Internet Explorer trong WP 8.1 Update 1 "giả vờ" làm trình duyệt của Android 4.0 và iOS 7

Duy Luân
4/8/2014 22:15Phản hồi: 131
Internet Explorer trong WP 8.1 Update 1 "giả vờ" làm trình duyệt của Android 4.0 và iOS 7

Trong bản cập nhật Update 1 thử nghiệm dành cho Windows Phone 8.1, Microsoft đã thay đổi user agent của Internet Explorer 11 cho giống với Android 4.0 và iOS 7. Nếu bạn chưa biết thì user agent là một chuỗi kí tự giúp các trang web nhận biết được trình duyệt mà bạn đang dùng là gì, từ đó tải nội dung và bố cục trang cho phù hợp. Việc "giả vờ" của IE11 nói trên khiến các website tưởng rằng bạn đang sử dụng một smartphone Android hoặc iOS, thế nên cách hiển thị sẽ khác đi so với những gì được lập trình viên thiết kế cho IE. Một ví dụ dễ thấy đó là Gmail nền web, khi truy cập bằng IE11 trên Windows Phone 8.1 Update 1 thì trang có bố cục hiện đại với tất cả hiệu ứng và tính năng giống trên iOS/Android thay vì phiên bản WAP cũ kĩ.

Cách đây ít hôm Microsoft cũng cho biết rằng hãng đã cải tiến IE11 để việc tải và hiển thị các trang web di động được tốt hơn. Điều này có nghĩa là hãng phải thêm vào những tính năng phi tiêu chuẩn trong việc phát triển web, bù lại trải nghiệm của người dùng Windows Phone sẽ tốt hơn nhiều so với trước đây. Quá trình xây dựng website của các lập trình viên cũng bớt gian nan hơn.

User Agent mới của IE11
Bên phải là Gmail tải bằng IE11 trong WP 8.1 Update 1, bên phải là IE11 cũ

Nguồn: WMPowerUser
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hai cái đều bên phải, k bít cái nào mới là bên phải 😆))

Bên phải là Gmail tải bằng IE11 trong WP 8.1 Update 1, bên phải là IE11 cũ

n.kien
TÍCH CỰC
10 năm
@dangphucvn Một cái bên phải theo hướng nhìn vào màn hình, còn 1 cái là bên phải theo hướng nhìn từ màn hình nhìn ra 😁
tanquyvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangphucvn Hihi. "Anh rất ít khi nhầm, nhưng đã nhầm thì lỗi rất nhỏ."
@n.kien Vãi cã bên phải 😕
@dangphucvn Cái này gọi là bên phải của bên phải chắc chắn là bên phải 😁
@Cuong Nb rofl.gif
xe360.vn
TÍCH CỰC
10 năm
Cuối cùng cũng phải lắng nghe
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
Cũng k hẳn là giả vờ mà 😃. Gọi là ngụy trang 😃). Vào zing nó mời tải app r dẫn ra itune store mới ghê. Cơ mà thay đổi này có lợi, like :3.
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@J_Tuan bn nói thật hay đùa vậy
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
@magicgoblet đùa gì, zing nó nhận diện là mình đang vào bằng safari trên iphone. Nó mời tải app j` j` của nó ý. Ấn vào thử thì ra link itune 😃
huancoi216
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có tiên bộ, hi vọng tương lai sẽ tươi sáng hơn cho WP
thay đổi là tốt rồi, chứ nền web cả chục năm này MS vẫn bảo thủ 😁
Thay đổi thế này thì số liệu thống kê trình duyệt sẽ được cộng cho IE hay các trình duyệt kia nhỉ
@nothing_special có cái đc cộng có cái không tùy vào từng web 😁
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@nothing_special vẫn thống kê được là vào bằng trình duyệt nào, nhưng khác nhau ở chỗ nền tảng máy chạy là khác nhau ví dụ lưu lượng web qua android, wp, ios.
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá hay em vào zing nó dẫn em vào itunes store vui ghê
yoda
ĐẠI BÀNG
10 năm
"Bên phải là Gmail tải bằng IE11 trong WP 8.1 Update 1, bên phải là IE11 cũ"

