Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iPhone 5s chính thức: nhận diện vân tay, ba màu sắc, chip A7, nâng cấp camera

Didu
10/9/2013 17:48Phản hồi: 1.317
iPhone 5s chính thức: nhận diện vân tay, ba màu sắc, chip A7, nâng cấp camera

Sau iPhone 5c thì chiếc iPhone thứ hai được Apple đề cập trong sự kiện vừa diễn ra dĩ nhiên phải là iPhone 5s. Apple nói ngay về màu sắc thứ 3 của 5s bên cạnh màu đen và trắng truyền thống. Không đa dạng màu sắc như iPhone 5c mà 5s sẽ chỉ có thêm màu vàng sang trọng, tương tự như nhiều tin đồn trong vài ngày gần đây. Ngoài ra iPhone 5s còn có chip A7 hoàn toàn mới, camera với kích thước điểm ảnh lớn hơn cho chất lượng hình chụp tốt hơn, ống kính với khẩu f/2.2, quay phim HD 120 khung hình/giây, tính năng bảo mật quét vân tay lần đầu xuất hiện trên iPhone (Touch ID).

5s là đời nâng cấp nhẹ từ 5, tương tự như 3G lên 3GS hay 4 lên 4S nên Apple không thay đổi thiết kế của máy. Chúng ta vẫn có một iPhone rất đẹp với vỏ nhôm cho phần viền và nắp lưng, các chi tiết được khoét khéo léo dù là nhỏ nhất, cho người dùng cảm giác về một thiết bị đắt tiền. Ngoài đèn flash LED kép thì chi tiết còn lại để bạn phân biệt giữa iPhone 5 và 5s là nút Home với vòng kim loại bao quanh và màu sắc. iPhone 5s có thêm màu vàng sâm-panh cho phần viền, mặt lưng và viền kim loại bao quanh nút Home. Màu trắng của 5s vẫn vậy nhưng với bản màu đen, Apple gọi nó là Space Gray tức là xám thay vì đen. iPhone 5s màu xám có phần lưng làm từ nhôm xám và viền máy cùng màu xám, khác iPhone 5 trước đây. Điều này một phần do màu đen rất dễ xước và để lộ vết xước đó một cách rõ ràng nên Apple khắc phục bằng cách đổi màu.

Bên cạnh chip A7 thì camera là nâng cấp được đề cập thứ 2 trên điện thoại mới. Nâng cấp lần này với camera không phải về độ phân giải (vẫn là 8MP) mà về cảm biến của nó. Apple cho biết kích thước mỗi điểm ảnh trên cảm biến được nâng lên thành 1.5 microns, điểm ảnh lớn hơn đồng nghĩa lượng ánh sáng nó thu vào nhiều hơn và kết quả là cho ra một bức hình đẹp. Ống kính trên iPhone 5S được làm với 5 thành phần thấu kính và có khẩu độ f/2.2. iPhone 5s có hai đèn flash LED một cho màu trắng và lạnh, đèn còn lại cho tông màu ấm và vàng, khi kết hợp cả hai sẽ cho hình ảnh với độ cân bằng màu sắc tốt nhất. Máy cũng có khả năng quay phim HD ở tốc độ lên tới 120 khung hình/giây. Với tốc độ này, bạn hoàn toàn có thể tạo một thước phim quay chậm với những chuyển động diễn ra mượt mà và chi tiết.

Hãy nói tới khác biệt thứ 3 trên 5s so với 5, nó liên quan tới tính năng bảo mật. Người dùng iPhone trước giờ vẫn dùng mã số để mở máy nhưng trên iPhone 5s, cảm biến nhận dạng dấu vân tay lần đầu xuất hiện sẽ loại bỏ phiền phức này và cho người dùng một tùy chọn bảo mật mới, đơn giản hơn. Cảm biến nhận diện vân tay được Apple tích hợp ngay tại nút Home, người dùng chỉ cần chạm nhẹ tay là có thể mở khóa máy. Toàn bộ thông tin dấu vân tay của người dùng được lưu dạng mã hóa và được bảo mật tốt, tránh việc hacker xâm nhập và lấy cắp. Trong đoạn video, Apple có đề cập tính hữu dụng của cảm biến này khi cho thấy nó có thể đọc dấu vân tay rất nhanh ở nhiều góc chạm khác nhau. Nhận diện vân tay đã được ứng dụng nhiều trên máy tính nhưng nó tỏ ra rườm rà, người dùng phải quét ngón tay cẩn thận thì máy mới có thể nhận ra nhưng trên điện thoại, điều đó là không thể nào.

