Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iPhone 6 có thể được trang bị cảm biến ảnh Sony Exmor IMX220 13MP

levuongthinh
17/7/2014 14:30Phản hồi: 188
iPhone 6 có thể được trang bị cảm biến ảnh Sony Exmor IMX220 13MP
Cảm biến ảnh Sony IMX220.

Theo một thông tin từ diễn đàn Digi-Wo của những người yêu thích Sony tại Trung Quốc thì Apple iPhone 6 có thể được trang bị cảm biến ảnh Sony Exmor IMX220. Cảm biến ảnh này có độ phân giải 13MP, kích thước 1/2.3”, và có thể quay video fullHD 1080p. Đây sẽ là một nâng cấp so với iPhone 5s với cảm biến 8MP, kích thước 1/3.2”.

Theo các thông tin rò rỉ trước đây thì iPhone 6 vẫn giữ nguyên cảm biến 8MP trên iPhone 5s, và Apple chọn phương án tăng khả năng chống rung để có thể chụp ảnh nét hơn. Và theo một báo cáo hồi tháng trước thì tính năng chống rung quang học sẽ chỉ xuất hiện trên phiên bản iPhone 6 màn hình 5.5”, còn bản nhỏ hơn 4.7” sẽ được nâng cấp về cụm ống kính.

Tuy nhiên cần lưu ý rằng cả iPhone 4S, iPhone 5 và iPhone 5s đều sử dụng các phiên bản cảm biến Sony IMX145, và vì thế Apple có thể chọn một cảm biến mới từ Sony để trang bị cho iPhone 6. Trong khi đó Sony dự kiến sẽ sử dụng một phiên bản cảm biến IMX220 độ phân giải 20MP cho chiếc smartphone cao cấp của hãng là Xperia Z3, có thể sẽ được bán vào cuối năm nay.

Digi-Wo không phải là một diễn đàn có truyền thống về các tin đồn liên quan đến sản phẩm của Apple, tuy nhiên trang này lại thường có những thông tin chính xác về các sản phẩm của Sony trước khi chúng được giới thiệu. Và mới đây thì Digi-Wo cũng đã tung ra những hình ảnh rò rỉ của Sony Xperia Z3.

Apple iPhone 6 dự kiến sẽ được giới thiệu vào mùa Thu tới trong một sự kiện truyền thông đặc biệt. Sẽ có 2 phiên bản iPhone 6 khác nhau với kích thước màn hình 4.7” và 5.5”, mặc dù vẫn chưa rõ là phiên bản màn hình lớn có được bán cùng lúc với bản nhỏ hơn hay không. Bên cạnh nâng cấp về camera thì iPhone 6 cũng có thể có thiết kế mỏng hơn, chạy chip A8 nhanh hơn, và tất nhiên là hoạt động trên nền tảng iOS8.​
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chờ sony
@phihau9 Tại sao?
Hóng
Như 5S cũng good rồi, màn to ra xíu + thêm tính năng hữu dụng là dc.
galaxy92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gaumeo2021 "Tính năng hữu dụng" gì hả bồ, bây giờ thiết bị vi tính cấu hình mạnh vc rồi, tính năng là do chúng ta tự cài đặt, cấu hình, tự set cho chúng ta 1 thiết bị với những tính năng phù hợp như ý. Chứ có phải nhà sx làm cho chúng ta chức năng gì ta dùng cái đó như điện thoại cổ nữa đâu. Tính ra cái IP5s của em quanh đi quẩn lại dùng có mấy chức năng cơ bản, game thì không chơi, nghe nhạc cũng k nốt, được mỗi cái nghe gọi chụp hình tự sướng, một số phần mềm đọc tài liệu, bản đồ, Email + mạng xã hội những lúc rảnh tay, không kể mấy phần mềm linh tinh cài dùng được vài lần.
Sony lại bán cảm biến ngon nhất của mình cho đối thủ ư, thế thì iPhone sẽ chụp ăn đứt Sony vì Apple xử lý ảnh quá ngon
@tuantruong041095 Cảm biến trên cam điện thoại khác kết cấu cảm biến trên dslr và ngay cả dòng máy ảnh du lịch nhé. Cảm biến trên ĐT nhỏ hơn nhiều so với cảm biến trên các dòng máy ảnh
@yeucongnghe2012 cái này mà thím cũng tin đc..chụp auto ko thằng nào qua mặt đc iphone đâu..LG dại này chi quảng cÓ nhìu camera cũng đứng đầu...
@hypous không bao giờ đâu bạn ơi :v SONY còn giữ một loạt các cảm biến cong sắp ra mắt đấy =))
@hypous Cái cụm đó bao gồm camera + bộ xử lý ảnh.
Apple chỉ can thiệp vào phần mềm thôi, tức là sau khi ảnh gốc đã ra lò.
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm biến Sony + khả năng tối ưu của Apple thì ko cần bàn cãi về chất lượng.
có thể đọ được với Z3, Lu930,1520 rồi
@Nokfev Ha ha!

