iOS 7.1.1 giúp cảm biến Touch ID hoạt động chính xác hơn và nhanh hơn. Giờ thì biết tại sao...

Duy Luân
1/5/2014 20:11Phản hồi: 242
iOS 7.1.1 giúp cảm biến Touch ID hoạt động chính xác hơn và nhanh hơn. Giờ thì biết tại sao...

Trong bản cập nhật iOS 7.1.1, Apple cho biết hoạt động của cảm biến vân tay Touch ID đã được cải thiện nhưng hãng lại không nói rõ vì sao. Giờ đây, một người mang nickname iOSecure trên mạng xã hội Reddit đã trích dẫn tài liệu về bảo mật của Apple để đưa ra đáp án cho câu hỏi này. Theo đó, trên iOS 7.1.1, Touch ID sẽ quét nhiều lần cho mỗi vị trí mà bạn đặt ngón tay của mình khi thực hiện việc đăng kí ngón tay với hệ thống, trong khi trước đây máy chỉ quét mỗi vị trí một lần duy nhất mà thôi. Apple có tích hợp thêm các thuật toán để dự báo những lỗi có khả năng phát sinh trong tương lai.

Touch ID được thiết kế để trở nên tốt hơn sau mỗi lần quét, nhưng vấn đề của các bản iOS trước đó là nếu bạn không quét thật chuẩn ngay từ lúc cài đặt (bạn chỉ có 1 cơ hội duy nhất cho mỗi vị trí đặt ngón tay), bạn sẽ làm hỏng cả trải nghiệm của mình. iOS 7.1.1 không chỉ tháo gỡ rắc rối này mà nhằm tăng độ chính xác mà nó còn giảm thiểu việc tính toán mà iPhone 5s cần thực hiện. Nói cách khác, bạn cũng sẽ có thời gian unlock máy nhanh hơn.

Về cách hoạt động chung của Touch ID thì nó diễn ra như sau: khi bạn đặt ngón tay của mình lên cảm biến, Touch ID sẽ ghi lại hình ảnh của ngón tay ở độ phân giải 88 x 88 pixel, mật độ 500ppi và tạm thời chuyển dữ liệu vào một bộ nhớ đệm nằm gần RAM. Sau khi dữ liệu này được vector hóa và chuyển tiếp đến một khu vực đặc biệt tại góc trên bên trái con chip A7 (gần vị trí đặt bộ xử lí chuyển động M7), dữ liệu về vân tay sẽ ngay lập tức được hủy bỏ. Máy quét của Touch ID sẽ quét các đường lồi lõm trên ngón tay để tăng độ chính xác ngay cả khi bạn bị xước hay có một vết cắt trên da.

Nguồn: Reddit, Apple
242 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình cần jailbreak hơn. ios 7.1 này lâu quá. có khi nào là ... 😔
@tobe2405 Bao h ra ios 8 thì chắc mới có jailbreak 7.1 😃
Vậy thì quá tốt rồi, SS, HTC cũng nên học theo cho người tiêu dùng hưởng lợi nhé 😃
@Long_Xuyen_Boy Tâm lý chung sợ hỏng thôi , mình dùng thì bấm tẹt ga
@lumia62o Có một ý kiến nho nhỏ với câu thần "trú". Thần chú mới đúng. Lỗi chính tả.
socloc20
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Long_Xuyen_Boy
Chính xác là từ ip4 về trước nút home rất cùi, còn nút nguồn rất bền, ip5/5s nút home rất bền, nút nguồn rất cùi
@impressive2000 Thanh niên VN thật là tởm
Tin vui cho các bạn dùng táo cắn dở 😃
Không liên quan nhưng chia sẻ kinh nghiệm mua ip của mình là 2 năm 1 lần vào các lần có chữ "s": 3gs, 4s, 5s. Vừa là để tiết kiệm vừa là để trải nghiệm các phiên bản ổn định hơn.
Tất nhiên là ip 6 ra lò thì mình chỉ ngoài lề hóng thôi. Còn các bạn thì sao? 😁
nkn1506
TÍCH CỰC
10 năm
@manhmanh989 Cùng suy nghĩ. Kết bạn nhé.
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
@lhlan Tại sao lại giả dụ có 1 cục gạch có thể chạy iOS? Mình cũg ko nói Apple sx ra 1 chiếc máy nthe ... Thế mình mới nói là giả dụ, bởi vì nếu mà ham về cấu hình ko thôi thì chạy qua mấy cái chạy android mà đua, nhưng vấn đề là vì bạn thích dùng iphone k chỉ vì cấu hình mà còn vì cái iOS nữa, thế nên mới giả dụ quá đáng như vậy ... bạn hiểu ý mình chứ? Còn quả nhiên apple thì chưa baoh cho ra sp xấu về thiết kế or trải nghiệm bên trong, ngay cả 5c gọi là kém sắc nhất vẫn ngon nghẻ hơn ối dòng máy khác 😆 bạn hiểu đúng ý mình thì sẽ ko bắt lỗi phần này nữa ;)
Còn nói thẳng ra dù các bạn nói đúng về ý nghĩa của chữ S, mình cũng có nhận định như vậy nhưng cuối cùng thì mình vẫn k đồg ý quan điểm của các bạn, dùng k có S = qtrong hình thức hơn? Rất chủ quan và ko đúng!
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

