[iOS] Tìm và tắt những ứng dụng GPS làm hao pin

Thảo luận trong '[iOS] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi TDNC, 2/7/12.

1. TDNC

TDNC Loving Rider

Một trong những yếu tố làm máy iOS của chúng ta hao pin đó là dịch vụ địa điểm (Location Services). Dịch vụ này khi chạy sẽ liên tục tìm và bắt sóng GPS từ vệ tinh để xác định vị trí hiện tại của máy. Dấu hiện nhận biết nó là hình mũi tên ở cạnh biểu tượng cục pin. Tuy nhiên, một số ứng dụng lại bắt dịch vụ này chạy liên tục 24/7 nên làm cho máy của chúng ta hao pin nhiều hơn. Để xác định ứng dụng nào đang sử dụng GPS, bạn làm như sau:

Vào phần Settings > Location Services. Trong đây sẽ liệt kê tất cả những ứng dụng nào trong máy có xài GPS và ở dòng nào có hình mũi tên màu tím chính là cái đang bật GPS (mũi tên màu xám nghĩa là gần đây có xài). Nếu nó không phải là cái bạn mong muốn thì hãy gạt nút công tác kế bên sang vị trí Off hoặc tắt chức năng định vị trong phần cài đặt riêng của ứng dụng đó, hoặc nhanh hơn nữa là tắt phần Location Services trên đầu danh sách này luôn. Lúc này dịch vụ định vị sẽ bị tắt hoàn toàn và không một ứng dụng nào có thể sử dụng được nó nữa. Tuy nhiên mình không khuyến khích cách tắt tất cả vì chúng ta nên cho phần mềm "Find my phone" hoạt động để có thể tìm lại máy mỗi khi bị thất lạc.

Riêng đối với Foursquare là một phần mềm rất phổ biến trên iOS. Nó có một tính năng tên là Radar thường xuyên kiểm tra địa điểm hiện tại của bạn để nhắc nhở check-in. Bạn có tắt nó đi bằng cách vào phần Setting của Foursquare > Radar Notification và chọn Off. Ngoài ra, bạn còn có thể vào Settings > Location Services > System Services để tắt bớt một số chức năng của hệ thống có sử dụng GPS.

Lưu ý: bạn chỉ nên tắt nó đi khi cảm thấy máy mình quá hao pin, nếu máy đang bình thường và bạn cảm thấy hài lòng với nó thì không nên tắt vì sẽ khá bất tiện khi xài các phần mềm.

neonguyen80, aicap1, walkmanutd26 người khác thích nội dung này.
  2. trungthanh37

trungthanh37 Thành viên

GPS lúc nào cũng chạy ngầm để xác định vị trí, hy vọng mẹo này sẽ cải thiện tình trạng hao pin

¬Nyx®J_Android thích nội dung này.
  3. nhuyhoatronggio

nhuyhoatronggio Thành viên

Công nhận dùng GPS rất mau hao pin, mình chỉ khi nào cần mới bật thôi.
    Iphone bắt GPS cũng nhanh mà. Nếu đã Jailbreak thì chỉ cần cài thêm SBsetting là tiện lợi rồi.

J_Android thích nội dung này.
  4. n_h_luv

n_h_luv Thành viên

nói chung tắt thì tắt nhưng mình thấy fw 5.1.1 có vẻ là ổn nhất đến bây giờ.
    Máy mình đã JB, định vị và wifi mở 24/24.
    Pin 100% tư gần 22h đêm để đến sáng hôm sau vẫn 100%
    CÒn các fw trước kiểu j cũng phải tụt vài % =))
    FW là yếu tố quyết định nhiều nhất :))

quangminhquang, _HoangTu_, thongtg_20075 người khác thích nội dung này.
  5. rgx120

rgx120 Thành viên

khi nào xai mới bật Location service

sohoa8xJ_Android thích nội dung này.
  6. Du_kick_xom

Du_kick_xom Thành viên

Mình cũng ngại đụng vào phần mền lắm hehe.
    3GS chơi Game mà pin chạy như đồng hồ đếm ngược
    Thanks chủ thớt chia sẻ

7. longsky1988

longsky1988 Thành viên

Mình chỉ Bật khi Check In Facebook :D

_HoangTu_, duchoang142J_Android thích nội dung này.
  8. hoangkhaile6

hoangkhaile6 Thành viên

GPS rõ hao pin .. thank chủ thớt

9. Padydohv

Padydohv Thành viên

Bổ xung thêm Hao pin chủ yếu ở mục Notification do ko chuyển hết sang off ở iOS 5.xx.

friendly131J_Android thích nội dung này.
  10. allstreet

allstreet Thành viên

Mình chỉ bật location với map, syric, la bàn số và Findmyiphone thôi, chắc k đến nỗi nào

11. clynelish

clynelish Thành viên

Check thử thấy cả đống mũi tên màu tím, hèn gì mau hết pin. thanks.

12. ap-pad203

ap-pad203 Thành viên

Bao giờ gần cuói ngày còn khoảng 20% pin mình mới tắt 3G,Wifi, GPS, chỉ để lại mỗi Data để push mail và notification thôi. Về nhà cắm sạc dùng máy còn lại là ok! Giờ hấu như mọi người dùng 2 máy thì phải?

13. J_Android

J_Android Anh Duong Talents

tắt luôn mấy cái ứng dụng theo dõi luôn :d

iphonespirit thích nội dung này.
  14. vumyduc1992

vumyduc1992 Thành viên

bản 5.1.1 pin trâu thật đó,và chả thấy lỗi gì cả,nói chung tắt cái này ko cần thiết lắm

friendly131J_Android thích nội dung này.
  15. thuongnb

thuongnb Thành viên

Chắc tới cũng thử len bản 5.1.1 xem có ngon hơn không

16. quoc_anh_1603

quoc_anh_1603 Thành viên

sao cái iphone 4 FW 5.1.1 của mình sạc 100% tầm 10h tối , ko làm gì để sáng hum sau tầm 9h thì nó tụt còn có 97 hoặc 98% gì đó mà mình để chế độ máy bay đó

17. iphonespirit

iphonespirit Thành viên

Những ứng dụng cần thiết sử dụng dịch vụ định vị như : la bàn, map, camera, find my iPhone.... thì mình để suốt, chỉ tắt những cái thấy không cần thiết. Thấy pin vẫn ổn định. Thanks bạn !

18. chuyentt

chuyentt Thành viên

Trước đây minhg đã làm rồi, thấy hay và định post bài nhưng lại quên mất. Cảm ơn mod mới đã share cho anh em.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn

19. hahien97

hahien97 Thành viên

Mình thì tắt hết! Chừng nào xài thì mở, mà vẫn thấy hao pin kinh khủng chắc nó là do iPhone 4S của mình quá hao pin :(

20. nav2809

nav2809 Thành viên

Tất luôn cả Cellular thì New iPad hoạt động trâu hơn hắn !