Intel dự định cải tiến netbook, không dùng quạt, thiết kế mỏng và đẹp hơn

Duy Luân
11/5/2012 3:49Phản hồi: 51
Intel dự định cải tiến netbook, không dùng quạt, thiết kế mỏng và đẹp hơn
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Intel sẽ không dễ dàng từ bỏ thị trường netbook mặc dù có nhiều dự đoán rằng doanh số của loại laptop này sẽ tiếp tục giảm trong năm nay. Theo trang tin Fudzilla, ý định của Intel dành cho netbook trong thời gian tới đó là tạo nên những mẫu máy không dùng quạt với thiết kế có tính thẩm mĩ cao. Một số thậm chí còn chống được bụi và có thể chống chịu va đập cũng như các tác động khác từ bên ngoài.

Intel rất nghiêm túc về netbook không cần quạt và hãng sẽ cung cấp hỗ trợ về mặt kĩ thuật cho những công ty sản xuất phần cứng nào dám đặt chân vào lĩnh vực này. Ý tưởng chung là làm sao cho các netbook dùng nền tảng CPU Cedar Trail trở nên mỏng, hấp dẫn hơn nhờ loại bỏ quạt tản nhiệt bên trong. Đó là những gì Intel muốn thực hiện đối với netbook có màn hình kích thước 10" rở lại. Một lựa chọn CPU khả thi cho máy tính không quạt đó là chip hai nhân Atom N2600 1,6GHz với mức độ tiêu thụ điện chỉ 3,5W.

Bên cạnh đó, Intel muốn dành nền tảng Cedar Trail hiệu suất cao cho các netbook màn hình 11,6" và 12,1" với CPU "có điện năng tiêu thụ 8W". Fudzilla dự đoán vi xử lí Cedar Trail Atom N2800 với xung nhịp 1,86GHz có thể là CPU mà Intel nói đến. Tuy nhiên, N2800 có mức độ tiêu thụ chỉ 6,5W nên chưa rõ ý của Intel là gì khi nói về CPU Atom 8W. Có thể ý của hãng bao gồm luôn cả việc dùng điện của chipset trên bo mạch chủ.

Hiện nay, với khoảng 300 USD là chúng ta đã có thể mua được một chiếc máy tính bảng với thời lượng dùng pin lâu hơn, máy mỏng hơn, tính di động cao hơn mà lại đáp ứng gần như đầy đủ những gì netbook có thể mang lại. Chưa rõ tương lai của netbook của trở nên tươi sáng hơn trong bối cảnh các tablet đang phát triển rất mạnh mẽ như hiện nay hay không. Với dự định nói trên của Intel, hi vọng hãng sẽ tìm được một thị trường nút nào đó cho sản phẩm của mình. Một ví dụ có thể nghĩ đến đó là áp dụng netbook 10" độ bền cao cho các trường học.

