Intel giới thiệu chip Bay Trail-D cho máy tính để bàn chạy Android

cuLong
26/12/2013 4:25Phản hồi: 41
Intel giới thiệu chip Bay Trail-D cho máy tính để bàn chạy Android
Máy tính AIO HP Slate 21 chạy Android 4.2

Intel từng giới thiệu nền tảng Bay Trail-D dành cho máy tính để bàn giá rẻ, với những chiếc máy nettop có giá khởi điểm 249$ sử dụng CPU Celeron J1800 hai nhân và Celeron J1900 bốn nhân. Mới đây, Intel tiếp tục giới thiệu chip Bay Trail-D mới là Pentium J2900 bốn nhân, dành cho các máy tính AIO có giá trong khoảng 299$ đến 349$. Không dừng lại chỉ sử dụng nền tảng Bay Trail-D cho máy tính Windows, Intel dự định sẽ mở rộng thị phần của mình sang hỗ trợ nền tảng Android, với việc thiết kế CPU cho các máy AIO chạy hệ điều hành này. Cụ thể, Intel dự kiến các máy tính AIO chạy Android, màn hình cảm ứng 18 inch sử dụng chip Celeron J1800, RAM 1GB sẽ có giá khoảng 249$; nếu sử dụng chip 4 nhân Celeron J1900 với màn hình 18 đến 21 inch thì giá sẽ khoảng 299$-349$ và trên 349$ cho bộ máy màn hình lớn hơn 21 inch, dùng CPU 4 nhân Pentium J2900.

Chip Pentium J2900 có 4 nhân, xung nhịp 2,41GHz và hỗ trợ Turbo Boost lên tối đa 2,67GHz, tích hợp đồ họa Intel HD Graphics, TDP đạt 10W. Con chip này hỗ trợ tối đa 8GB RAM kênh đôi DDR3 bus 1333 và có thể hoạt động được ở nhiệt độ cao nhất lên tới 105 độ C. Giá bán đề xuất của Intel cho J2900 là 94$. Hiện tại trên thị trường có một số máy tính AIO chạy Android, màn hình cảm ứng 21 inch như HP Slate 21 sử dụng chip Tegra 4 có giá 400$, như vậy sự tham gia của Intel ở thị phần này hứa hẹn mang đến cho người dùng thêm nhiều lựa chọn mới hơn.

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Good.
hongchauvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Android liệu có phù hợp để làm hệ điều hành cho máy tính để bàn?
@hotrokythuat.amaytinhbang bác cũng hơi chém rồi. mấy con tab TQ rất nhiều con đều hỗ trợ cắm chuột, bàn phím vào dùng hết.
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Frozental Phoenix Máy bác dựng vào cỡ bao nhiêu thế?

Đợt trước em cũng dựng con máy cho thằng em em mà không nghĩ tới phương án này😁. Nhưng mà thằng em em chơi AOE garena nên chắc nghĩ ra cũng không áp dụng đc:D
xitel
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Frozental Phoenix chỉ e mua 1 con <1tr coi :3
@hotrokythuat.amaytinhbang Bây giờ em đã hiểu tại sao nhiều người thắc mắc mua máy tính bảng ở chỗ bác xong đem đi bảo hành rồi đổi cái máy mới, kĩ thuật viên gì mà kém quá.
Tôi không thích máy tính để bàn chạy android một tí nào
@duytd152 Quá tệ
@duytd152 sao thế b?
petervnd
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko phu hop, Android khong lam viec duoc nhu Windows
Về lâu dài thì vẫn là một tin vui. Ít ra người dùng có sự lựa chọn thay vì cứ máy mới là phải cài Windows.

Sẽ có nhiều người chỉ cần đơn giản thì cứ cài Android vào là xong. Trên đó có cả kho ứng dụng và game. Thay vì phải cài Ubuntu rồi đi học lệnh SUDO 😔
chắc 5 năm nữa mới hy vọng có suy nghĩ khác về laptop tablet dùng để làm việc chạy Android. Giờ nhu cầu làm việc thì đã lỡ gắn bó với windows rồi
Làm sao mà thay thế dc windown
open0
CAO CẤP
10 năm
Hay lắm, Android sắp chính thức phổ biến trên Desktop. Sang năm 2014 là có android 5, nhiều hãng sẽ cho ra các dòng laptop và desktop chạy Android 5 đây 😁
PS: bạn nào nói Android không mạnh là nhầm đấy nhé vì nó chạy nhân Linux.

