IP4s - bước đi thông minh của Apple

trandaibong
4/10/2011 19:53Phản hồi: 148
IP4s - bước đi thông minh của Apple
Mình từng được xem 1 cuộc trò chuyện giữa 2 doanh nhân nổi tiếng:
- Tại sao công ty anh lại thành công như vậy
- Tôi không bán sản phẩm, tôi bán hy vọng
Điều này có lẽ đúng với Apple

Sau một hồi vòng vo giới thiệu gần như tất cả các sản phẩm của mình, Apple đã chính thức đè bẹp thông tin IP5 sẽ xuất hiện trong sự kiện lần này của hãng. Ngay lập tức, cổ phiếu của Apple giảm 4% :timebomb:

2:38PM Wow, that's it!

CEO Tim Cook có vẻ băn khoăn sau khi nói "Sorry folks, no iPhone 5... yet...." :banghead:😕

iphone5apple2011liveblogkeynote1566[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1557[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1579[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1570[1].jpg
Apple đã nâng cấp toàn diện cho IP4s đúng tiêu chuẩn của 1 siêu phẩm

iphone5apple2011liveblogkeynote1590[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1599[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1597[1].jpg iphone5apple2011liveblogkeynote1545[1].jpg
IP4s được phân phối tại 7 nước từ ngày 14. Đến ngày 28 trở đi sẽ lần lượt được phân phối trên toàn TG.

Theo mình Apple làm như vậy là khá đúng đắn. Bởi hiện tại còn rất nhiều tín đồ yêu thiết kế góc cạnh của IP4 nhưng vẫn muốn trải nghiệm sức mạnh mới. Mà bản nâng cấp của IP4s lần này rất đáng giá. Cấu hình vượt trội so với iPhone 4 hiện tại, với chip A5, RAM .... (?!), tốc độ xử lí đồ họa mạnh hơn gấp 7 lần, camera 8 Megapixel với khả năng quay video HD chuẩn 1080p, khả năng nhận dạng giọng nói ưu việt (Like this!) Quá đủ để chạy tẹt ga đa nhiệm trên IOS 😃

Để xem chi tiết Apple đã xào nấu gì cho IP4s, các bạn vui lòng xem tại topic này -> Tổng hợp những tính năng mới của IP4s

Phải nói thêm, dù IP4s tốt nhưng chiến lược này cũng tiềm ẩn nhiều rủi ro. Bởi trong năm nay, các nhà sx sử dụng Android và WP7 sẽ cho ra ồ ạt các siêu phẩm. Khó có thể nói trước được gì nhưng có lẽ IP4s cần sự hỗ trợ nhiệt tình của fan thì mới sống tốt trong cơn bão sắp tới.

Vì sao IP5 lại không ra đời vào thời điểm này?

Quảng cáo

Vì IP4s. Dễ hiểu 2 sản phẩm bom tấn không nên và không bao giờ được ra đời cùng 1 lúc từ cùng 1 hãng. Đây là tối kiến đi ngược lại chiến lược kinh doanh kiểu tập trung 1 sản phẩm trong 1 thời điểm của Apple. Hơn nữa, chúng ta quá hiểu Apple là một công ty bậc nhất thế giới về khả năng PR. CEO Tim Cook đã kết thúc bài thuyết trình bằng một lời hứa sẽ mở một cuộc hội thảo mới sớm nhất có thể, cách nói úp mở này làm chúng ta phải tự hỏi: sớm nhất là khi nào? (Apple luôn làm chúng ta - không phải trẻ con, mà là những kẻ đã lớn lòi ra đầu 2 thứ tóc..phải tò mò!)

Táo có khá nhiều việc phải làm vì thế còn 1 lí do rất đáng để lưu tâm: IP5 chưa sẵn sàng ?!

