Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Intel Pentium 350, vi xử lí cho các máy chủ cấp thấp

Duy Luân
25/11/2011 6:42Phản hồi: 68
Intel Pentium 350, vi xử lí cho các máy chủ cấp thấp

[TAG]Intel[/TAG] đã bắt đầu phân phối dòng vi xử lí [TAG]Pentium 350[/TAG] dành cho những máy chủ cấp thấp. Dòng Pentium đã được ra mắt cách đây 8 năm và từng là dòng CPU chủ đạo của Intel trên thị trường. Phát ngôn viên của Intel nói rằng Pentium 350 nhắm đến các máy chủ nhỏ gọn, tiêu thụ ít năng lượng để phục vụ cho các trang web, phân phối nội dung, máy chủ in ấn hay chia sẻ tài liệu. Trước đây, hãng đã từng cung cấp vi xử lí cho máy chủ thuộc dòng Petium là series Pentium III và Pentium II Xeon. Mặc dù đã bắt đầu giao hàng Pentium 350 nhưng Intel lại từ chối cung cấp giá tiền của sản phẩm.

Pentium 350 có hai nhân xử lí ở xung nhịp 1,2GHz, cache (bộ nhớ đệm) 3MB, hỗ trợ công nghệ siêu phân luồng (Hyper Threading - HT). Giống như những CPU cho máy chủ khác, Pentium 350 không có bộ xử lí đồ họa tích hợp như những người anh em trên máy tính xách tay hay máy để bàn. CPU mới này sử dụng 15W điện và được chế tạo trên dây chuyền công nghệ 32nm. Sản phẩm hỗ trợ RAM DDR3 1066/1333MHz với tổng dung lượng tối đa là 32GB. Trong phân khúc máy chủ, Intel hiện đang phân phối dòng CPU [TAG]Xeon E3[/TAG] và trong tương lai gần, hãng sẽ ra mắt thêm các CPU thuộc dòng [TAG]Atom[/TAG].

Theo PCWorld, Intel
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

8 năm, pentinum vẫn đứng vững, vote cho intel mặc dù đang dùng chip amd ^^!
pentium chỉ là cái thương hiệu thôi.
Cái tên Pentium được ra mắt đầu tiên là năm 1993 nghĩa là đã được 18 năm chứ không phải 8 năm
va nó đã thành câu cửa miệng của dân công nghệ rồi, ý nghĩa cũng giống Coca-cola trong giải khát 😁
Hiểu rồi.Sau thất bại của atom giá bình dân,ăn điện ít,cho hiệu năng thấp thì intel sẻ thay thế bằng pentium chăng.Chả bít có làm nên cơm cháo ko?
Khó lựa chọn nhỉ
tubao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xung nhịp thấp quá, chắc hiệu năng cũng không cao lắm
Buds
TÍCH CỰC
12 năm
cả 2 trường hợp bác nêu em đều gặp cả, đúng là sv rất cần tính ổn định nhưng hiệu năng cũng không kém phần quan trọng, đặc biệt là sv dành cho những hệ thống website lớn có lượng query vào database cao, lượt truy cập cao mà cpu yếu thì chỉ có ngẽnn cổ chai thôi 😁
Thật ra là có 😁, có vài KH của mình mua Xeon cho máy bàn ở nhà chỉ để duyệt web và coi phim :D
Chung quy là ở KH thôi.

