Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iPhone 5S có bảo mật vân tay bằng nút Home, chạm nhẹ lên để mở khóa

TDNC
10/9/2013 18:16Phản hồi: 328
iPhone 5S có bảo mật vân tay bằng nút Home, chạm nhẹ lên để mở khóa

Một tính năng của iPhone bị rò rỉ từ khá lâu là bảo mật bằng dấu vân tay cuối cùng cũng được hãng giới thiệu chính thức trong tối nay. Apple gọi nó là Touch ID, tính năng này là một lớp phần cứng được tích hợp ngay bên dưới nút Home với độ mỏng chỉ có 170 micron (0,17 mm), độ nhạy 500 ppi và có thể quét được tới các lớp bên dưới lớp biểu bì của ngón tay chúng ta. Với Touch ID thì bạn không cần phải nhập Passcode để mở máy hay nhập mật khẩu để tải ứng dụng nữa, bạn chỉ cần lướt nhẹ ngón tay lên nút Home thì máy sẽ tự động xác nhận danh tính của bạn ngay lập tức. iPhone 5S là chiếc điện thoại duy nhất của Apple được tích hợp chức năng này.

Với sự có mặt của Touch ID thì mức độ bảo mật của iOS đã tăng thêm một bậc, giờ đây bạn không còn sợ người khác có thể dùng máy mà không được sự đồng ý của mình nữa. Nút Home mới có thể đọc được dấu vân tay của chúng ta theo bất kỳ hướng nào và bề mặt của phím thì được làm bằng Sapphire để chống trầy. Apple nói Touch ID có thể nhận dạng nhiều dấu vân tay khác nhau. Các mẫu vân tay này được mã hóa và cất giữ bên trong một khu vực riêng được bảo mật trên con chip A7, máy sẽ không chia sẻ vân tay đó cho các ứng dụng khác ngoài hệ thống, không upload lên máy chủ Apple cũng như không đưa nó lên iCloud.

328 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi phát triển iOS7 sẽ loại bỏ passcode hiện đang có trên iOS6. Cái hay nữa là không cần nhập mật khẩu để tải ứng dụng, mà chỉ cần lướt nhẹ ngón tay là máy có thể xác nhận danh tính của mình. Phần này khá là hay.

Với tính năng nhận diện vân tay đa chiều khá là thông minh khi Apple nghiên cứu và phát triển tính năng này. Mình thik hơn nửa trong kỳ ra mắt này chính là thông tin cá nhân ko bị lộ tẩy. Nhưng ko biết FBI họ có được Apple cho phép thâm nhập thông tin cá nhân bất hợp pháp hay ko.

Chương trình tường thuật trực tiếp đợt này sao ko thấy nói gì đến iPad 5 và iPad Mini vậy ta. Chắc chắn doanh số kỳ này của Apple sẻ tăng chóng mặt, và cổ phiếu sẻ lên giá vượt kỷ lục trước đây mà Apple từng đạt. Ai có tiền đầu tư vào cổ phiếu Apple chắc sẽ hốt bạc đây.
@prince_haitac Mình chỉ cảm nhận cá nhân thôi mà bác.
@haioriflame ....đọc comment mình nghĩ bạn là 1 nhân vật rất nguy hiễm..gián điệp hay nằm vùng gì đó..nên sợ FBI biết được thông tin cá nhân cũa bạn..bạn tưỡng là cãm ứng vân tay cũa apple hacker vn bẽ khg được hã..nâng bóc iphone 1 cách lố bịch thiệt
trong_choai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@familyshonors
Các nhà đầu tư cho rằng iP5c chưa đủ rẻ - khoảng hơn $500 - để mang lại thêm nhiều doanh thu cho Apple và chưa giới thiệu 2 dòng iPad đời mới. Tuy nhiên họ cũng lạc quan là iP5s sẽ bán chạy hơn iP5. Mình sẽ ôm vào 1 ít AAPL sau khoảng 1 tuần mở bán 😃
@trong_choai
Bác ôm 5s thì chuẩn 😃. 5s e cũng nghĩ bán chạy hơn 5. Các đời S đều đáng giá mua.
tuanchuoi
TÍCH CỰC
11 năm
ngon qua
0rigami
TÍCH CỰC
11 năm
Giá thay nút home sẽ rất cao, ko có thay tràn lan như bây giờ được nữa 😆
@0rigami Chạm nhẹ để mở khoá, đồng nghĩa với việc chỉ chạm vào nút home để mở khoá thay vì nhấn mạnh như ip5 trở về trước, ko nhấn thì làm sao mà hư 😃)
@0rigami lúc trước thay nút home 100k. bây giờ là 1tr
0rigami
TÍCH CỰC
11 năm
@mr.nhoxsin Chạm nhẹ là để nhận dạng vân tay thôi, còn để sử dụng các chức năng khác của phím home như mở màn hình, thoát ứng dụng..v.v. thì vẫn phải nhấn nhé. Nguy hiểm quá chú.
Quá phê.. Ghiền cái này nhất 😃
Quá Tuyệt Vời !!! Quét Vân Tay !!! 2 Chip A7 và M7 hỗ trợ !!!Gục gục gục rồi Sam ơi, No ơi, So ơi, Hát ơi, Eo ơi.......sao mà ĐÚ đây ???