Và nhìn xung quanh mà xem. Android và WP7 đang lớn mạnh thế nào. Có thể Apple để dành IP5 + IPad3 để đối đầu với cơn bão sắp tới của 2 HĐH này. Đặc biệt là sự kết hơp giữa NOKIA và MICROSOFT, quả bom này mình mong nó nổ nhất 😁

IP4s ra đời, báo chí tốn giấy mực vài tháng. Và khi mực đã khô rồi, họ lại tung ra IP5. Đây cũng là thời điểm IOS5 hoàn chỉnh, nhận diện giọng nói hết beta, vốn liếng được kéo lại nhờ IP4s, tất nhiên IP5 đã thực sự sẵn sàng. Lúc này thì tất cả chúng ta sẽ hiểu rằng 4% cổ phiếu tụt ngày hôm nay chỉ là một bước lùi nhỏ để tiến 10 bước lớn của quả táo cắn dở.

P/s: Cấu hình các dòng IP của Apple trước giờ đâu có cao hơn được các hãng khác là mấy, thậm chí còn thua xa..nhưng táo cắn dở lại không hề dở tí nào. Apple có cách chơi của Apple. Và người dùng cũng có cách chơi của riêng mình. Nhà sản xuất chạy đua là việc của họ, ta cần cấu hình quá khủng mà làm gì khi nhu cầu chỉ cần 1/2 như hiện nay là đủ :D 😃

Tiện đây mình nói thêm. Mình rất mong chờ IP5, hơn nhiều so với IP4s, đặc biệt là thiết kế mới và màn hình to hơn (4inch là chuẩn). IP4s không dành cho những ai đang dùng IP4. Nói đúng hơn, thị trường Apple hướng đến lần này chỉ mang tính mở rộng, dành cho những người chưa có IP4, hoặc đang dùng HĐH khác hoặc đã có IP4 nhưng lắm tiền và thích trải nghiệm.

Quảng cáo

Mình không đề quá cao đợt nâng cấp này nhưng phải nói những gì Apple làm cho IP4s là đáng trân trọng, nhất là công sức của những kỹ sư của hãng trong việc phát triển phần mềm nhận dạng giọng nói - đây là công việc cực kỳ phức tạp và mất nhiều công sức. Nếu mình là Apple, hơn ai hết mình mong muốn đưa IP5 ra bàn dân thiên hạ, nhưng làm ăn đâu có đơn giản như vậy. Apple không thể đem con bỏ chợ, vứt IP5 ra trong khi nó chưa hề hoàn thành đc!? Giả sử IP5 ra sớm khi một vài thứ đang là beta, lúc này người dùng lại thiệt thòi nhất, thương hiệu táo kiểu gì cũng mất giá,..hành động này không khôn ngoan tí nào. Mặt khác, IP4 có một thiết kế chuẩn mực, và thị trường của nó vẫn còn khá sôi động, nên tận thu lợi nhuận đã.

Mong rằng các bạn không quá chán nản. Đừng trách Apple, đừng so sánh thiển cận vì IP5 đã ra đâu 😃 Apple luôn muốn mang đến cho người dùng trải nghiệm tốt nhất có thể. Chúng ta cần bỏ ra chút thời gian chờ đợi để bé IP5 kịp nhớn. Hạnh phúc là chờ đợi, waiting for IP5, nhanh thôi :D

"Mình không phải fan ruột của Apple. Vì bản thân mình đang sử dụng cả Android lẫn WP7 nữa. Bài viết này không phải cuồng điên ca tụng gì mà chỉ là 1 vài ý kiến của mình. Nếu bác nào có ném gạch đá thì ném nhiều vào, thêm vài bao xi măng càng tốt, mình đang thiếu tiền xây nhà :D"

Ý kiến của ae tinh tế mình đưa lên để mọi người cùng bàn luận ;)
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn ơi Edit lại bài 1 phần ông Cook nhá 😁
leepv
CAO CẤP
13 năm
Ram 1GB ở đâu ra nhỉ ?. Apple đã làm cho những người chờ đợi iPhone 5 trở thành những jackass. Cấu hình iPhone4S ko thật sự mạnh mẽ và đã chạy sau Samsung.

