iOS8: khả năng chỉnh sửa ảnh mặc định: tuyệt vời

cuhiep
29/7/2014 14:33Phản hồi: 107
iOS8: khả năng chỉnh sửa ảnh mặc định: tuyệt vời
Apple đã thêm khá nhiều lựa chọn trong việc chỉnh sửa hình ảnh trên iOS8. Mình dùng thử với iOS8 Beta 4 cho thấy việc hỉnh sửa này không chỉ cho chỉnh các thông số rất cơ bản nhất mà còn có thể xuất hình ra với chất lượng cao. Có thể nói việc hỉnh sửa ảnh với app xem hình có sẵn trong máy hiện nay thì iOS8 cho kết quả tốt nhất và dễ dùng nhất. Việc đưa các tuỳ chỉnh rất gần với các ứng dụng chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp về lâu dài sẽ giúp người dùng có thêm kiến thức nhiếp ảnh, chỉnh ảnh.

Chỉnh sửa ảnh trên iOS8 này diễn ra nhanh, có thể undo dễ dàng và về lại hình gốc dễ dàng, nhanh chóng. Đó là vì Apple cho phép chúng ta chỉnh sửa trên bản nháp. Giải pháp này rất tuyệt vời, giống như các bạn chỉnh sửa trên bản preview ở Lightroom.

Trong quá trình chỉnh sửa mình có lưu được một tấm fullsize, đuôi PNG, dung lượng 16Mb, chất lượng cao. Giờ mình vẫn không hiểu sao mình có thể lưu lại tấm như thế. Nếu anh em có thử cái này thì xin chia sẻ nhé.

Kết cấu phần chỉnh sửa ảnh với ứng dụng xem ảnh trên iOS8
  • Crop: dùng để bố cục lại hình, xoay lại hình cho thẳng
  • Bộ lọc màu: dùng để chọn anh các hiệu ứng màu có sẵn
  • Chỉnh nâng cao: các tuỳ chỉnh sâu hơn
Kết cấu phần chỉnh sửa nâng cao

• Light: chỉnh ánh sáng
  • Color: chỉnh màu sắc
  • B&W: Chỉnh thình trắng đen
Cấu trúc ứng dụng. Nhìn trên này anh em thấy phức tạp vì nó được thể hiện hết ra. Còn trên điện thoại thì nó không phức tạp như thế này.

Mở chỉnh sửa: Khi đang xem hình anh em nhất nút edit sau đó chỉnh hình.
Chỉnh sửa nhanh: (đã có trên iOS7). Có một nút tự động hoàn toàn giống như ở trên iOS7. Anh em nhất một cái thì hệ thống sẽ tự động chỉnh sửa để đem lại hình ảnh mà nó cho là tốt nhất. Mình hay dùng cái này và khá hài lòng với tỉ lệ chỉnh thành công của nó. Hình chỉnh bằng nút tự động này thường trong hơn, màu sắc đậm đà hơn.

Bộ lọc màu:

Có tổng cộng 8 bộ lọc màu khác nhau để anh em chọn. Các bộ lọc màu này không ấn tượng lắm. Nhưng nếu anh em hài lòng với nó thì không sao cả. Không thì có thể chuyển tiếp lên phần chỉnh sửa nâng cao.

8 bộ lọc màu khác nhau trên phần chỉnh sửa hình ảnh mặc định của iOS8

Chỉnh sửa nâng cao:

Đây là phần quan trọng nhất và là phần mình thích nhất. Nếu anh em dùng cái phần này nhiều thì sự hiểu biết của anh em về nhiếp ảnh, chỉnh sửa ảnh hay các khái niệm về chỉnh sửa ảnh sẽ được nâng lên và cuối cùng chúng ta có nhiều người hiểu biết hơn về ảnh. Vì nếu không hiểu các khái niệm này thì không cách nào anh em có thể chủ động có hình ảnh đẹp được cho dù anh em có trang bị máy ảnh chuyên nghiệp, cao cấp, đắt tiền...

Những hình ảnh này là kết quả chỉnh sửa trực tiếp từ iPhone. Một nửa số hình là mình nhấn nút tự độnng chỉnh sửa.

