Intel: Core i thế hệ 5 Broadwell sẽ bị hoãn sản xuất hàng loạt qua đầu 2014

cuLong
16/10/2013 8:7Phản hồi: 112
Intel: Core i thế hệ 5 Broadwell sẽ bị hoãn sản xuất hàng loạt qua đầu 2014

Ông Brian Krzanich, CEO của Intel vừa cho biết hãng sẽ phải hoãn sản xuất hàng loạt chip xử lý Broadwell qua tới đầu năm 2014, thay vì theo kế hoạch cuối năm 2013. Lí do của việc này là bởi dây chuyền sản xuất chip theo tiến trình 14nm của Intel không được như mong đợi, số lượng chip hoàn thiện có thể sử dụng được không đạt như ý muốn. Trước đây khi nói về Broadwell, Intel tuyên bố đây sẽ là thế hệ SoC 14nm đầu tiên trên thế giới, với cải thiện đáng chú ý nhất là tăng thời gian sử dụng pin của các thiết bị di động lên tới 30%.

Vị CEO của Intel cũng trấn an người dùng rằng mặc dù đang gặp sự cố với dây chuyền sản xuất Broadwell, tuy nhiên họ luôn dự phòng trước các tình huống khắc phục lỗi, vì vậy mà kế hoạch sản xuất hàng loạt chỉ bị hoãn chậm lại 1 quí mà thôi, tức từ cuối năm 2013 qua đầu năm 2014. Brian Krzanich cũng nói rằng kế hoạch phát triển thế hệ Core i thứ 6, Skylake sẽ không bị ảnh hưởng bởi sự cố này.

112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon vãi 30% nữa
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
chả đáng bao nhiêu.
@manhmanh989 bác nghĩ sao mà nghĩ ai cũng 7cm như bác :D
@detno29 trả lời nó khôn tý, 30% đó là cả 1 công trình đấy cu 😃
kết hợp với OS thông minh, thì kéo dc hơn nhiu đấy
Ex: như Macbook Air chạy dc 12hours
liamPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@manhmanh989 Dạ , vâng mai em đi bệnh viện cho nó đoạn bớt một khúc cho hòa đồng với mọi người:p
@manhmanh989 Chị em không thích điều này nữa thì người ta mới hiểu bác ạ!?!? :D
chatnever
TÍCH CỰC
11 năm
Thế mà mình đã định năm sau sắm dàn đồ hoạ với Broadwell, GTX 800 series, và DDR4 😁
@chatnever 2 năm nữa nhé
@Net0925345000 Năm sau Skylake hỗ trợ DDR4 rồi.
Chắc Nvida cũng ra luôn seri 8.
Cái này ra dập bẹp mấy con 4 nhân với 8 nhân ARM
@hoanganhdung1106 Hehe... bác này so sánh hài quá!!!
Con ARM nó chỉ bằng khoảng 1/10 con này... ráp 10 con ARM thì mình nghĩ nó sẽ hơn con này... mà còn hơn rất nhiều nửa đấy! 😃
@hoanganhdung1106 BÁc nói thốn vãi
MrTux
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoanganhdung1106 Đừng tdtt mà hại thận :p