Còn chức năng được xem là "thông minh" là Siri thì.... chịu khó học tiếng Anh nhá 😃
trandaibong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn nói rất đúng. Nhưng với IOS thì từng ấy là quá đủ cho một trải nghiệm tuyệt vời 😃
Apple có ưu điểm lớn là nhà phát triển phần mềm cho chính SP của họ, thế nên tuy tốc độ ko bằng đối thủ như chạy mượt mà hơn rất nhiều! Mà cái này mới là quan trọng nhất! VD có thể thấy con 3GS CPU 600Mhz chạy ngang ngửa Galaxy S 1G.
Điểm thất vọng lớn nhất cho iFan đợt này là màn hình quá nhỏ! Hiện nay màn hình 3.5" là rất bèo! Giải trí, lướt wed rất chán! Tuy nhiên có lẽ quyết định này lại có lợi cho Apple khi mà họ có thêm doanh thu từ IP 4S mà ko cần phải sáng tạo gì nhiều! (nhất là trọng giai đoạn chuyển giao của Steve Job)
Có lẽ chậm nhất 6 tháng nữa Apple mới tung hàng khủng!
và phải phát âm chuẩn nữa =P, dân đú vn mở miệng xì xồ mấy câu english bồi thì có ngồi gào thét với cái ip4s này cả tiếng =))

apple ko bán sp, bán chức năng, bán cấu hình , mà là bán giấc mơ
và 1 công ty với tiềm lực tài chính mạnh hàng đầu thế giới mà mất 1,5 năm để gắn thêm 1 con chip , tăng cái camera lên 8 rồi vài cái lặt vặt khác thôi thì nên quay qua nhìn SS , moto hay HTC để học đi =).
Sai lầm thứ 1 của tim cook là làm cho ng` ta thấy rõ tính năng ,
Sai lầm thứ 2 là tim cook ko phải SJ =)

Ai nói dc cái j đáng mơ ước từ con ip4 lên con ip4s xem ?
dù ko thích ip , nhưng tiếc cho 1 đế chế , tiếc cho sự ra đi của SJ , nói ko ngoa , SJ vẫn là 1 nv vĩ đại. Việc cổ phiếu apple xuống 5% ngay khi ra ip4s là 1 minh chứng ko thể chối cãi cho điều đó
Zack_alex
TÍCH CỰC
13 năm
Chưa biet mèo nào cắn mỉu nào đâu nhá?
xiazun
ĐẠI BÀNG
13 năm
giả sử bh ra ip5 quá xuất sắc sẽ ngay lập tức hạ bệ ip4. Vậy khác nào tự tay bóp con đẻ mình khi nó còn quá non (1,5 năm)
Có vẻ ko phải chiến lược của Apple mà bản thân công nghệ để sản xuất chip baseband 4G LTE chưa được bé và mỏng như kì vọng, nên khả năng cuối năm nay ra iPhone 5 là tương đối thấp, có lẽ tháng 7 năm sau