Sent from my iPad using Tinhte.vn
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@anhtt1987 😁
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@quocvu089 Từ lúc tớ đứng cạnh cái Lexus mới của tớ này, tớ chả thấy thằng nào....
Đúng là 7.1.1 vân tay chuẩn, lẹ và nhảy
@junying1607 Đâu, mình nói vui chứ cay cú gì đâu. Tốt cho ng dùng thì là tốt mà. 😁
@h3141592653 Kiểu như 100 lần thì 97 lần đc,giờ cập nhật thì 98 lần đc,có khi dùng đầu ngón tay nó cũng ăn(đang ở 7.04 chứ chưa lên 7.1.1 để trải nghiệm hehe)
@chavalier Uầy, thế chắc mấy bạn ấy ngồi quệt rồi đếm để phân biệt ấy nhở 😁. Có khi đếm 1 lát rồi quen tay đưa lên quệt vào lưỡi rồi lại đưa xuống sờ và đếm tiếp :D
@h3141592653 Đấy là giả thiêt cho bạn dễ hiểu thôi vì mình cũng xài và tỉ lệ thành công rất cao,ko cần lên 7.1 để nhạy hơn
RIM
CAO CẤP
10 năm
Vẫn chưa có iP5s để trải nghiệm nên đọc cũng biết để tham khảo vậy thôi 😁
ducminh60
TÍCH CỰC
10 năm
Hình như Title thiếu chữ "S" sau chữ "iO" 😃

Sent from my HTC One using Tinhte.vn mobile app
Mình cũng k xài vân tay trên 5s của mình. Vì đơn giản từ bé đến h chưa bh cần đặt passcode cho máy cả bất cứ là máy gì

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@thumbe1 Mẹo của mình để touch id nhây là lúc đặt tay thì lăn từ từ thôi đừng nhấc tay cao quá thì tỉ lệ máy nhận diện sẽ cao,còn muốn cực nhạy thì lên 7.1.1
@chavalier Thank bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Mình thử voc vạch theo cách của b xem sao. Mình dùng qua nhiều ip cho đến h mìng sống k thể thiếu jb bạn ah 😃 vừa giải phóng sự tù túng của os vừa để thể hiện vs lũ bạn. "Sao mày làm đc nt vậy" " đt của thằng này lắm trò lắm" điều đấy làm mình vuo 😁

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@thumbe1 Bạn thử lấy vân tay ở những tư thế lúc đi làm bạn hay sử dụng đó,xem có cải thiện hơn đc ko
Có khi nào nó nhanh hơn vì giảm số điểm cần xác minh để chấp nhận vân tay xuống không? chẳng hạn lúc trước phải xác minh 20 điểm bây giờ chỉ cần 15 điểm là cho vào, nên thời gian xác minh sẽ nhanh hơn trước nhiều :rolleyes:
E cũng vừa update cho con iPhone 5c màu trắng bản quốc tế 16gb mua ở lầu 2 phòng 201 chung cư Bigemco quận 10 giá 8tr2. Công nhận vân tay nhạy ghê gớm các bác ạ!😃
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@doinho Nó chém đó bác
@nemoris Ng ta nói vui thôi, chém gì
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@impressive2000 Thì chém gió cho vui ai nói gì đâu. 😕
@Mario_Celano Éc, khác con chíp và cái đèn Led nữa nhé thím
=.= Chả hiểu có fix đc cái khi tay hơi ra mồ hôi or hơi bẩn 1 tí là không mở đc như 706 không 😔
Tắt touchid á... Không theervtin được
Nhiều ng có thói quen ko sài passcode nên họ tắt đi cho nhanh thôi vậy mà mn cứ bắt bẻ họ nào là có 5s sài ko hay sợ hỏng phím home ag, xin hỏi các bác là cái 5s các bác đang dùng nó hiếm hoi hay đắt đỏ tới mức ng ta ko mua nổi ag ?
Lạ nhỉ, mấy anh mấy chị thần thánh hóa Touch ID vãi cả ra 😆) như kiểu ko có ko được, ko để ko ai biết mình xài 5S ấy. Trong lớp mình có 2 cu cậu xài 5S đây, và cả 2 đều ko để touch ID lẫn passcode, mấy thím mấy chú đừng có ép người khác nghĩ như mình nữa, ko thích thì ko xài vì ngta nghĩ ko tiện, ko tiện chỗ nào thì người ta biết. Lạ đời....

