iPad Mini VS iPad 4

cuhiep
25/10/2012 8:16Phản hồi: 347
iPad Mini VS iPad 4
Screen Shot 2012-10-25 at 3.29.49 PM.png

Nhiều anh em hỏi mình là mua iPad Mini hay iPad 4. Thực sự thì ngay bản thân mình cũng phân phân là không biết nên chọn chiếc nào. Mình thích tính cơ động của iPad Mini nhưng mình lại thích cái màn hình Retina của iPad 4. Nếu các bạn đang dùng iPad 3 thì việc hình dung iPad 4 rất dễ dàng tuy nhiên nó lại hơi phức tạp chút khi chúng ta nghĩ về iPad Mini. Trong bài này mình sẽ nên một số so sánh giữa 2 máy để chúng ta có một quyết định chính xác hơn. Cũng xin trích các so sánh bằng hình ảnh từ Gizmag bên dưới bài để anh em coi thêm.

Di động:
iPad 4 hay iPad Mini là thiết bị di động. Nên rõ ràng về khía cạnh này thì iPad Mini vượt trội hơn rất nhiều so với iPad 4. iPad Mini không chỉ nhỏ hơn nhẹ hơn mà còn mỏng hơn nhiều so với iPad 4. iPad Mini có trọng lượng không bằng 1/2 so với iPad 4 và về kích thước thì bằng chưa đến 2/3. Nếu Di động là yêu tố quan trọng và anh em đang thấy iPad 2 hay 3 của mình nặng hay hơn nặng thì rõ ràng iPad Mini là lựa chọn của anh em.

Kích thước màn hình:
iPad Mini có màn hình 7"9 trong khi iPad 4 có màn hình 9"7. Khác biệt thực tế của 2 chiếc này là rất đáng kể. Nếu anh em chủ yếu dùng iPad để đọc tin tức, Facebook, liên lạc với mọi người... thì iPad Mini tốt hơn. Tuy nhiên nếu anh em thích các game chiến thuật, game giàn trận, bảo vệ thành, anh em thích xem phim trên iPad thì rõ ràng là iPad 4 chiếm ưu thế hơn.

Chất lượng màn hình:
iPad 4 được trang bị màn hình Retina giống như iPad 3, màn hình được đánh giá là màn hình di động tốt nhất hiện nay. Trong khi iPad mini được trang bị màn hình với độ phân giải tương đương với iPad 2 tức bằng 1/4 lần so với màn hình iPad 4. Tuy là với kích thước màn hình 7"9 thì màn hình iPad Mini sẽ bớt rỗ hơn iPad 2 nhưng nó vẫn rất rỗ so với iPad 4. Về khoản này thì iPad 4 vượt trội hoàn toàn so với iPad mini.

Ứng dụng:
iPad mini chạy được các ứng dụng trước đây viết cho iPad 2 và các ứng dụng sau này viết cho iPad màn hình Retina đều buộc phải có phiên bản cho iPad 2 nên về phần mềm iPad Mini có thể nói là nhiều hơn so với iPad Retina.

Sức mạnh phần cứng và cấu hình:
Về đoạn này thì iPad Mini có thể nòi là thua xa lắc so với iPad 4, nhất là các ứng dụng nặng và xử lý đồ họa nhiều. Tuy nhiên ở ứng dụng cơ bản thì sự khác biệt là không nhiều. Nếu anh em dùng iPad 2 thì anh em có thể cảm nhận được tốc độ của iPad Mini. Còn iPad 4 thì có khả năng là nhanh hơn cả iPad 3. Anh em lưu ý là iPad 4 cũng phải xử lý nhiều việc hơn iPad Mini do cái màn hình Retina.

Thiết kế và phần cứng:
iPad 4 vẫn mang phong cách của iPad 2 và 3 trong khi iPad Mini thì chúng ta thấy nó giống iPhone 5 hơn. Trên iPad Mini mình cũng thấy đường cắt kim loại tương tự như trên iPhone 5 nên nhiều khả năng cũng sẽ dễ trày. Có lẽ phần này iPad 4 hơn.

Camera:
Theo thông số kỹ thuật mà Apple đưa ra thì iPad Mini và iPad 4 có Camera giống nhau. Thực tế thì nào thì phải thử mới biết được.

Pin:

Quảng cáo

Cả 2 máy đều được Apple ghi có thời lượng sử dụng pin là như nhau. Với kinh nghiệm dùng iPad của mình thì rõ ràng anh em có thể không cần quan tâm về pin. Tuy nhiên thực tế thế nào thì có lẽ chúng ta sẽ tìm hiểu sau.