51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenji2711
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có khi không dùng quạt nó lại như cái máy tính bảng, ôi đau đầu thế :eek:
@kenji2711 không dùng quạt vẫn dùng bàn phím màn hình ko cảm ứng thì đâu phải là máy tính bảng, có máy tính bảng W7 vẫn dùng quạt mà chiếc iconia W500 của acer
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
như đt cũng có cần quạt đâu mà vẫn mạnh ù ù với 4 nhân. Từ từ rồi cũng tới thời desktop ko cần quạt b-)
không dùng quạt😕
Hay đấy nhỉ!!!
ờ nhỉ ? không dùng quạt thì mỏng còn phải nói, intel sản xuất mỗi chip mà sao quyết định cả ngành công nghệ sản xuất máy gì là sao ta ? giải thích giúp em với
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@imilnt Thế sao mình dang dùng con eeepc asus x101ch đây. Mình dùng không những 8 tiếng mà 12tiêng luôn. Có lẽ bác không thích hợp dể dùng netbook. Uh thì màn hình độ phân giải thấp thật nhưng vẫn xem được HD 1080p. Xử lý văn bản quá bình thường, mình còn dubg photoshop ,....không có gì là khó khăn cả. Còn màn hình bé thì mình đồng ý vs bạn dung lâu thì hơi đau mắt.còn việc pin và touchpad thì do người dùng hết bác ah.Còn về mặt game thì n yếu không chơii được những game manh nhưng đủ chơi game nhẹ giải trí. Còn nếu muốn chơi game đẹp thì chẳng cần net hay note déks là sự lựa chọn của mình. Mà tuỳ bác thôi mỗi người 1 sở thích. Mà bác đã dùng con eeepc gì???
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@imilnt Vậy sao? Mình đang dùng con netbook asus x101ch đây. Mình dùng máy không chỉ có 8 tiếng đâu mà gần như là cả ngày luôn chỉ đi ngủ là tắt. Bác nói rằng chip Atom rất yếu có lẽ bác nên suy nghĩ lại đừng lấy 1 cái mà nói tổng thể, máy mình là chíp 2600 thôi nhưng xử lý văn bản quá bình thường nó còn có thể photoshop, cover phim ...mình chẳng kể nhiu làm j ko bác lại bảo mình "chém gio". Uh thì màn hình độ phân giải thấp thật đấy nhưung nps cũng cũng đáp ứng dc các nhu cầu khác nhau, vs máy mình mình có thể xem phim 1080p bình thương. Chất lương nản toàn tập???? Touchpap , bàn phím, nút nguồn.... Bền hay không là do tay ng hết đấy bác ah. Mà bác dùng con eeepc j mà kết luận nt
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@imilnt Vậy sao? Mình đang dùng con netbook asus x101ch đây. Mình dùng máy không chỉ có 8 tiếng đâu mà gần như là cả ngày luôn chỉ đi ngủ là tắt. Bác nói rằng chip Atom rất yếu có lẽ bác nên suy nghĩ lại đừng lấy 1 cái mà nói tổng thể, máy mình là chíp 2600 thôi nhưng xử lý văn bản quá bình thường nó còn có thể photoshop, cover phim ...mình chẳng kể nhiu làm j ko bác lại bảo mình "chém gio". Uh thì màn hình độ phân giải thấp thật đấy nhưung nps cũng cũng đáp ứng dc các nhu cầu khác nhau, vs máy mình mình có thể xem phim 1080p bình thương. Chất lương nản toàn tập???? Touchpap , bàn phím, nút nguồn.... Bền hay không là do tay ng hết đấy bác ah. Mà bác dùng con eeepc j mà kết luận nt
Không dùng quạt sẽ mỏng hơn, hay thật. Chỉ sợ lúc đó lại phải có quạt tản nhiệt riêng luôn kè kè bên cạnh thì cũng bình thường
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienlang_th đúng đấy bác. mình đang dùng con netbook không fan đây. đôi lúc làm việc nặng luôn phải kè kè cái fan tản nhiệt bên cạnh không treo
nghe ý tưởng không dùng quạt này cũng hay, hi vọng là loại chip này vẫn chạy tốt mà không dùng đến quạt. kiểu này chắc là lại giống máy tính bảng, có điều dùng netbook thì làm việc sẽ thuận tiện hơn. hi vọng cái giá cũng sẽ rẻ hơn máy tính bảng bởi vì nếu đắt hơn thì em mua máy tính bảng cho rồi.
con chip đó công suất thấp thì có thể không dùng quạt cũng được, laptop mình cũng chỉ cho quạt chạy khi làm việc nặng, hoặc nhiệt độ cao thôi, còn bình thường vẫn tắt quạt
@kevotinh1510 laptop bạn chắc chắn lúc nào nó cũng dung quạt có điều khi nó làm việc nặng quạt được tăng tốc độ lên bạn nghe dc tiếng DC quạt còn bình thường phải áp tai vào mới nghe được
intel lúc trước ra atom N280 có 2.5W ko cần quạt ah nhưng 2 con chip set tốn nhiều điện =)) quạt cho chipset là chính
nhutan266
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hieupy89 thế thì bạn nhầm rồi. laptop điều khiển quạt rất tối ưu để giảm thiểu điện năng và tiếng ồn. vì vậy khi chưa nóng tới mức cần thiết thì quạt sẽ không chạy. không tin bạn có thể nẩy cái bàn phím ra sẽ biết (không phải dòng nào cũng nẩy được bàn phím ra đâu nha)😕
@hieupy89 đâu có, mình lật ngược laptop lên nhìn qua khe thấy cánh quạt nằm im re mà lị😁
xukxikx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không có quạt làm HTPC thì hết ý.
không đấu lại dc với máy tính bảng đâu đừng đú.😁
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
fujitus có những laptop ko dùng quạt từ lâu lắm rồi 😃
cái vụ không cần vụ chỉ có ý nghĩa đối với intel mà thôi! Từ lâu các di động, taplet xài arm không hề dùng quạt. Có điều cpu của Intel mạnh lắm! Arm chả là cái thá gì nếu tính tới hiệu năng.
không dùng quạt với mùa nóng như ở VN chắc mang ra chiên trứng 😁
ý tưởng hay nhưng phải chờ thực tế nó thế nào
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@datinhkiemkhach2010 không phải chờ đâu bác à bằng chứng là con asus ÊeePC x101ch
ý tưởng khá hay đó
Dù sao vẫn thích ultrabook hơn máy tính bảng
thienvong
ĐẠI BÀNG
12 năm
nền tẳng ARM # bác ! bên này x64 với x86 sức mạnh nó #
Thay vì đầu tư netbook, nghĩ cách giảm giá Ultrabook có phải hơn không nhỉ 😁
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
oh year!!! cuối cùng con netbook asus Eeepc x101ch của mình đã được để ý đến thiết kế không quạt giúp máy mỏng và đẹp hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019