Sent from my LG-F220K using Tinhte.vn mobile app
@phokienhuy nên khuyên 2 người bạn đó cài passcode đi, chứ đến lúc mất mười mấy triệu thì tội cho người ta.
chenjin0126
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phokienhuy Mình nghĩ nên xài passcode hay touch ID tốt hơn. Vì vấn về riêng tư và bảo mật. Riêng mình thì lúc nào cũng set. Kể cả một số app riêng tư đều cài. tránh bạn bè mượn dt và vọc lung tung ;))

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@phokienhuy tuỳ người bạn ơi mấy cậu đó chắc cũng hay cho mượn máy nên ko muốn để còn như mình thì máy nào cũng để pass hết mình cũng đề cao tính bảo mật riêng tư và tôn trọng sự riêng tư của người khác.
@phokienhuy Có khi nào 2 thằng đó. Độ nút home ko bác. Chếu tý cho vui :p
Mới chuyển sang iOS và mua iphone 5s, phải nói là Touch ID rất nhạy và 5s quá mượt 😁
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
tắt touch ID thì vứt con 5s đi, mua con 5c hoặc 5 thường mà xài 5s chi cho tốn tiền.
jakethanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thethidie tổ sư bố nhà bác... Nói như bác khác đ... gì bảo là không dùng cái Iding stop thì đừng mua AB với PCX mà nên mua cup 50 à? tôi mua 5s vì đơn giản là tôi có tiền, tôi muốn dùng sản phẩm mới. Nói thật bác chắc đ.. gì dùng hết tính năng cũng như tiện ích của 5S mà... nói như lìn ấy
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@jakethanh em thì em không nhận dùng hết tính năng 5s nhưng cái hay nhất ở 5s là cái touch id chắc bác vẫn kéo và nhập password mỗi lần mở máy =))
jakethanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thethidie Mình kéo và ko nhập pass, pass để làm gì khi mình không cần dùng đến nó. Đã dùng qua rất nhiều điện thoại nhưng chưa bao giờ dùng pass và đến giờ vẫn thế, không sao cả 😁
thethidie
TÍCH CỰC
10 năm
@jakethanh em thì luôn phải đặt pass bác ạ, nhà có 2 đứa em gái ko làm thế thì sơ sểnh 30' là cái thẻ 100k mới nạp buổi sáng đi đâu mất tiêu :D
jakethanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thethidie Mình để duy nhất 1 lần, sau đấy thì đứa cháu cho " quá nhiều lần nhập sai pass" phải cài lại luôn :D vì ko để 3g
Tớ chả tắt cũng chả mở.. Đơn giản tớ chả có 5s.. Nhưng ai thích tăts mở thì chuyện í thích của người ta.. Bày đặt thể hiện touch mí iD.. như ta đaay đang có Táo 5s.. Thúi hoắc .. Hic
@harrypham2018 Hihi.. Tiền đâu mà mua.. Mượn của dì 2 bán vé số chụp mh KHÈ NỔ đos ông cố lội.. Hic.. cái bịnh NỔ KHÈ.. Hic dễ bị lây quá nha.. Kì này tớ lèm đonw gủi sở vệ sinh Mĩ bắt pố trị bịnh chứ để lây người khác tội nghịp.. Hihi
Công nhận dùng rất chuẩn và nhạy!!
Lên 7.1.1 ID nhanh nhạy vô cùng, ấn phát mở luôn, chẳng phải vuốt vuốt mà ngứa mắt như SS😁 mong SS cũng cho một bản update cho ID được nhanh và tiện như của iPhone 5s:D
@Hiep2014 Phaikodo...? Hic.. Thì ralucs còn pố Ga_ xh mắt pố bị ngứa cứ than hoài.. Gì lúc đấy làm rì có 5s mượn đeer touch..touch.. Hí hí..
@phaikodo Không tiếp chị em, next😁
@Hiep2014 Xài cảm biến của SS thì thà nhập mã còn nhanh hơn :D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019