http://www.forbes.com/sites/briancaulfield/2011/10/04/no-iphone-5-and-no-steve-jobs-send-apple-shares-lower/
tsthanhhai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hỏi chứ bác chủ topic là con buôn hả .... mình thấy nâng cấp ko đáng giá tí nào, chờ ipad 3 vậy 😢
cccccc6
TÍCH CỰC
13 năm
Với cấu hình của IP4S như vậy và chạy io ét 5 vẫn chạy tốt hơn các dòng đt khác kể cả việc cấu hình của nó mạnh hơn ip4s.
Táo là nhà sx phim uây và tự thiết kế lẫn sản xuất hát uây. Từ đó chiếc đt có thể chạy tốt,đáp ứng cv lần giải trí tốt nhất có thể.
lokaism
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cuối cùng Táo đã giới thiệu con cưng mới của mình, iFan lại 1 lần nữa sẽ phát cuồng lên vì cái này thôi... con này mà giá chừng 20 củ đổ lại thì xúc ngay, về trải nghiệm và so sánh với con S2 cùi nhà mình. Haize phần cứng phần mềm ngon lành thế này thì chắc con S2 của mình thua xa, nhưng thế thì lại hay, mấy ông lớn lại có tinh thần chạy đua tiếp. Mà sao dạo này cứ phát triển phần cứng thế nhỉ, gần 5 tháng rồi mà chưa dc cái nào mới mới ấn tượng về hệ điều hành ha, cứ thế này thì 1 năm nữa cái phone = cái PC rùi mà vần chạy android 2.4 hay iOs5 thì chán.
mabu9669
ĐẠI BÀNG
13 năm
nâng cấp như thế để chống lại sức nóng từ SS và các hãng khác cũng là chiến lc đúng mà
Leo.Nguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có lẽ thiết kế của IP4 vẫn được đánh giá là một thiết kế đẹp với những góc cạnh thể hiện sự mạnh mẽ được kết hợp với lớp kính chịu lực cho phần thân máy thể hiện sự sang trọng đã khiến chú Tim đau đầu khi muốn đưa ra một sản phẩm mới đáp ứng kỳ vọng các tín đồ của táo. Giải pháp ít mạo hiểm và để thăm dò thị trường tốt nhất cho một người mới có lẽ là tận dụng sự thành công của sản phẩm đã chiếm lĩnh thị trường, nâng cấp phần cứng để khỏi theo đít đối thủ và thâm nhập thị trường thật nhanh. Đó có thể là lý do mà IP4S lại nhanh chóng có mặt ở các nước ngoài USA, trái với thông lệ bán hàng thường thấy của táo. Lần này chiến lược đưa ra các sản phẩm càng nhanh càng rộng vào thị trường được ưu tiên, ít nhất thì IP 4S cũng sẽ bán được hàng. Chu kỳ ra sản phẩm mới (IP 5) trong năm sau có thể sẽ được rút ngắn lại, phù hợp với bước đi mạo hiểm thử nghiệm cái mới của chú Tim sau giai đoạn đầu nhằm củng cố mức tín nghiệm.

Lý do thì có nhiều cả kỹ thuật lẫn chiến thuật nhưng thành công hay thất bại phụ thuộc nhiều vào các tín đồ cả táo; biết thỏa mãn, kích thích thậm chí khiêu khích sự cuồng dại của các tín đồ thì chắc không khó để moi tiền của họ. Ai dùng IP4 thì chắc hơi thất vọng nếu muốn trải nghiệm cái mới, còn ai thèm thuồng tốc độ thì 4S cũng đủ nhu cầu.

Điều mình không thấy thuyết phục lắm, là dùng IP có phải để chơi game quái đâu, màn hình thì bé người dùng chắc có thu nhập khá, thời gian ít thì cái việc trình diễn với các trò blade gì gì đấy nó cứ thừa thãi thế nào ý. Hay mình không chơi game nên không biết một phần quan trọng là có nhiều người dung IP để chơi game nhỉ.

Ram 1GB thì chưa thấy đâu có thông tin, sao bạn chủ topic lại viết như đúng rồi ý nhỉ.

Cá nhân mình sau khi biết có 4S chỉ đơn giản là đỡ phải đổi máy dành tiền cho cái khác:devil:
trandaibong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ram 1GB mình lấy từ 1 vài nguồn tin không chính thức, trong đó có dân trí Việt Nam ;))
Leo.Nguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
à, nếu bạn chủ topic đọc trả lời nhanh vậy, thì bạn sửa dùm luôn cái 0,4% giảm giá cổ phiếu với 4% ở phần đầu bài vì 2 cái này đâu có bằng nhau được đâu nhỉ. Giảm 4% là cũng nhiều đó, chứ 0,4% thì chỉ là muỗi với sự tăng giảm giá cổ phiếu thôi. 😁
Làm cái gì đâu mà cứ đòi cấu hình mạnh. Cấu hình i4 là quá đủ rồi
Quan trọng là nền ios khác hẳn android

Sent from my iPad using Tinhte.vn
leepv
CAO CẤP
13 năm
Nói như bạn ko biết trả lời thế nào.