Riêng mình có con Laptop Core Duo làm server nè ;)
costan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đó là do khách hàng lẻ , chứ công ty lớn họ toàn mua bộ , chung quy lại là giảm giá thành + độ ăn điện ....!Với 1 sv để load 1 trang tin thì em này ngon :beauty: Em cũng đang cắm 1 em q8400 để làm cái sv mu cho mấy đứa trong lớp giải trí đây ạ !
Nếu server chỉ dùng cho những việc nhẹ thì chủ yếu là cần khả năng phân luồng cao chứ ko cần xung nhịp quá cao. Dĩ nhiên là xung nhịp cao thì nhanh hơn nhưng quan trọng là có tiết kiệm năng lượng so với nhu cầu đề ra hay ko. Tóm lại vẫn phải chờ xem intel thiết kế con này xài được cho mức độ nào.
Mình có cái case củ muốn dựng lại để lướt web, nghe nhạc, chơi mấy game online và Warcraft, main nó soket 775 ko biết chip nào đủ chơi war mà chạy đc trên main đó ko, vì nó đang dùng chip pentium 3 hay 4 gì đó yếu quá lướt web mà giật tưng tưng nên muốn nâng cấp tý.
tùy main thôi bạn ah, bạn seach thử main có hỗ trợ ko, PEN IV có 2 loại socket 775 hay socket 478, 775 thì có thể cắm Pentum dual-core tùy vào việc main có hỗ trợ ko. Muốn chơi game lắp thêm card đồ họa vào. nếu card bây giờ chỉ hỗ trợ PCIe x16 thôi.
cuongnm11
TÍCH CỰC
12 năm
😃 tưởng máy mình cùi, máy bác còn cùi hơn. Bác quăng ra 1 củ là mua được con PC cũ cả ổ cứng, ram, chip mạnh hơn em này của bác đó.
dòm được đó nhưng ko biết giá nhiêu tiền
có nghĩa là Intel sẽ sản xuất dòng CPU tốc độ chậm , để cho ra giá rẻ. phù hợp với những máy nhu cầu không cần tốc độ cao.
giống như những tiệm photocopy đánh máy chữ, nhập liệu sách.... không cần tốc độ cao lắm .
Đang xài laptop compaq cq43 dòng pentium b940.Ban đầu nghe tên Pentium tưởng yếu ai dè xài tốt ghê,chơi game,vẽ cad,xem phim ngon lành.Theo mình đánh giá là hơn core 2 duo,thua core i3 1 tí và tiết kiệm pin hơn nhiều dùng bình thường pin lên đến 4 tiếng rưỡi.Lựa con này tiện lợi hơn netbook dòng antom.Kể ra Intel cũng hay; ra nhiều dòng phù hợp với người sử dụng và mang tính cạnh tranh cao :dance:
Máy bàn mình Core 2 Duo E8200 chấm điểm bằng Core i5 520 (Core i đời đầu) đây. Do dó con Pentium của bồ thua Core 2 Duo (dòng cao cấp từ E7000 trở lên)

Core i3 hơn con của mình ở cái công nghệ mới tiết kiệm điện năng hơn thôi. Tuy nhiên xét về tổng thể thì mức ăn điện không quá tốn là bao (khi bạn dùng kèm PSU xịn), còn hiệu năng và giá cả thì Core 2 Duo đầu tư tính đến hiện tại vẫn còn khá tốt
Chính xác ....! Mình chỉ nói là hơn đa số con core 2 duo trên laptop thôi.Dòng core 2 vẫn còn nhiều con mạnh chán :rolleyes:
Từ năm 1996 đến giờ nghe cái tên Pentium. Vẫn chưa hiểu ý nghĩa của nó là gì.
CLong
TÍCH CỰC
12 năm
Yêu cầu của bác như thế thì chỉ có thay cái mới

Sent from my Nokia 1100i using Tinhte.vn
em này mà làm workstation là hợp lý nhất
mình mong cái ivi bride của intel 😁
từng một thời với Pentium II nhưng sau này sẽ chọn AMD 😃
nttfree
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nghĩa nôm na là đời thứ 5 (pen) bạn ạ. Dòng CPU kế tiếp của 4x86
Không theo xu thế chút nào.Intel đã cho rất nhiều dong sản phẩm CPU khác nhau, cũng trải qua nhiều thế hệ.Mà bây giờ vẫn phát triển dòng Pentium thì hơi kỳ,.giá rẻ thật nhưng mọi người sẽ không hứng thú lắm.vì tốc độ quá chậm......không đáp ứng được nhiều hiệu năng.
Bạn sài qua pentium b940 chưa mà nói chậm,pentium mới giờ là dựa trên những nền tảng như sandbridge chứ ko phải pentium như ngày xưa .Card onboard thôi nhưng chơi call of duty 6,world of tank kích thước 1366x768 mà chạy phà phà nè,dĩ nhiên là để setting ở mức trung bình thôi.Mình thấy nó tiết kiệm pin và hợp túi tiền hơn những con core i,và sức mạnh cũng gần bằng đó
của mình cũng core i5 thế hệ 2 cũng chơi game phà phà 😁 k có card màn hình:D mình chờ thế hệ ivy bridge luôn :D
Hỗ trợ 32 Gb ram 😁
Dual core e series! Của b thì e2200 là đủ! Ra voZforums ma mua! 800k một e! Dùg tẹt!

Sent from my iPad using Tinh tế
K biết đừg phán lol!

Sv thì thế là ít == 256gb ram còn có nữa là! Con này dùg cho máy chủ cấp thấp nên mấy b k biết gì đừg xoắn nh!
Nh ng vẫn lắp xeon vào để làm đồ hoạ va chiến game đó ==

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019