình chiều nhé, thời điểm AMD ra FX83xx thì nó vốn chỉ để so sánh với i5, lôi i7 hay xeon vô thì hơi quá đà, nhưng nó lại có 1 số benchmark mạnh tương đương và thậm chí là có cái hơn hay chỉ thấp hơn đôi chút. Bạn ghét độc quyền nhưng cách nói cuả bạn chỉ khiến người ta dễ hiểu bạn là 1 fan của intel khi mà lôi so sánh khập khiễng ra mà không nói rõ mạnh yếu từng bên. CHỉ lôi mạnh của intel ra nói yếu của AMD thì không phải fan intel thì là ai nào (ờ cũng có thể là 1 nhân vật nào đó bị fan intel đồng hóa chăng =)) hoặc là chưa bao giờ thực sự trải nghiệm đầy đủ 2 thứ mà bản thân muốn so sánh). Người biết tìm hiểu họ sẽ chỉ ra cặn kẽ mạnh yếu của cả 2 bên rồi đi tới kết luận. Có thể bạn chả phải bạn fan nhưng người khác thì có thể và bạn sẽ gây war nếu họ lướt qua đc bài của bạn đó là lý do tôi kêu bạn đi tìm hiểu trc đi, trải nghiệm đi rồi hãng phát biểu.
khanhproq3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heniken111 thôi ông đọc lại đi, xem ai lấy fx83 ra để so sánh nhé,nếu có trích dẫn hộ phát ai lôi ra trước,tôi không lấy đâu ông ạ 😆 buồn cười cho mấy người ngậm máu phun bừa bãi như này,còn fan à,vì sao tôi phải là fan cái con cpu phục vụ cho mình,nhu cầu tui chả có gì cao cả, cái máy đủ đá pes,render không quá chậm,nóng,ồn là ok rồi, làm gì phải cuồng cú mà fan này fan nọ,nếu có thì tôi chỉ là fan âm nhạc,bóng đá thôi chứ chả fan mấy thứ nó phục vụ nhu cầu quá thường của mình
@heniken111 Fx này so được socket 1366 đấy 😆

AMD bị chèn lâu nay nên làm gì có tiền đầu tư mạnh = intel, số tiền mà AMD đầu tư nghiên cứu và phát triển vào x86 chỉ là cái móng tay so với intel. Tiền mạnh thì có hàng tốt dễ hiểu thôi.

intel ko để amd chết được vì chết thì lấy ai ra cho mấy ông so sánh. amd cho ra FX này là đã thần thánh rồi chứ ko đơn giản như nhiều người nghĩ ở đây.
simbacon
ĐẠI BÀNG
10 năm
tiêu đề dư chữ "G'' rồi _khoản. Duy Luân
EU dạo này kinh tế bết bát quá, nên ăn tiền tí vậy mà, hehe
v.n toàn mấy ông kẹ độc quyền sao ko thấy cơ quan nào phạt nhỉ
@dunglui mấy ông NN tự phạt lấy chính mình à :v
@t2k :p vậy mới có cái để nói chứ bạn.mấy ngành ngề béo bở nó độc quyền hết hèn gì nhà cha nào cũng như dinh thự
hyper89
TÍCH CỰC
10 năm
@dunglui Vì mấy ông kẹ độc quyền để ăn tiền nộp cho mấy cơ quan đó chứ sao bác 😁
Có điều mình thấy khó hiểu ở chỗ "đưa tiền cho các hãng máy tính để họ dùng CPU của Intel" .