Phụ kiện:
iPad Mini mới ra nên chắc chắn về phụ kiện thì sẽ thiếu thốn hơn nhiều so với iPad 4 vì chú này dùng chung phụ kiện với iPad 3 hay 2. Về phụ kiện với cổng Lightning thì 2 thằng thiếu như nhau.

347 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu như giá ipad mini tốt hơn chút thì không chê vào đâu được
TonyWu
CAO CẤP
12 năm
@TTaokhuyet Nếu iPad Mini giảm 70USD thì bán đắt như tôm tươi luôn!
open0
CAO CẤP
12 năm
@TonyWu Đã ước thì ước nó bằng luôn giá Nexus 7 đê cho bõ công, hehe

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
nkn1506
TÍCH CỰC
11 năm
@TTaokhuyet Neu lam tot hon chut thi lam sao ban duoc ipad mini 2 ???
cả 2 đều ngon
iPad4...
Ipad 4 đê anh em ơi.... không thích nạc nạc mỡ mỡ.. nhỏ thì đã có đt rồi :eek:😕😁

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
bvd
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko cần chiếc nào cả...Ipad 3 + IP5 đủ rồi..h Windows 8 mới mẻ hơn
citizen
ĐẠI BÀNG
12 năm
vote cho ipad 4 vì quả Retina và A6X mạnh mẽ !!
Ipd mini hơi to, nếu 7" thì quá ok
anhgiai90
TÍCH CỰC
12 năm
chả muốn cái nào hết, chờ máy tính bảng Windows 8 ra có vẻ đáng $ hơn vừa giải trí vừa cho công việc. Giờ cũng qua cái tuổi trẻ trâu sống ảo tưởng rồi. Ngày xưa hồi còn đi học thích đủ thứ nào đi xe là phải bắt mẹ mua cho bằng đc SH. điện thoại là phải xịn còn đi khoe với bạn😁. Giờ đi làm xe thì thôi đi con tàng tàng rẻ tiền đỡ tốn xăng, mà vứt ngoài đường trộm nó cũng thương tình tha cho. Còn đt thì 3 năm nay vẫn cái bb 9k. giờ có $ chỉ thích đầu tư vào máy ảnh dàn âm thanh thế thôi, dư giả thêm tý chút thì chắc cố sắm con kia morning rẻ rẻ để tết còn có cái mà chở vợ con về nhà ông bà ngoại với đi chơi đây đó cho đỡ bụi bặm mưa nắng. muốn mua thêm cái máy tính bảng win8 thay cho cái G73 nặng gần 5kg vác đi chết mệt mà cũng chả có thời gian game. công việc nó cứ cuốn theo hết rồi nên muốn dành thời gian cho gia đình nhiều hơn là khư khư mấy đồ IT
leonheart
TÍCH CỰC
12 năm
@anhgiai90 Em cũng như bác.... đang dùng con fire, quanh đi quẩn lại thấy nhu cầu cũng chỉ lướt web, game thì chơi xbox nên thấy ko cần lên đời để tiền lên FF thôi ^.^
anhgiai90
TÍCH CỰC
12 năm
@leonheart bác cũng dấn thân vào con đường đau khổ ak. Mình mơ D600 lâu lắm rồi mà vẫn chưa dám sờ lương có bn về vợ lột sạch còn mỗi vài đồng uống cf, ko biết đến bao giờ mới biết mùi FF đây
@anhgiai90 Tào lao vãi, cái topic đang nói về ipad & ipad mini, thích thì tham dự và cho ý kiến còn ko thích thì im lặng đi ra, cứ cái kiểu phải thể hiện cho bà con cô bác rằng mình chẳng quan tâm đến cái gì cả hoặc châm mồi cho cái hiềm khích giữa 2 phe ifan và anti để làm cái gì thế nhỉ? Cứ ra rả là ko có thời gian và dành thời gian cho gia đình này nọ thế mà cũng ráng lết cái thân lên đây viết 1 bài có khi chữ còn nhiều hơn cả bài chính trong topic luôn mới sợ.
@anhgiai90 Mình rất thích bài của bác này, sống thực tế hơn một chút và dành thời gian cho gia đình 😃
Ipad mini ra mắt đã làm Apple rơi cổ phiếu 3.3% (giá trị gần 15 tỷ Obama 😕) và người mua sẻ phải trả số tiền đó cho Apple 😁 (còn phải hỏi)
Nhà nghèo, Nexus 7 + USB 3g + Nokia cùi là OK rồi
hunterisme
ĐẠI BÀNG
12 năm
@brotherhien93 Nuxes 7 dùng đc usb à bạn
@hunterisme Dùng dc mà.
@hunterisme http://www.tinhte.vn/threads/1464838/
Nè bạn
@hunterisme nexus 7 dùng dc USB 3g nhé bạn
chả muốn chiếc nào vì cả 2 cùng đắt.
tớ miễn tham gia
rainny
ĐẠI BÀNG
12 năm
còn so sánh về giá thì sao hả các bác?
@rainny 9tr va 18tr
Mình chọn 7" vì rất nó nhẹ nhàng.
@dihuta Do bác yếu thôi, mấy lạng nhằm nhò gì.
apple bây giờ ko tạo đc sự đột phá. ko làm ra đc cái gì mới mẻ hoàn toàn cả. nếu Tim cook ko tạo ra đc sản phẩm của riêng mình thì ko bao giờ thoát ra khỏi cái bóng của Steve Jobs đc. hết the new iPad rồi lại đến ipad mini?? tất cả có khác gì nhau? ip 5 có khác gì ip 4?
iphoner13
ĐẠI BÀNG
12 năm
@caocaolatre199x Nếu bạn để ý đến các dòng sản phẩm thì bạn sẽ thấy được là Apple vẫn đang đi con đường của họ. Nếu bạn nghĩ thời Steve Job cứ sản phẩm nào mới ra cũng khác hẳn thì bạn so sánh thử iphone đầu và 3G xem sự khác nhau có giống với iphone 4 và 5 ko? (Mặt trước giữ nguyên chỉ thay đổi mặt sau).