Luôn luôn Tiên Phong !!! Ko hỗ danh là Apple !!! Đẳng Cấp là mãi mãi 😃
@jul12st83 Có gì liên quan???? Hôm nay giá rau vừa tăng lên 100k/kg =))))))))
luisvuiton
ĐẠI BÀNG
11 năm
@noobnhat Bác này bị Apple mua chuộc mất roài^^
@noobnhat iFan cuồng loạn là đây :v

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
nhanhemoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@noobnhat đệt, nói như shit ấy, mỗi cái nó có 1 cái độc quyền riêng ấy. sao ko so sánh chụp hình với Nô hay là mấy cái ứng dụng trên S4 ấy, apple làm j có.:v
Tannn1301
TÍCH CỰC
11 năm
Vòng nút home bằng kim loại ma thi sao có đèn nền nhỉ????
manhbvht
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tanvip99999 tự nó phát quang 😁
Ui, thế mà vẫn chậm
Sau này cướp iphone tụi nó sẽ chặt ngón tay nữa..... Akkkkkkkkk
@cb3online thôi em nghĩ bác nên mua con 5s rồi thay nút home thường =))
@cb3online 1. Mỗi lần mở khoá phải tụt quần xuống =)))
2. Đối vs nữ không có vân chym thì dùng vân gì thay thế =)))))))
3. Đọc cmt cười sun cả hàng họ =)))))
cb3online
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Time90 1. Không cần, quay lưng lại là móc hàng ra được rồi mà :v
2. Không có vân đấy thì in luôn cả vào cũng đc mà :v
3. Có gì đáng cười đâu. Công nghệ mới, bảo mật cao là đương nhiên 😆
Haizzz... giờ đây thay vì sợ bị giật mất điện thoại, chúng ta sẽ còn sợ bị chặt luôn cả cánh tay cầm điện thoại nữa. 😕
kazenjin
TÍCH CỰC
11 năm
@Black Mamba Thay vân tay bằng vân chân đi bạn. Nó không biết bạn xài chân để mà chặt đâu bạn hiền 😁:D:D
ntngoc1088
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Black Mamba bác lo k thừa...........cái này lấy máy chấm công chế lại đây mà............kaka
Thế này thì quá nhọ cho HKT a.k.a Hội Khuyết Tật rồi 😆)
mr_namlong
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn thấy nút home quá to với tác dụng đó
kinh thật, lúc mua app trên store nhận bằng vân tay luôn, khỏi nhập pass lằng nhằng :p
Có đèn ở chỗ quét vân tay,hay quá vậy là báo miss call,với sms được rùi he he
huydcc
TÍCH CỰC
11 năm
Thế bây giờ mà nút home liệt thì hơi bị phiền đấy nhỉ 😃
@huydcc Xin lỗi bạn là từ 4S và 5 đã hok còn bị liệt như iphone 4 nữa rồi ạ
Cảm biến làm giề...lỡ bị đứt tay rồi vứt iphone àh...hay bạn bè người thân mượn dùng thì sao??
athysirus
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kyoshiro3000 Đứt tay vẫn quét được mà, chỉ sợ thay da tay thì khó thôi.
Bạn bè người thân mượn thì quét hộ 1 cái, thà như vậy để nâng tính bảo mật chứ 😃
@kyoshiro3000 Đâu có phải đứt tay thì k mở máy, vẫn nhập pass vào đc, mua đt cho mình hay cho bạn xài, mượn thì tháo pass hay nói cho bạn biết có sao k ? Những câu nói có chút gato, ông bạn k cần nhưng người khác cần.
anmay102
TÍCH CỰC
11 năm
@kyoshiro3000 Phải có option chứ,làm j có chuyện mặc định phải bảo mật bằng vân tay.đưa ng khác dùng thì xoá vân cũ đi đổi vân mới,cũng kiểu như change password chứ có j...mà ko lẽ apple thêm cái bảo mật vân tay lại bỏ đi cái khoá = pass....b nhìn vấn đề theo 1 chiều thôi
@kyoshiro3000 Bác đứt được mấy ngón, bác có thể nhập dữ liệu nhiều vân tay, chứ có phải 1 vân tay đâu.
Thích nhất 5s ở cái khoản này đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019