---------- Post added at 05:23 AM ---------- Previous post was at 05:14 AM ----------

Đã "ko chính thức" là ko chính xác. Ram vẫn như iPhone4.
Theo mình thấy apple ra 4S này cũng khá hợp lí, nhất là khi con 4S này lại nâng cấp gần như toàn diện về mặt phần cứng nữa.
- Thiết kế ko thay đổi cũng ko phải thật sự gây quá thất vọng cho ifan, vì thiết kế của ip4 đã thật sự rất độc đáo rồi, và còn cách xa các đối thủ khác
- Nâng cấp phần cứng như thế là chính xác vì ios5 ra mắt, nâng cấp như thế thì sẽ giúp chạy ios5 mượt và ngon hơn
- 3GS trước đây rất thành công thế thì ko có lí do j mà 4S lại chết thảm cả

PS : thật ra mình thấy mọi người kêu thất vọng vì bản ip mới ra mắt này nó ko phải là số "5" mà là "4S", cộng thêm việc màn hình ko dc mở rộng, thiết kế ko thay đổi thôi (mặc dù thiết kế ip4 đã cực kì đẹp rồi). Chứ thật ra nếu các bạn là dân thích nghịch đồ, thì việc nâng cấp phần cứng và ra ios5 mới thật sự là cái hay của lần ra mắt này. Bg thử nghĩ theo cách ngược lại nếu ip5 ra mắt với thiết kế ko đẹp đc như ip4, màn hình có thể rộng thêm nhưng có khi lại làm cho ip5 nhìn bị to quá, như thế thì có phải phí phạm cái phần cứng để cho vào 1 cái vỏ xấu xí ko 😃

Đấy là ý kiến cá nhân thôi, bạn nào nghĩ khác mình thì cứ thoải mái vào thảo luận nhé 😃
bước đi hiện nay của Apple có thể là liều lĩnh bởi vì lúc ra 3GS thì lúc đó Android chưa vững mạnh như bây giờ,thực tế tình hình hiện nay đã khác ,ai dám chắc khi IP5 ra mắt thì lúc đó Android đã đi tới đâu rồi,hiện bây giờ về phần cứng thì các siêu phẩm Android đã đi trước IP4S 1 thời gian rồi,nếu phải chờ tới năm sau mới ra mắt IP5 thì các Chú Android chả biết tiến thêm dc bao nhiêu bước nữa và kiếm thêm dc thị phần của IP rồi,
Số lượng người thích nghịch đồ và đồng thời đủ khả năng tài chính để sở hữu thì lại ko bằng 5% với người mua về làm đồ trang sức đâu bạn
ip4s với những nâng cấp như vậy..phần nào đánh trúng tâm lý dân chơi công nghệ..nhất là vn..cứ mới và mắc là xúc..thể hiện đẳng cấp..cũng đễ kéo dài thời gian ra mắt ip5..tò mò hơn..sp hoàn hão hơn...sự mong chờ tăng dần..tăng độ hot cho sp..apple vẫn là apple..vua pr..^^..
:p
Để ip4 mà dùng thôi. Ip4s này chỉ đc cái chip A5 mới thôi, camera đối vs mình ko wan trọng. Còn cái Siri thì còn khướt Vn mới dùng đc. Đợi iOS5
Không ra Ip5 cũng hơi buồn vì sự tò mò không được thỏa mãn. Nhưng mình thấy Apple làm như thế là đúng rồi. Còn các bác kia cứ lo gì cấu hình không chơi lại Samsung hay các hãng khác. Lỡ đâu Đùng một cái nó cho ra con Ip5 với Cpu 4 nhân thì sao 😃. Theo mình thì Apple cũng chẳng thua thiệt gì mấy, có chăng thì cũng chỉ là " lùi một bước để tiến hai bước" mà thôi.
tvhgalaxy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Giấc mơ IP4S

Chi cả 1,000 usd để sở hữu nó. Mắc quá.
Kiểu dâng k thay đổi Ram cũng vậy.đáng nhẽ ra cũng lên nâng cấp Ram lên 1G chứ.apple toàn nv nâng cấp tý 1 cho ng mê vẫn cứ mê 😁

Có ai bán iphone 4 k nào

---------- Post added at 07:34 AM ---------- Previous post was at 07:33 AM ----------

Iphone lúc mới về còn 2000$ mà :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019