Thay vì đưa tiền thì tại sao không giảm giá CPU cho bọn đấy, cũng như nhau cả, mà lại ko bị phạm luật !
@t2k Bác làm cho Intel đúng không? 😁
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dualshock Muốn đập chết hẳn thằng kia, cái lợi sau này ko kể nổi đó là lợi nhuận tương lau đó...ví h 100ng sài lap hay pc thì chỉ may ra 5-6ng sài amd...thế là chết thằng e ý rồi
@tungamg Mấy cái này cần j làm, từ xưa đã vậy rồi bạn ơi. Ở xứ tây lâu lâu bạn hay nghe ông tổng thống, bộ trưởng, thủ tướng này đi thuyết giảng ở các trường ĐH, các hội thảo cộng đồng này nọ, tiền thù lao dc vài trăm k usd hay vào triệu usd, đàng sau có các nhà tài trợ. Mấy cái này thường lắm nhé. Dân chúng thiệt là ai cũng rõ nhưng ko nói j dc vì nó quá hợp pháp
@dualshock nó muốn độc quyền. ko như nhau mà bạn.
Phạt mạnh tay cho thị trường nó sôi động
cái này ngộ
trả tiền cho Dell, HP, Lenovo để họ dùng chip Intel? :eek:. Nếu dã tâm lớn vậy thì sao không từng bước thâu tóm AMD cho rồi. Klq nhưng con Dell em dùng card AMD chạy ổn phết 😁
@BillyTheKid96 đồ họa thì intel còn thua AMD nhiều lắm!
@phungtriminh card intel em chỉ lướt web, chơi pikachu 😁
chỉ đi kiện cũng ăn đủ òi 😁
Cơ bản chip intel cũng ngon hơn amd đi

Đã từ lâu amd trở thành biểu tg của chip giá rẻ r
AMD sức mạnh chạy không lại intel . luôn dưới cơ
- chíp muốn chạy bằng thì phải nhiều nhân hơn .đơn cử vd : 3 nhân triple core mới bằng dual core intel . 4 nhân AMD A6 mới bằng 2 nhân 4 luồng .i3 3240 4130 . đo bằng benmark
- chip muốn chạy bằng tì MHZ GHz phải hơn intel mới cho ra sức mạnh tương đương
- con chip nào muốn bằng thì tiêu thụ nhiều w hơn, nóng hơn .
lấy con chip bất kỳ đo bằng w thì chạy không lại
cùng thông số GHz cũng chạy không lại
lựa chíp nào cùng số lõi cũng hiệu năng kém hơn intel
@Net0925345000 Quan trọng là tiền 😁 So ngang tiền chứ so kiểu này thì AMD thiệt thòi rồi.

Gửi từ Nexus 4 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
khoa-ckd
TÍCH CỰC
10 năm
@Net0925345000 Nhưng có thực mới vực được đạo. AMD bị intel cạnh tranh không lành mạnh làm cho tài chính của AMD tổn that nặng nề do không bán được sản phẩm thì lấy đâu ra tiền để đầu tư nghiên cứu, Thua intel là lẽ đương nhiên thôi.
Mong một ngày AMD ăn nên làm ra để lấy lại thế cân bang cho người dung được lợi chứ intwl bá quá.
rasputin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Net0925345000 Bạn chắc không biết 5 năm trước AMD nó thế nào.
@Net0925345000 nhưng giá rẻ hơn bạn à 😁 với lại hiệu năng đơn lõi thì thua nhưng những ứng dụng đa nhiệm cần đa lõi thì AMD vẫn ngon nhé
giờ với thấy là intel xấu thói,thảo nào minh dùng chip và card amd thấy rất tốt mà lại ko đc nổi như intel,hoá ra là thế
thì cũng như ở việt nam thôi, nhân viên bán hàng cho ss được chi nhiều tiền hơn là hãng khác
Làm sao mà mua được hả bác? Cơ quan chống độc quyền nó nhảy vào ngay và luôn đó chớ.
Cái này là đi cửa sau, chứ làm khuyến mãi hay ...... rõ ràng thì bố thằng nào kiện nó được.
@hasnguyenit mình nói từng bước mà 😁. Bác nghĩ bằng cách nào mà Lenovo mua Motorola, Intel mua Asus gọn ơ z?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019