Bó tay :eek:
Mic mà cũng phải chơi trò giả cầy này à, xấu hổ quá đi thôi.
ntvan
TÍCH CỰC
10 năm
@makaja Haizz, nói Google chơi xấu là không đúng, đâu chỉ riêng Google, dùng IE vào các trang khác cũng xấu òm chứ đâu có đẹp đẽ gì. IE giả cầy chỉ để phục vụ cho việc vào Google thôi chắc
makaja
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ntvan IE 11 nó khác xa IE 6 rồi bạn à :v mình là lập trình web và đang xài lumia :v mọi thứ đều tốt với IE 11 trên đt của mềnh :3
HT Thanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@unwrittlaw Bạn nhìn nhận khách quan hơn đi, tại sao google cứ gặp ie là tải về trang web xấu, cũ kỹ, khiến ms phải giả làm android ?
@makaja đồng nghiệp 😁 nhưng khách hàng nó đòi support ie 6-7-8 Desktop :mad:
Cái vụ cmt bằng hình ảnh khi lên FB bằng IE trên 8.1 có phải cũng có liên quan chút chút k ta :v
phuc1_1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangphucvn Muốn comment bằng hình ảnh bạn dùng Nokia Express là được mà.
quagmih
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangphucvn Hôm nay tình cờ mình mới phát hiện ra IE11 có teh63 upload ảnh lên Fb rồi. Lúc trước nó cứ báo " trình duyệt của bạn không hỗ trợ upload ảnh..."
ntvan
TÍCH CỰC
10 năm
Biết đâu sắp tới WP sẽ chạy được app Android như BlackBerry đang làm nhỉ, ae WP chuẩn bị tung hô nào 😁
@h_pro9x Tất nhiên rồi, nhưng có vẫn hơn không =)) app cơ bản thì nó chạy đc hết mà, trừ mấy app đặc thù đòi google account hoặc game đặc biệt là nó k chạy đc thôi 😃
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@muitenphale Nói chung là không thích nó chạy app Android tí nào, nếu muốn dùng app Android thì mua Android luôn cho rồi, WP phải có chất riêng, MS phải có chất riêng, công ty phần mềm lớn nhất thế giới mà lại không thể tạo ra 1 hệ sinh thái riêng cho mình thì thật là...
@h_pro9x Tạo ra đc hệ sinh thái k chỉ mỗi hãng làm maconf cần sự ủng hộ từ các lập trình viên bác ạ. 1 nền tảng mới ra đời thì biết bao h mới đuổi kịp kho ứng dụng của 1 nền tảng lớn tuổi hơn trong khi đó số lượng và mức độ phong phú app là 1trong những quan tâm hàng đầu của ng dùng? 😁 chi bằng ta vừa tận dụng bên này vừa khuyến khích phát triển kho app native thì có ngon hơn ko :3
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@muitenphale Tận dụng app Android rồi thì chả ai viết app native đâu bạn. Nhìn BB kìa. Nếu WP chạy Android thì mua luôn dt Android cho rồi.
Penn
TÍCH CỰC
10 năm
Tại sao Gmail lại chơi xấu với IE vậy nhỉ, trình duyệt Android/iOS vào thì cho ra giao diện đẹp còn IE thì cho ra giao diện WAP?
Có sự GATO của Google không hề nhẹ. Nhất là trên Facebook các app chính đều do Microsoft viết :/ Nói số lượng người dùng Windows phone ít thế thì tại sao thằng Google cứ phát triển cái Chromebook để làm giề?
Luigi_2
TÍCH CỰC
10 năm
@Ginerbread bạn nói cũng đúng đấy, mình không dùng wp nhưng rất mong nó phát triển hơn, vì áp lực là động lực cho android phát triển hơn, và ios android độc tôn quá cũng không hẳn là tốt.
@Ginerbread Xl chứ Android không có app thứ 3 thì không thể sánh với WP về mọi mặt, hiện giờ Android chỉ hơn Windows Phone về số lượng app bên thứ 3 (mà toàn rác nên nhiều hơn cũng đúng), mà bạn nói đã thấy bạn n gu rồi, Android, iOS ra trước thị phần lớn, những web đấy nó tạo ra để phù hợp với chúng mới nhiều truy cập, Windows Phone ra sau, mà thị phần chưa lớn nên những web đấy chẳng thèm sửa lại phù hợp thêm cả IE nữa nên biết làm thế nào? Hả? Phụ thuộc hết vào họ chứ M$ làm đc gì? Chrome đc họ hỗ trợ nên thế, chứ thử họ không hỗ trợ như với IE xem, xịt ngay, rõ ràng họ p.biệt đối xử với IE.
giuloihua
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ginerbread định ko login đâu nhưng ngu quá nên phải login để chửi , cái này liên quan vẹo gì đến OS , tại thằng google chơi bẩn ko sp WP
d_chien90
TÍCH CỰC
10 năm
@Ginerbread Có mùi anti ở đây
giả để mấy trang trả ra nội dung đệp, chứ nó biết là IE nó hiện thị xấu mù :3

như web em làm support cho IE chỉ tương đối, chạy trên FF , Chrome mới đẹp

ko phải tại kỳ thị IE mà tại nó ko hỗ trợ tốt như bọn kia khiến bọn em phải viết thêm ... đôi khi lười ... khách hàng soi thấy thì mới thêm vào =))
@transyhongvn Nếu IE ko hỗ trợ tốt thì cho dù server nó trả về HTML kiều gì nó cũng hok hiển thị được (hoặc méo hoặc lệch) cho dù đã "giả dạng" bạn ạ. Mình nghĩ quan trọng là các website/server nó phân biệt đối xử thôi.
@Bớt min ham đúng là thế . nhưng có thể bạn IE 11 này bằng một cách nào đó ngầm hỗ trợ ...
có thể trên head của website có 1 đoạn check ie và trả về CSS riêng, thì nó đánh lừa rằng tao ko phải IE :eek: đâu, đưa cái css đẹp ra đây :oops: . cũng tại vì nó ko hỗ trợ nên luôn phải fix riêng cho nó,

có thể nó ngầm hỗ trợ rồi nhưng do các website thì chả chịu cập nhật nên nó phải lừa để đc dùng cái css kia cho đẹp :rolleyes:

em đoán thế thôi :p , nói thế chứ trên Desktop bọn IE 9 - 10 - 11 thì ok ;) ít lỗi lắm fix chủ yếu cho ie 7,8 thôi 😔 nó có hỗ trợ CSS 3 đếch đâu o_O
trên mobile WP thì em chả biết vì ko có thiết bị để test mà cũng ko thấy yêu cầu gì :p
@transyhongvn IE11 support đầy đủ rồi bạn ak, trừ cái webkit của safari thì js html5 css3... full hết rồi
@quanghuyit
Bên trái là mới,bên phải là cũ... :3
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng là trùm phần mềm có khác 😃
sao h dùng wp thấy sướng hơn androi,ios quá.như con một trong nhà vậy
MS lắm chiêu
iamcuong
TÍCH CỰC
10 năm
Thảo nào hôm nay download 1 app cho mobile, thì nó nhận em đang dùng iphone, trong khi đang dùng Lumia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019