Apple sẽ bán ra iPhone 5s với 3 phiên bản bộ nhớ trong như thường lệ với giá 199 USD cho bản 16GB, 299 USD bản 32GB và 399 USD bản 64GB. Dĩ nhiên giá bao gồm hợp đồng với nhà mạng. Apple cũng bán ra vỏ mềm thân thiện với môi trường cho 5s với giá 39 USD và nhiều màu sắc. Người dùng có thể đặt trước máy từ 13/9 tới và thời điểm bán ra chính thức được ấn định vào 20/9 tại Mỹ, Úc, Canada, Anh, Trung Quốc, Pháp, Đức, Nhật, Singapore. Giá bán tại Singapore cho iPhone 5s không khóa mạng lần lượt là 780 USD, 905 USD và 1015 USD (tham khảo Apple Store Singapore).

Thông số kỹ thuật Apple iPhone 5s:
  • Màn hình Retina 4" 1136 x 640 điểm ảnh, 326ppi
  • Camera 8MP, f/2.2, cảm biến BSI, 5 thành phần thấu kính
  • Đèn flash LED kép cho tông màu thực
  • Quay phim Full-HD 30fps
  • Chế độ quay chậm 120 khung hình/giây
  • Camera trước 1.2MP, quay phim HD
  • Cảm biến nhận diện vân tay
  • CPU Apple A7 với kiến trúc 64-bit
  • Ba màu: xám, trắng, vàng
  • 16GB/32GB/64GB

Nguồn: Apple
1.317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

whitesignal
ĐẠI BÀNG
11 năm
chờ nhiều năm nay đã xuất hiện,để xem liệu cái bảo mật vân tay này có qua đc mí a thợ ko ;)
@whitesignal =]] Motorola có từ đời nào rồi bác ơi =]]
kendulata
ĐẠI BÀNG
11 năm
Apple thì cũng vẫn chỉ là quả táo 😃
@kendulata Nhận diện vân tay đã ứng dụng vào rất nhiều JMP từ kác đời trc :v

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@kendulata Bạn nói như dở người ý ;))
@kendulata chính xác
@kendulata Apple khong phai la qua tao thi la qua gi ha ban?
shillen2201
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dtphat
quả táo cắn dở 😁
Thích cái nhận diện vân tay...
ip5 đã ngon,lên 5s còn ngon hơn...Hóng ngày này năm sau xem ip6 thế nào,chứ cái màn 4" thì những người tay to như mình thấy ko thoải mái lắm!!!
@HoangPigg Tay phụ hồ àh?
@HoangPigg Tay to thế dùng ZU của sony đê... đảm bảo cái đấy michael Jordan dùng còn thấy to luôn
@HoangPigg Nhận diện vân tay trên màn hình cảm ứng nó mới hay, cái này như vân tay lap top, đừng khen vội
01246641996
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hãy cứ yêu thương Apple
Hãy cứ dại khờ mua iphone mới

p/s: em dại khờ nên em sẽ mua( à nhưng mà nếu có tiền 😁 )
@01246641996 Không thích thì đừng nói nhảm bạn à, trên đây nhiều thím xài iPhone lắm đấy, đụng chạm vãi, đang xài Lumia mà thấy bức xúc...
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@01246641996 Móc tay vào em nào đúng ngày đèn đỏ thế.
hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Thích nhất món mở khóa bằng vân tay.
@hienld Phim x nhieu nen moi can khoa may chu gi
Cảm biến vân tay.....
itzuitinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr_klins Thật tình cảm biến vân tay cũng chẳng để làm gì, lỡ lúc lâm nguy có người dùng điện thoại của mình liên lạc với người thân thì coi như xong. Con laptop cũng có bảo mật vân tay mà chả bao giờ dùng.
@itzuitinh Có còn hơn ko, ai thích thì dùng 😃 quét vân tay tích hợp khá hay, nói chung bọn Sam thối hít khói rồi bác ơi, bác yên tâm cứ 1280 hơạc đt cho ng già, lỡ bác có j ng ta làm cho nhanh 😃
@noobnhat như này thì con dài mới có ip 5ich mà dùng roài
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
bán htc one để lên 5s quá đỉnh luôn, yêu nhất cái camera chống rung quá, sẽ vẫn là màu trắng tinh khôi
@tranduyhai camera đâu có chống rung đâu 😕
@tranduyhai bán mấy anh ơi 😁
@tranduyhai bán mấy anh ơi 😁
tranduyhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ddtMr 11t500 bác máy mình mua hồi tháng 6
zxuxxuz
TÍCH CỰC
11 năm
Hi cũng thức coi cùng AE nhưng néu mua thì chắc phải 2 năm nữa.
em này dùng chung phụ kiện ip5 được đấy đỡ tốn tiền mua phụ kiện mới 😁
@KevinLuxury1102 Có 1 số chắc k đc , như khác nút home và đèn led …
ô tê
Cau hinh.man hinh the nao
@lglu6200 màn hình vẫn như ip5,cấu hình thì mới bít là dùng chip a7-64bit còn thông số vẫn đang là bí mật 😁
Lót dép hóng @ @
phải nói là tuyệt vời!
Đc đấy
mr_namlong
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn nút home to lên là biết có tích hợp tác dụng gì mà, ko tích hợp gì thì phí thật 😁
@mr_namlong

