Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

James Harrison - người từng hiến máu gần 1000 lần

Nam Air
22/4/2010 2:50Phản hồi: 51
James Harrison - người từng hiến máu gần 1000 lần
James Harrison trong một lần hiến máu
Năm 14 tuổi, cậu bé James Harrison (Úc) phải trải qua một cuộc phẫu thuật lồng ngực, vốn cần đến 13 lít máu mới đủ cứu mạng sống cậu ta. Từ đó James quyết định sẽ tham gia hiến máu khi đủ 18 tuổi. Từ đó đến nay, sau 56 năm tham gia, James Harrison đã từng 984 lần hiến máu, một con số kỉ lục, và càng đặc biệt hơn khi máu của ông đã cứu hàng triệu trẻ em thoát một căn bệnh hiểm nghèo.

Trong lần hiến máu đầu tiên, các bác sĩ đã phát hiện ra nhóm máu của Harrison (Rh-) có chứa một loại kháng thể cực hiếm chống lại Rhesus - một chứng bệnh thiếu máu. Từ đó Harrison rất nhiệt tình tham gia hiến máu và đã tình nguyện tham gia nghiên cứu, giúp các bác sĩ chế tạo vắc-xin Anti-D để chữa bệnh Rhesus, ông được mọi người ưu ái gọi là "người có bàn tay vàng". Qua hơn 900 lần hiến máu, máu của James đã trực tiếp cứu hơn 2,2 triệu trẻ em thoát khỏi căn bệnh nêu trên.

Ông James Harrison cho biết sẽ vẫn tiếp tục tham gia hiến máu. Được biết người ta đã mua bảo hiểm cho ông với số tiền lên đến 1 triệu đô-la Úc. James dự định sẽ đạt 1000 lần hiến máu trong năm 2010 này. Với lợi ích cộng đồng, bạn có thể tham gia nhóm hiến máu Tinh Tế ở đây, hoặc ở đây.

51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 hành động thật là cao cả. tiếc là em chưa đủ tuổi đi hiến máu cứu người cùng các anh ở tinhte. hehe
ôi cao cả quá, ước gì mình có sức khỏe đc như họ. Anh Nam đc mấy lần rồi
thainhat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em có mấy người bạn học ở Bách khoa Đà Nẵng,đi hiến máu nhiều thành ra ghiền luôn,nó bảo mỗi lần vậy khỏe người ra,ko biết đúng hay sai nhưng nếu chúng ta cùng nhau hiến máu thì ngân hàng máu các bệnh viện sẽ có thêm lượng dự trữ đủ để cung cấp cho nhiều bệnh nhân.
Chúc ông có nhiều sức khỏe để còn giúp đỡ được nhiều người khác.
Mình mới hiến 1 lần.chắc còn phải cố gắng nhiều
mr.culut
ĐẠI BÀNG
14 năm
k có gì khác ngoài khâm phục
ghitacodon
ĐẠI BÀNG
14 năm
hôm trước em vừa hiến máu xong bên trường ^^.....mới một lần^^
đọc xong bài này em thấy mình cần phải đi hiến máu! cám ơn bác airblade.
nghĩa cử thật đẹp,chúc ông luôn có sức khỏe tiếp tục cứu được thêm nhiều mạng sống các em nhỏ.
Alaka
ĐẠI BÀNG
14 năm
984 lần hiến máu ....đã trực tiếp cứu hơn 2,2 triệu trẻ

Cha mẹ ơi ..........đáng nể quá hic..........
bingoo511
TÍCH CỰC
14 năm
Em đi hiến máu cũng được 5-6 lần rồi 😃 ---> khẳng định với các bác là sau khi hiến máu về ăn uống khỏe hơn và béo lên trông thấy .. hjc hjc ... Nhìn em đây này
hehe thật tự hào khi mình sống cùng đất nc với Mr harison:eek:
không còn gì để nói nữa, một con người :"một người vì mọi người"
Đáng để ngưỡng mộ. Anh em mình cố gắng giảm ngày 1lit bia cũng tốt quá rồi hehe
Mình mới hiến máu có 3 lần hà. Nhìn thấy ông ấy hiến máu như vậy thật là khâm phục thật đấy. Ông ấy hơn hằn một anh hùng luôn. Như vậy mới đáng là người hâm mộ đóa. Ghi tên ông ấy vào lịch sử cứu người đê.:showoff:
ôi đúng là 1 giọt máu đào hơn ao nước lã
thật ngưỡng mộ............
vukhaluf
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhìn lại mình, chưa đi hiến máu lần nào, xấu hổ quá
i'm your
ĐẠI BÀNG
14 năm
hành động cao cả, nhóm máu thuộc hàng cực hiếm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019