Sent from my GT-I9200 using Tinhte.vn mobile app
so với windown, android chỉ thiếu mỗi cái office mạnh nữa. nếu quickoffice mạnh như microsoft office thì windown thua chắc
tuanvuespn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nhanmapy90 bác nói như đúng rồi.android chủ yếu giải trí.
nghĩ sao khi làm việc mà chỉ mỗi office.
mỗi một ngành nghề đều có ít nhất một soft chuyên dụng mà hầu hết chỉ có ở windows mà bác nói android chỉ thua windows ở office
Linakakaka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nhanmapy90 Mình hy vọng vào google docs hơn, thay vì phát triển chrome book ko có nhiều kết quả, google cần phát triển android cho lap top thì hơn. Nó có thể nhận được RAM 16G, cạc đồ hoạ rời, chip intel core i7, một cách trực tiếp, chứ ko phải những bản mod của dev.
anhv41
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhanmapy90 thua sao nỗi , bác so về cái gì vậy bác , còn việc giải trí nữa chứ hay là những người làm đồ họa nữa , bác nghĩ hdh android đó hay là 1 cái máy chạy android chạy nỗi cái ứng dụng dựng đồ họa không , chưa tính tới việc chơi game , máy con android mún so vs máy vi tính chỉ cần thằng laptop thui chắc 5 năm nữa cũng chỉ dc như thang laptop như bây giờ còn mún hơn dc PC thì chờ sung rụng d nhé
để giải trí thôi mà, vậy là ngon rồi
không bán cho cá nhân mà có bán cũng bới đâu ra main😔
Pác ko thấy quảng cáo điện thoại có HDMI phát hình và âm thanh ra tivi, rồi kết nối bàn phím chuột... giờ lại thấy có cả HDMI không dây 😁 mà giá dưới 5 triệu luôn nhé. Ngạc nhiên vì công nghệ trong nước luôn đi trước thời đại.

Còn máy tính bảng như pác trên nói thì cũng đầy ra đó mà, giá từ 1-2 triệu kết nối đầy đủ chuột bàn phím, tivi... 😕 tuyệt vời hơn cả Nexus 7, Ipad Air...
Bao giờ Android chạy được Fifa Online 3, Cửu Âm Chân Kinh... thì mình nghĩ khi đó Android đã vượt tầm Windows rồi đó pác :D Giờ thì chỉ có Fifa 14 Android, Clash of Clan... là game cao cấp thôi ;)
Mấy bạn trên nghĩ tiêu cực quá, máy bàn đâu phải chỉ dùng để nhà làm công việc, đơn giản như máy tìm kiếm thông tin nè, máy chơi trò chơi ở các khu vui chơi nè...rất nhiều thứ ko cần 1 hđh mạnh thực thụ, chỉ đơn thuần giải trí thì nó là lựa chọn sáng giá đó chứ, hơn nữa chạy android thì giá sẽ rất rẻ, kinh tế hơn mua bộ máy windows nhiều.
ANDROID thì phí cái máy =))
gunz_95
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua về nghịch chư làm đc việc gì! :p
chíp này hơi đắt, kể ra dùng core i3 hoặc cố lên i5 mà chạy đc androi thì bá đạo
Thằng bạn em nó săn đồ cũ đó bác. em nhớ khoảng 1t2, 1t3 cho cả máy với bàn phím. 😃

Bác qua nhattao.com hay 5giay đó bác. Lâu lâu có mấy con máy TQ người ta bán rẻ lại. :D. Phải chịu khó me thôi. 😃
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này chỉ dùng ở trường học... cho mấy cháu tiểu học tiếp cận máy tính thì phù hợp.
sau vài năm với các ứng dụng được đưa lên web thì...máy tính dạng này sẽ phổ biến

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019