Home vân tay và mặt kinh saphire chống xước :D
quét bảo mật
Like
Tuanvar
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sai lầm khi phát triển ip giá rẻ!@@
@bom0110
dt nhật có chức năng chống nc ở 1 mức độ nào đó ( mình chỉ nghe nói thoi) như sony Z thì nó ko vô nc thoi, đâu thể gọi là bền đc? Mình đang so sanh những dt bán đại trà phổ thông thôi
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
@bom0110 để khô hoàn toàn thì vẫn xài được bt, miễn sao lúc nó rớt nước nó không mở nguồn và lúc chạy board không bị ẩm, như máy tính bàn lâu lâu mình tháo ra nhúng nước rửa hoài có sao đâu, để khô ráo hết là chạy không việc gì phải lo
@bom0110 Ví dụ của bạn khác rất xa thực tế. Nhập 13 bán 30 là con đt nào vậy ? Iphone có con nào có thể nhập giá 13 bán 30 không bạn ? đưa ví dụ xa thực tế quá rồi. Ngay đến bản iphone mắc nhất củng hơn 1k usd tức là 20 tr rồi, và người ta rao 30 triệu không có nghĩa là bạn phải mua với giá đó, bạn có thể tìm người mua bán khác mà, mình nói rồi họ rao bao nhiêu thì mặc mua hay không là quyền của bạn, không thể yêu cầu họ bán với giá bạn muốn được (tôi cũng tò mò không biết ai lại sẵng sàng bỏ ra 30tr để mua con iphone đấy bạn chỉ cho tôi người đó được không?). Bạn nói nhiều người VN thu nhập thấp nhưng nhịn ăn nhịn mặc mua đt mình đồng ý, nhưng bạn sai lầm 1 điểm là họ mua hàng xài rồi, và giá của nó thì không bao giờ tới cái mức bạn đưa ra cả. Hơn nữa nhịn ăn nhịn mặc để mua thứ mà họ mơ ước có gì sai, họ có cướp giật lừa gạt ai đâu ? Hơn nữa họ còn mua nhiều thứ khác như xe cộ, quần áo mỹ phẩm,.... chứ đâu riêng gì iphone.
Thứ 2 mình nhớ là không hề nói bạn là anti gì hết nếu bạn có tật thì giật mình vậy thôi.
Thứ 3 mình không buôn bán đt, mình thấy bạn có 1 quan niệm sai lầm nên mình góp ý với bạn, nếu bạn không tiếp nhận thì mình không nói nữa
Thứ 4 Apple không phải của mình, nó thuộc về các cổ đông của Apple.
Màu vàng đẹp toá
Cam ngon,bảo mật vân tay thì quá tiện rùi
Chỉ với con này táo sẽ vẫn bá đạo trên thị trường smartphone thui cần chi đến con 5c
Bác job trên thiên đường nhìn xuống chắc tức lắm đây, ông tim ơi đừng vì cái lợi trước mắt mà làm mất đi hình ảnh quả táo mà bác job xây dựng bấy lâu nay
@phamhongsonmkqn Bất kì 1 cty nào cũng đặt lợi nhuận lên hàng đầu thôi bạn. Giá 5C giá $550 không khóa mạng cũng bằng giá các em iPhone 1 năm tuổi khi có thế hệ mới ra. Nhưng chi phí cho 1 em 5C chắc chắn sẽ rẻ hơn 5 ---> tăng lợi nhuận cho Apple. Vấn đề là người tiêu dùng sẽ đón nhận nó thế nào. Màu mè thì chắc các bạn trẻ sẽ yêu thích và có nhiều lựa chọn hơn rồi. Nhưng mình nghĩ sẽ có chuyện phân biệt "level". Thấy 5C không ít người sẽ nghĩ đó là iPhone giá rẻ và vô hình dung người dùng iPhone 5C cũng bị cho là "rẻ" mặc dù cái giá $550 không hề rẻ so với đại đa số các smartphone khác. Mình đã dự đoán là ở VN đa phần vẫn sẽ kiếm iPhone 5 cũ hơn là mua 5C còn không sẽ chỉ là 5S vì dân ta nhiều người dùng iPhone vì cái thương hiệu hơn là vì tính năng.
@phamhongsonmkqn Có thể màu vàng sẽ cháy hàng và giá cao hơn 2 màu kia … dù sao nó cũng là cái phân biệt rõ ràng nhất khi so sánh với 5
@phamhongsonmkqn Màu này đâu phải màu vàng bạn? màu này dự là sẽ đắt hàng vì mới lạ nhưng vẫn không thể sánh bằng Gold.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019