Quảng cáo

Phần thiếu sót mà mình thấy ở chỉnh sửa anh trên iOS8 không có đó là chỉnh về chi tiết như Noise Reduction, Clarity, Sharpen... Hy vọng Apple sẽ thêm các phần này trong tương lai.

Hình ảnh chụp từ iPhone, không thông qua chỉnh sửa. Anh em có thể nhận ra hình ảnh khá là nhợt nhạt và không bắt mắt như hình đã được chỉnh sửa. Hoặc ít nhất là nhấn nút tự động chỉnh sửa.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon hơn rồi
Trình sửa ảnh tích hợp của iOS phải có thêm tính năng ghép nhiều ảnh vào làm 1 ảnh lớn mới khoái
Em toàn phải dùng app của bên thứ 3 để làm việc này và ảnh post lên face toàn là ảnh gộp 3 gộp 4 😁
@yudhoyono Oppo find 7 đáp ứng nhu cầu của bạn :D
A6_YoonA
TÍCH CỰC
10 năm
@yudhoyono nếu làm thêm mấy cái đó thì apple chắc thu phí cái đó bác ơi :3 app mặc định mà làm đến vậy mấy soft hãng thứ 3 húp cháo qua ngày sống hả bác ^^
DrPhulikeIT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Klq nhung chua bao gio thay hung thu voi iOS.
@DrPhulikeIT Chào!
Thứ 1: Cực kì, cực kì, cực kì không thể hiểu nổi cái loại mồm thì nói ko quan tâm, k hứng thú, mà mỗi khi có cái tin quái gì là bay vô ngửi xong rồi để lại cm "ko quan tâm", "ko hứng thú", làm éo gì cần như thế, ko thích thì cứ NEXT!

Thứ 2: Nick là LikeIT, mà khả năng cơ bản là gõ tiếng Việt có dấu mà còn ko làm đc, likeIT cái quái mẹ gì?!
@Nokfev Dùng rồi sẽ bị nghiện. 😃