Còn nếu bạn thấy iMac và ipod touch mới ko có gì đặc biệt thì ko biết bạn định nghĩ sự đột phá ở đây là gì? 😃
@caocaolatre199x NHÌN ĐI NHÌN LẠI CÁC SẢN PHẨM CỦA APP THẬT RA RẤT ĐƠN GIẢN ĐỂ PHÁN ĐOÁN VỚI IPHONE THÌ CŨNG MỚI CÓ 2 KIỂU DÁNG VÀ HỌ BÁN SUỐT TỪ NĂM 2007 ĐẾN NAY
MACBOOK VÀ MACBOOK AIR, IMAC,.. THÌ CÒN LÂU HƠN THẾ
SAU KHI ĐÃ HOÀN THIỆN PHẦN NGOÀI THÌ MỖI NĂM HỌ CHỈ NÂNG CẤP NHẸ PHẦN CỨNG, VÀ LÀM MỎNG ĐI NHẸ ĐI MÀ THÔI Ý TƯỞNG ĐỘT PHÁ LẰM Ở CÁI THIẾT KẾ ĐẦU TIÊN =)),
CHẢ HIỂU MỌI NGUỜI MONG CHỜ GÌ Ở APP THÍCH KHÁC ĐI ĐỂ LÀM GÌ HẾT TRÒN LẠI VUÔNG HẾT VUÔNG LẠI TRÒN, THIẾT KẾ NÀY LÀ ĐẸP RỒI TƯƠNG LAI CHỈ CÓ DÀI RA NỮA THEO CÁCH NÓI ĐÙA CỦA CÁC BẠN HOẶC RỘNG RA CHÚT HAY ĐỔI MÀU MỎNG HƠN,.... BỎ PHÍM HOME, CHÁN RỒI THÌ CHUYỂN QUA HÃNG KHÁC XÀI THÔI ĐẤY LÀ ĐẶC CHƯNG CỦA APP MÀ ĐỪNG MONG HỌ THAY ĐỔI 😆
duydn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@caocaolatre199x Nói ip5 ko khác ip4 là 1 sai lầm lớn đó bạn, cầm trên tay đi rồi biết.
Hy vọng nghi về VN , giá của 2 em ấy vẫn ổn định chứ đừng hét giá quá như em Ip5!
Ipad 4 là sự lựa chọn của mình. 😃
chắc chăn ipad gen 4 mạnh hơn oài
ipad 4 có quá nhiều ưu điểm, mắc hơn nhưng đáng tiền hơn
ipad mini chỉ là bản ipad 2 thu nhỏ
@twin snakes 1, NẾU ĐỂ DÙNG THÌ NÊN MUA IPAD 4 CÒN THÍCH CẦM DI CHUYỂN NHIỀU THÌ IPAD MINI LÀ CŨNG ỔN RỒI

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019