Sent from my LG-P990 using Tapatalk now Free
@MrTux Nói thật là không hiểu bác cm gì
Công nghệ 1 năm mỗi khác
chưa sản xuất đc thế hệ 5, đã có dự định chế ra thế hệ thứ 6, và đang có dự tính thiết kế cái thế hệ thứ 7, trong tương lai chắc chắn sẽ có thế hệ thứ 8, vãi....
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@khoan888join Hồi trước đọc thì các thế hệ vxl đều mất 3-5 năm nghiên cứu, hoàn thiện công nghệ trước khi được đưa vào sx hàng loạt, có nghĩa là Intel đang trong giai đoạn hoàn thiện thế hệ core i thế hệ 5, 6 và có thể đang nghiên cứu 7,8 hoặc 9 rồi
@ngoc1414 hồi trước là lúc nào bạn, 2 năm thay đổi 1 công nhệ ví dụ như 45->32nm, 1năm intel ra 1 thế hệ CPU mới
ngoc1414
TÍCH CỰC
11 năm
@hieupy89 http://en.wikipedia.org/wiki/Sandy_Bridge
Sandy đc phát triển từ 2005 lận, 2009 mới đc công bố và 2011 mới chính thức xuất hiện trên thiết bị. Nghiên cứu thuật toán xử lý, kiến trúc, thậm chí thay đổi công nghệ sản xuất tốn rất nhiều thời gian, 3-5 năm thậm chí hơn nhiều để hoàn thiện là chuyện bt.
Intel cũng như AMD đều công bố lộ trình vxl 3 năm, nếu ko nghiên cứu trước (kiểu pepper line) thì còn lâu mới làm đc 1 thế hệ trong 1 năm như hiện tại.
@ngoc1414 Sandy được nguyên cứu 2005 ra 2011 thì ivy nguyên cứu 2006 ra 2012, haswell được nguyên cứu 2007 ra 2013.....Giờ trong thí nghiệm của intel có công nghệ 5nm rồi cũng nên. Thời gian nguyên cứu và thời gian ra mắt công nghê mới là khác nhau nha bạn. để ra mắt công nghệ mới (giảm kích thước transitor xuống một nửa là mất 2 năm kích thước transistor giảm một nửa nhưng chiều dài của transistor giảm căn 2 (32 gần bằng căn 2 của 45), mỗi năm intel đều ra dòng CPU mới.
Cũng có thể công nghệ CMOS trong phòng thí nghiệm đã chết không thể giảm kích thước đc nữa rồi cũng nên.
công nghệ giờ là 14nm mà máy tính mình lẹt đẹt ở 65nm 😔
khicon_9
TÍCH CỰC
11 năm
@dhphucs sao giống mình vậy. còn chưa biết laptop là gì luôn :(
@dhphucs mình vẫn còn em 90 :( .
@duccuibapqueson mình con sài em pentium 2.0G 130 nm😁:D, để dành treo máy down film
@dhphucs Em vẫn dùng Pen 3 anh ah. Turbo c vẫn chạy đc
intel:nhanh quá lấy gì đồ chém gió năm sau chậm chậm nha ae
JaGV
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang hóng e mac thế hệ 4 mà giờ sắp ra 5 là sao giời
Mình vẫn còn đang sử dụng thế hệ 2 mà đã chuẩn bị ra 5 rồi. 😔
Badi King
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kenny81_hp Vấn hài lòng thế hệ 2
Haswell đã có xài đâu , hoãn thoải con gà mái đi :p
LoideGinji
ĐẠI BÀNG
11 năm
@galabuon Haswell nhà người ta đang dùng ầm ầm kia kìa... :go:
cảm ơn bài viết của bạn
saylao
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình thì Intel Pentium IV. Lạc hậu quá chừng
cunhim
ĐẠI BÀNG
11 năm
@saylao
Giống mình, vẫn cứ lướt gió căn buồm.
cứ như thế này thì chỉ có ngồi xem sản phẩm chứ chả thể mua đc nữa @@
qua 1 năm cái lạc hậu ngay 😔
Đợi khi nào ko nhỏ đc hơn nữa thì sắm một dàn mới
Leaves&Wind
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhanh nhỉ, quanh đi quẩn lại thì core i gen 1 của mình mới đây đã thành đồ cổ..đợi khi nào công nghệ tiến tới 10nm thì mua luôn, từ 10 nm trở về sau hơi bị lâu, do gặp rào cản...
fragilesss
ĐẠI BÀNG
11 năm
sài theo nhu cầu, các bác cứ ra đê, bao h máy hỏng mới mua máy mới.
Giờ vẫn chạy 65nm.....Em này thì Surface có cửa ngon rồi.
mrt1995
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn dùng cái Pentium D 65nm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019