Gửi từ Dép tổ ong có chức năng nghe gọi lướt FB của tôi.
@quocvu089 thể loại đó bác cứ lướt qua thôi, khỏi thứ nhất thứ hai gì cho mệt 😕
@Đinh Quang Cường Mình cũng muốn lướt lắm, nhưng cái thể loại này cứ nhan nhãn ở tinhte, thôi coi như "quote" 1 cảnh trăm!😆 há há
Like mạnh cho điều này, Hy vọng WP sắp đến sẽ ngon như thế, vì phần cứng chụp ảnh của Lunia là quá tuyệt vời 😃
@KenLeeMT Theo mình app Create Studio trên Nokia dư sức cạnh tranh với cái này của iOS nếu không muốn nói là trội hơn! Khi bạn cài Create Studio trên máy khi nhấn nút Edit trong trình xem ảnh nó sẽ tự động bật app này lên không khác gì trình chỉnh ảnh của hdh.
@warmboy24 Cái bác này k chịu đọc cmt, cái e quan tâm là lưu ảnh Fullsize. Bác có thể đọc lại các cmt khác của e trong topic này sẽ rõ.
@KenLeeMT App để chỉnh được ảnh fullsize thì chắc chưa có hãng nào có! Theo bác Hiệp thì bác ấy lưu được ảnh .PNG thì cái đó cũng chưa phải là ảnh chất lượng cao ( chỉ cao hơn ảnh .JPG thôi) vã lại cam của ip chỉ có 8mpx thì lưu ảnh fullsize là chuyện bình thường mà có điều nó là .PNG nên dung lượng của nó lớn thôi. Nếu dùng các máy Lumia có cam 8mpx thì vẫn lưu được ảnh full 8mpx thôi ( một số app của hãng thứ 3 thì sẽ tự động giảm độ phân giải xuống chứ app Create Studio hoặc Photoshop.. thì vẫn full). còn nói về file gốc thì hiện ảnh RAW (.DNG) trên Lumia là ảnh chất lượng nhất có điều chưa có app nào chỉnh sửa được nó vì thuật toán chỉnh ảnh RAW nó cao cấp quá nên hdh chưa đáp ứng được ( phần cứng bây giờ thì chắc dư sức đáp ứng ).
@KenLeeMT Hiện tại thì Nokia Pro cam là đỉnh của đỉnh trên WP rồi!?!? 😁 dùng cái này nếu có tay nghề chụp thì hầu như khỏi cần hậu kì lắm!?!? :p Vì biết chụp là yếu tố quan trọng cho bức ảnh đẹp mà!??! :rolleyes:
http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/56875/
mềnh thấy cũng chưa chắc ảnh đẹp do phần mềm chỉnh sửa , mà là do mấy nhân vật được chụp đã quá " nhan sắc" rùi
.Hic! nghĩ sao viết bài về chỉnh sửa ảnh mà " người mẫu" là ông @cuhiep, xem xong buồn chết đi được
Kiểu này chắc app iPhoto bị khai tử quá.
congaductq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doinho Thì đúng là lên iOS 8 ko cài được iPhoto mà 😁
@congaductq thiệt hở bác. Mình ko lên nên ko biết.
congaductq
ĐẠI BÀNG
10 năm
@doinho Thật mà, đợt mình lên iOS 8 beta 2 hay sao ấy, ko cài được nữa, vì những chức năng đó tích hợp sẵn hết rồi 😁
(Nhớ ko nhầm là như vậy :D)
L3Dzuong
TÍCH CỰC
10 năm
@congaductq Xoá iPhoto tập chung cho ứng dụng chụp hình cho tuỳ chỉnh ngon là đc ,Mình chẳng bao giờ dùng iPhoto. Muốn chỉnh ảnh gì lại dùng app khác .
cấu hình chú 6 này chắc dữ dộit lắm đây
@mrlongtt Cấu hình ip chưa bao h dữ dội 😃
phucpham96
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ad review thêm 1 bài app chỉnh sửa ảnh mặc định của BB10 thì tốt quá 😁
LapNguyenNT
ĐẠI BÀNG
10 năm
"tuyệt vời" 😁

Sent from my LG-F460S using Tapatalk
Ngon, đỡ mất công xài mấy app bên thứ 3. Mình khoái cái xoá mụn trên PixlrExpress+, có cái này nữa là ngon qtqd 😁
khoapak
ĐẠI BÀNG
10 năm
khá giống Lightroom trên ios, review bác cu Hiep làm thì thấy giao diện đơn giản hơn và mượt hơn, chắc là do app mặc định
melodys
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sau khi chỉnh sửa chỉ tthấy đám mây là đẹp hơn hẳn còn lại thấy hơi ảo có vẻ giống như làm hơi quá tay. Vẫn thich hình gốc hơn nnưng có thê công cụ chỉnh sửa thì tốt 😃
Mình đang dùng ip4s softbank sài sim ghép
không biết nâng cấp lên thì có ok không nhỉ
Đúng là tuyệt vời thiệt
ljonh3art
TÍCH CỰC
10 năm
Filter Chrome của ios mà cho chỉnh opacity nữa thì quá ngon!
iPhoto được kết hợp vào luôn ios8.
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
Quả này thì ngon rồi
nhưng đọc bài của bác cu hẹp thì thôi rồi!sâu (lỗi chính tả)cả đống
nào là : hỉnh sửa (2 phát)
chuyên nghiệm......:p😁
Thực sự mỗi lần Apple ra thiết bị hay ios là mình luôn mua/lên ngay. Có rất nhiều cái hay, đáng để thay đổi.
KLQ nhưng cho hỏi đã bác nào thử dùng Ios 8.0 beta4 với máy lock softbank mà sim ghép ok không? vì dùng ip5 lock sợ sau ios 8.0 nó chặn đời mất bản lock thì nhục mặt
@Trai công nghệ Thì cứ lên đại đi bác. Không được thì về lại 7.1.2 chứ có gì mà lo.
Không thử bây giờ đợi nó ra bản 8 chính thức muốn thử mà kg được rồi về lại 7 cũng kg cho mới khổ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019