Nhắc chuyện buồn cho nghe chơi
Con oppo find 7a mua về 10,49 củ, đúng 1 tuần chịu lỗ 2tr bán đi nè bạn! Đã dùng qua cả 2 mới dám nói như vậy!

Nên nhớ cảm biến trên con oppo chính là của Sony chứ không phải của ai khác, giờ nội dung của thread này thì cũng là "có thể" Ap dùng cảm biến của Sony. Vâng, tiếp tục là cảm biến của Sony
@Nokfev
Mà quên nữa! Nikon có sản suất điện thoại hay sao?
@Blue_Gene lại thêm quả chụp đêm của nokia nữa chứ..thấy đồn thằng đứng đầu dự án camera của nokia đã về làm cho apple..thêm quả tai nghe bít nữa bá đạo trên từng hạt gạo...
Hóng chống rung quang nữa là ngon
icon929
TÍCH CỰC
10 năm
camera thì 1 là nokia 2 sony thôi. hóng cuông,
@tuantruong041095 Quan điểm của mình thấy ảnh iphone nhìn màu sắc nó thật chứ còn lumia nhìn nó mới nịnh mắt, ảnh đẹp thì đẹp thật có điều hơi ảo. iphone chỉ chỉ chụp đêm là yếu thôi
@icon929 Camera trên đt của Sony hữu danh vô thực. Nói về camera tốt thì là của nokia, còn tiện dụng thì iPhone. Sony đc cái cung cấp phần cứng camera tốt cho các hãng.
@Communism cũng ko hẳn, camera sony hơn LG, Sky, HKphone nhiều mà. Có danh có phận cả đấy. 😁
@Communism Chụp cũng tàm tạm bạn ơi, làm gì đến nỗi 😁 https://www.flickr.com/photos/77541272@N06/sets/72157645524434504/
Quá cận kề cho những infos này, về khoảng Cam thì sony đỉnh rồi ...

Quan điểm của thời di động là mỏng hóa sản phẩm ... Hi vọng đừng vì mỏng quá mà bỏ đi những cái cẫn thiết

