iPhone 6 sẽ được trang bị màn hình độ phân giải 1704 x 960?

Duy Luân
14/5/2014 17:7Phản hồi: 359
iPhone 6 sẽ được trang bị màn hình độ phân giải 1704 x 960?
Theo trang 9to5Mac, "ít nhất một model iPhone thế hệ kế tiếp" sẽ được Apple trang bị màn hình với độ phân giải 1704 x 960, cao hơn so với mức 1136 x 640 đang dùng trên iPhone 5s và iPhone 5c. Độ phân giải này tuy cao nhưng vẫn chưa bằng Full-HD vốn đã được hầu hết các hãng sản xuất smartphone Android áp dụng từ năm ngoái, và bây giờ thậm chí một số công ty còn nâng lên mức Quad-HD. Do Apple được cho là sẽ không thay đổi nhiều về giao diện người dùng trên iOS 8 nên kết quả của việc nâng độ phân giải sẽ là hình ảnh trở nên sắc nét hơn, ít nhất là trên màn hình 4,7" của iPhone 6. Các icon cũng được làm to ra để hài hòa với kích cỡ màn hình lớn hơn.

Tương tự như đợt nâng cấp lên màn hình Retina, lập trình viên sẽ phải chỉnh sửa lại app của mình để nó hiển thị tốt nhất trên màn hình độ phân giải mới, nếu không người dùng sẽ thấy hiện tượng mờ hoặc vỡ hạt, 9to5Mac cho biết. Và vì tỉ lệ màn hình 16:9 vẫn được duy trì nên chúng ta sẽ không bị tình trạng hai lằn màu đen khi chạy các ứng dụng cũ như thời iPhone 5 mới xuất hiện. Các app chưa được tối ưu hóa sẽ được tự động phóng to ra cho phù hợp với độ phân giải 1704 x 960.

Các tin tức trước đây nói rằng iPhone 6 sẽ có hai phiên bản khác nhau dùng màn hình 4,7" và 5,5". Mật độ điểm ảnh của chúng sẽ lần lượt là 416ppi và 356ppi. Cả hai đều sẽ phù hợp với định nghĩa về màn hình "Retina" của Apple, tức là người dùng sẽ không thấy các điểm ảnh đơn lẻ khi sử dụng ở khoảng cách thông thường. Nhiều khả năng Apple sẽ ra mắt iPhone 6 bản 4,7" vào tháng 8 hoặc tháng 9 năm nay.

Xem thêm nhiều tin rò rỉ về iPhone 6, có cả hình ảnh mô hình tại đây.

Nguồn: 9to5Mac
359 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nokia6686
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thích những màn hình có ppi cao. Nhìn rất thích mắt! 😃
@nicholas_tse92 Bộ con Find7 nó thấp ppi hơn one hả bạn. 😃
Nokia6686
TÍCH CỰC
10 năm
@iloveyoutoo Phân biệt được hay không nó cũng chẳng ăn nhập gì với sở thích nhìn màn hình có ppi của mình. Đừng lạc đề như vậy!