Mình vẫn không thích zụ ios8 ... thật ra ios8 chỉ là tối ưu ios7 ở mức cao hơn, nên là ios 7.5 thì tốt hơn thay vì là tên ios8 ...
@nhathano1 Mình cũng thấy cmt nào nhảm như bác và chịu khó quote để rùi nói tào lao như bác, diễn đàn công nghệ là nơi ng ta có quyền phát biểu ý kiến riêng và ý kiến đó có đc chấp nhận k là chuyện sau này, mà nó cũng chả làm gì đụng đến lưng bạn hay ko mà vớ vẩn , VÀ mình có nói nó ảnh hưởng đến qđ họ ko ?
. Không có cmt ý kiến thì phát triển tn ... Tư duy cho bớt phẳng não đi bác. toàn thích gây war trong diễn đàn ...
@ste7en9x91 ios 3 --> 4 --> 5 ---> 6 cũng chỉ là tối ưu thôi mà :eek:
@ste7en9x91 Ban ảo tưởng cách mạng à,thế ios 3,4,5,6 thì cách mạng ở đâu
@gautrang14 bạn nói chuyện quá khứ ? 6 -> 7 ko phải CM ? , win 7 > win 8 ko phải CM ? ... ????? là gì bác
itieukim
ĐẠI BÀNG
10 năm
M thấy 8. Đã lỗi thời rồi, nhưng nhiều người cứ bảo 8. Là quá đủ , quan trọng là cái lọ, cái chai...
@manhcuongc88 mình thích vậy đấy..có tiền mua tivi 4k thì chả ai còn cầm cái đt mà chụp ảnh..:p
@tuantruong041095 thực sự thì rất dị ứng với mấy cm kiểu này. nếu nói thế thì ng ta chỉ cần tích hợp cái cam 2Mpx là đủ. chả lẽ chụp ảnh bạn chẳng bjo zoom hay cut crop. mấy con DSLR người ta làm nhiều điểm ảnh cho vui thôi hả.
@Nokfev bác nói chuẩn. kích thước cảm biến mới là điều quan trọng. e xin bổ xung với đẫn chứng của bác. là đồng ý 808 chụp đẹp hơn 1020. ngoài kích thước cảm biến lớn hơn 0.3" 808 còn có chíp sử lý ảnh riêng. nên mới đc ảnh đẹp vậy
@manhcuongc88 1020 nếu không có RAW thì không có cửa so ảnh với 808 !
anphuoc08
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá đỉnh, nếu thật sự như vậy thì giống như hổ mọc thêm cánh, rồi lại thêm trải nghiệm âm thanh của Beat nữa.... mình sẽ hốt em ip6 khi Ip7 ra mắt 😆
@anphuoc08 😁 nếu bác nghe nhạc rock hip hop hay dance thì em ko ý kiến, nhưng nếu nghe các thể loại nhạc nhẹ hay đòi hỏi chi tiết cao thì bác sẽ thấy chán nản vs beats audio đó đấy, kể cả tai beats luôn

😃 trước nay táo toàn dùng hàng sony nên chất lượng ảnh ko cần bàn cãi
@anphuoc08 cam 13mpx có gì hot chắc vẫn là một sự chậm chạp nhất định so với 2 ông trùm cam là nokia và sony
Tốt rồi ! Chơi cảm biến 1/2,3' ngang Z2 lớn hơn cả 1520 & 930 luôn !
Đúng là cái gì ngon mà mua đc thì apple sẽ mua.
Chỉ có thể là Sony 😃
Đã tốt nay còn tốt hơn
Thật ra thì người dùng chỉ cần 1 cái ip5s màn hình to hơn là thoải mái rồi... Game gủng thì mấy ai chơi game nặng quá đâu, vì pin ko trụ nổi
mynkp
TÍCH CỰC
10 năm
đang xài 5s và mơ tưởng tới lumia 930 về khả năng chụp hình của em nó đây...
cái os mà ngon tí nữa là dứt luôn rồi :rolleyes:
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
lợi nhuận vẫn đứng trc mà, Sony còn mảng máy ảnh nữa nên Xperia dừng lại ở chất lượng đó là đủ rồi 😃
Vái trời cho táo ra con 47in thôi🆒.con 55in to qá mất chất riêng của táo😔
@aphaikodo Táo ra gì thì cái đó là quy chuẩn, là chất riêng rồi, ngạc nhiên chi nữa :p
@con gi de mat chưa chắc mất chất đâu bác, hồi ra ipad mini cũng khối người lo cuối cùng vẫn ngon lành đó thôi, chả mất chất được.
@aphaikodo Xưa nay mặc định như vậy rồi mà, cái gì of táo mà chẳng thần thánh 😃
Mình xài ké iPhone 5 của ng nhà đem về thôi, ko đu iP6 dc 😔(

Sent from my iPad using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019