Bạn hãy tự mình cảm nhận bằng cách lấy 2 màn hình cùng kích thước nhưng có ppi chêch lệch nhau cùng mở 1 ảnh hay 1 clip rồi quan sát.
Nokia6686
TÍCH CỰC
10 năm
@nicholas_tse92 HTC One 2013 màn hình nhỏ quá mình không thích lắm. Màn hình to mà ppi cao, cỡ trên 400 ppi là được, nhìn mới đã.
@Nokia6686 G pro 2 đê bác 😃
KHÔNG BIẾT CÁC BÁC THẾ NÀO CHỨ EM LÀ EM THẤY THIẾT KẾ CỦA IPHONE 6 CÓ NÉT HAO HAO GIỐNG IPHONE ĐỜI ĐẦU Ở CÁI PHẦN BO TRÒN THÂN MÁY,DÙ SAO CŨNG HÓNG ĐẾN LÚC RA THỰC TẾ XEM THẾ NÀO
@doantheanh làm như apple công bố rồi vậy bác!?
@caocaolatre1989 CÓ ĐỌC CÂU CUỐI KO VẬY BẠN
@doantheanh sorry ha ha ha
@doantheanh em thấy ip nó chỉ dài ra thôii còn gần như giống nhau mặt trước 80%
Đang háo hức với IP6
traiban2006
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mimosa1805 nếu lật lên có chữ made in china bạn có háo hức không như mình cảm thấy tủi nhục mua hàng của nó để tiếp tay cho nó mua đạn bắn đồng bào mình. theo mình bạn nên mua G2 hoặc G3 made in VN
Màn hình 4.7, cộng với việc phần mềm được tối ưu hóa cực tốt cho phần cứng thì độ phân giải này sẽ hiển thị rất đẹp trên màn hình của iPhone thế hệ tiếp theo
Phải công nhận Apple trau chuốt kỹ các sản phẩm của mình 😃
@mr.kavil thanh́ phán.thấp hơn 1080 đó b
@nguyenmanh287 1080p hay 1080i?
Dù biết độ phân giải dự đoán này của iPhone 6 thấp hơn chuẩn Full HD hiện nay được áp dụng trên G2 hay Note3, nhưng ý của mình nói là màn hình đó vẫn đủ hiển thị đẹp trên màn 4.7 của iPhone 6, vì Apple rất biết cách làm phần mềm hỗ trợ tốt nhất cho phần cứng. Như cấu hình của các dòng iPhone vẫn đâu bằng các siêu phẩm Android cùng thời, nhưng vẫn đủ sức chạy các ứng dụng và game nặng mà các siêu phẩm Android chạy được.
P/S: mình dùng G2 nhé, không phải iFan 😃
@mr.kavil Nói vậy cũng như không. Dĩ nhiên máy nào vừa ra cũng đủ đáp ứng cấu hình thời điểm đó, nhưng quan trọng vài năm sau còn đủ mạnh để nâng cấp os mới hay không? như ip4s lên ios7 lag đơ ra đó.
Dĩ nhiên máy có cấu hình cao và mạnh thì qua 3-4 năm vẫn có thể chiến tốt các game đời mới thi mới đáng nói chứ.
chuẩn!!!
gì mà 2k,4k vớ vẩn
@admtkc Thì trc kia các bạn chẳng ca tụng cái màn 3,5inch xây dựng theo tỉ lệ vàng là chuẩn còn gì. Chứ cái tỉ lệ vàng với đường chéo là 3,5inch thì trẻ con nó cũng biết. Bạn không cần thể hiện.
@anhyeuemyyoi Phải ko đó ? :=))
humadat3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ronone clgt...?
độ phân giải này hơi lạ so với các media thường có trên web, film, mong rằng nó sẽ có kết quả tích cực
Ppi cũng ko quá qt.quan tring là trải ngiệm ng dùng,hiệu năng và pin.
;)
LG G3 nhé
Prince23
TÍCH CỰC
10 năm
@Monsterlc Em nghĩ g2 cũng quá đủ rồi hjhj
traiban2006
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Prince23 quá chính xác
Hi vọng màn hình bự ra, pin cũng tốt ra luôn. Chứ cây iphone mình mỗi ngày mỗi sạc
hieutu007
TÍCH CỰC
10 năm
@ste7en9x91 Pin tốt cỡ nào thì cũng ít nhất ngày sạc 1 lần bạn ah. Nếu dùng Smartphone mà 2 ngày trở lên mới sạc 1 lần thì bạn chỉ dùng nó để nghe gọi thôi. Mình sài LG G2 pin gấp đôi iphone mà ngày sạc 2 lần mới đủ đấy (do mình đọc báo và chơi game nhiều chứ ko phải pin G2 yếu đâu nhé).

Brs,
không biết ifan nghĩ sao chứ sao chả ai phát biểu thẳng thắn là cái mô hình iphone 6 ko khác gì htc one nhỉ @.@
@Đặng Đình Thịnh Hùng Em thì thấy giống hệt HTC XL😃
thg.1812
TÍCH CỰC
10 năm
@Đặng Đình Thịnh Hùng Gần đẹp bằng HTC one rồi.
@Đặng Đình Thịnh Hùng Mô hình giống M8, mà chỉ là mô hình, khi nào nó ra chính thức mà giống y hệt vậy thì hẳng ném đá!
@quocvu089 đâu phải ném đá đâu :3 m8 đẹp mà
Thật ra Full HD đã là quá đủ rồi, chạy đua vũ trang về ppi chỉ để câu khách thôi, chứ nó làm tốn pin thêm chứ không đem lại hiệu quả quá khác biệt. Giữa Full HD và QHD trên màn 5-6" mắt thường khó mà phân biệt.
Thay vì nâng ppi, sao không hoàn thiện ở khoản khác, như tương phản, nhiệt màu, khả năng chống xước, dưới ánh nắng mặt trời....
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
@Bùi Đức Nguyên Phải đăng nhập để like bác phát vì nói đúng ý em 😃
@Bùi Đức Nguyên Mình nghĩ là để hút khách thôi người ta có xu hướng thấy cái gì càng to thì nghĩ là càng ngon. Như camera cũng vậy 8-13M là ngon rồi nhưng các hãng vẫn thích lên 16,20 M cơ
Độ phân giải cao cũng sẽ thu hút được người dùng
HungAnh9
TÍCH CỰC
10 năm
chả hiểu ra chi mà độ phân giải tùm lum hết, từ dt đến mtb, lập trình yếu yếu làm game hay ứng dụng cho nền tảng này chăc cũng nhức đầu lắm >"< mà cái điều quan trọng nhứt là PIN kìa ko lo.
@HungAnh9 Máy mỏng đi nhưng tăng chiều rộng+cao. Hi vọng anh Cook nhét được thêm ít pin :eek:
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
độ phân giải quá thối
fullHD đã là chuẩn của 2013 rồi mà giờ còn ra cái độ phân giải dở dở ương ương (mà lại tiệm cận fullHD) này -_-
1704x960 << what the... lẻ!!
dev app, web tha hồ test -_-
khổ cả bọn cung ứng màn hình

mặt khác, xin góp ý thêm là khả năng phân biệt của mắt người ko phải chỉ là tầm 300 ppi đâu nhé
@SaigonNeverDies SS ko đủ tuổi ạ
Em sài sony song sang 5S nhé thánh 😃
@hhhh1111 nghe vậy đủ hiểu rồi bạn ơi. Thôi mình đi ra 😁
Nokia6686
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyen huu hung123465 Hình như bạn hiểu nhầm ý của bác kia.

Ý bác kia nói là cộng đồng đã lập ra các tỉ lệ hiển thị chuẩn như qHD, HD, FullHD rồi, điện ảnh cũng tuân theo những quy ước chung về tỉ lệ hình ảnh rồi. Nhưng Apple luôn thích tạo ra những tỉ lệ dài x rộng mới để thuận lợi cho họ, điều này dẫn đến lập trình viên khi viết ứng dụng trên iOS cũng phải canh lại giao diện, những nhà sản xuất màn hình cũng phải thiết kế dây chuyền riêng cho cái chuẩn đặc biệt của iOS.

Còn vụ "nhìn điểm ảnh" thì mỗi người tinh mắt khác nhau nhưng có 1 điều không thể phủ nhận là nhìn màn hình "mịn hơn" vẫn thích hơn. Tuy nhiên điều này chỉ có ý nghĩa đối với màn hình lớn, còn ở màn hình nhỏ thì nó cũng không có nhiều ý nghĩa lắm. Mắt người bình thường thì trên 300ppi đã là mịn rồi, ai tinh mắt hơn thì trên 400ppi thì đố mà phân biệt được.
@NON-CFC Khổ quá e ns j đó mà bác -_-
Tức là 1 khoảng cách nhất định thôi
Bác máy móc vãi 😃
Mua cái màn hình giống HTC M7 là fullHD thôi chứ có gì
Hóng cu hiep chuẩn bị chê màn iphone rỗ do dpi thasp. Đến full hd còn bị rỗ cơ mà, bác cu hiep nhỉ
@reprocess_ed lên diễn đàn, ghét nhất các bạn thích cái giọng mỉa mai khiêu khích kiểu này.
Không ra màn hình độ phân giải cao để cắt giảm chi phí, chắc dồn tiền cho màn hình đá quý rrồ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019