Jolla có kế hoạch giúp người dùng cài Sailfish OS lên thiết bị Android của mình

Duy Luân
1/12/2013 23:2Phản hồi: 99
Jolla có kế hoạch giúp người dùng cài Sailfish OS lên thiết bị Android của mình
Ảnh minh họa

Tomi Pienimäki, CEO của Jolla Oy, mới đây đã tiết lộ rằng công ty ông đang có kế hoạch đưa hệ điều hành Sailfish lên các thiết bị Android. Pienimäki nói: "Chúng tôi đang kinh doanh cả thiết bị (điện thoại chạy Sailfish) và cũng kinh doanh cả hệ điều hành. Thật sự thì cũng khá dễ để cài Sailfish lên những thiết bị Android. Ở Phần Lan người ta không thường thay đổi hệ điều hành trên điện thoại của mình, nhưng vẫn có rất nhiều người thích làm điều đó ở các nơi khác trên thế giới. Ví dụ như ở Trung Quốc thì chuyện này rất phổ biến. Khoảng phân nửa người dùng smartphone đang tự nâng cấp thiết bị cũ hoặc giá rẻ của mình với phiên bản Android tốt hơn".

Ông nói thêm rằng hiện nay đã có sẵn những trang web chuyên cung cấp OS cho người dùng, và "khách hàng Trung Quốc đã quen với điều này nên chúng tôi không cần phải chỉ họ phải làm như thế nào. Chúng tôi chỉ việc đưa Sailfish lên những website đó, và cũng cần đảm bảo Sailfish có thể chạy trên nhiều loại thiết bị Android khác nhau". Đáng tiếc rằng Pienimäki không tiết lộ khi nào thì điều này sẽ xảy ra.

Nguồn: Daily Mobile
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cudam123ss
ĐẠI BÀNG
10 năm
lại có cái để trải nghiệm rồi
Lippo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rồi kho ứng dụng đâu xài 😔(. Nếu cài được app android thì ngon
@tobe2405 Bác nói cũng đúng 😁
@sieu_nhan Làm gì mà full support. ngay cả máy android thì chưa chắc support hết theo các phiên bản mới. hay các game độc quyền và 1 số app đặc biệt như live wall hay launcher nữa.
@privatesky Android chưa chắc chạy được hết kho ứng dung nói chi xài ké. Bạn xài 4.4 chưa? và hiện tại Jolla mới support độ phân giải thấp tè và cpu chỉ 2 core trong khi nhà android từ 4 -8 core và res QHD. Xem Jolla đủ tài chánh và nhân lực để bán os cài lên máy khác không? BB10 chạy được cấu hình cao hơn và app android mà còn tèo kìa, vốn bb dĩ nhiên hơn Jolla rôi.
@ragefighter thế b còn muốn ntn nữa. muốn nó chạy y như cái máy android thì mua luôn máy chạy android cho rồi. cơ bản chạy đc 90% app android là ok lắm r. b định mua đt về test game à mà yêu cầu cao thế =.=!
fractal
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhớ n800thần thánh ngày nào
@fractal Ko biết n800 có gì hay bác nhỉ?
E chỉ mới đc xài qua n900. Mặc dù hồi đó vớ con máy lỗi sóng di động. Nhưng dùng như máy để vọc vạch cũng khá là ghiền 😁
Nào là OTG, dual boot Android, phá pass... Sướng vãi... Nhớ thiệt :D
@thaihue_nh9 Bác phá được pass wifi trên n900 ah, hồi xưa mình dùng cắm cả buổi chả ra thể thống gì, còn nóng máy nữa chứ.
@dang_trong Pass máy thôi bác. Wifi thì máy tính phá còn khổ huống chi là đt hở bác. E chưa bao giờ phá đc cái pass wifi nào hết 😁
fractal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thaihue_nh9 lúc n800 ra đời thì nó là chiếc Pda kô đụng hàng mà b.
Sau này dùng n900 nhưng ít có time vọc vạch. Chỉ boot nidroid
rùi chơi game. Chơi xog lại boot meamo để alo
goon102
ĐẠI BÀNG
10 năm
thêm sự lựa chọn cho người dùng
robertduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang dùng N9 và chờ đến ngày cài dc Sailfish để trãi nghiệm 😁
canhkyhb
ĐẠI BÀNG
10 năm
@robertduong N9 up android đi bạn chạy được android mà
robertduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@canhkyhb mình có dùng kèm Nexus 7 với N9 nữa nên ko cài adr cho N9 bạn ơi, với lại cài cũng ko gọi điện dc và ko ổn định nữa. Gắn bó với N9 tới giờ nên chỉ mong nó cai dc sailfish thôi, vì khó mua jolla phone dc do giá cao và ko biết mua thế nào, hì
có thêm cái để thử cũng hay... nhưng chắc ông ZOLA này cũng đòi hỏi cấu hình tương đối, chỉ sợ toàn máy tầm trung mới thử chứ máy cao cấp ít khi nó muốn thử
huongvt85
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cạnh tranh là oánh nhau
dracula_bg
ĐẠI BÀNG
10 năm
một bước tiến rất khôn của jolla. tạo cho người dùng tò mò với một hệ điều hành mới, nếu thân thiện hơn androi thì sẽ có một lượng lớn người dùng sẽ bắt đầu quan tâm đến jolla.
@dracula_bg Mình nghĩ chả ai quan tâm đâu, ngoại trừ mấy bác Nokia đang ngóng trông ngày đêm
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@king_of_mar1311 Mình thì nghĩ có mỗi bác là ko quan tâm thôi , thôi thì đừng có vào cmt như tỏ vẻ quan tâm làm gì
Jolla ngon hơn android nhưng việc phát triển ứng dụng cũng nan giải hơn nhiều
@wayche Ai nói bạn là công ty Jolla phát triển cả os? đó là bản build meego trước nokia hợp tác với intel rùi giờ nhóm này lấy source làm tiếp chứ ở đó mà phát triển từ đầu đến cuối?. Thì dĩ nhiên bạn thích nokia thì Jolla làm gì cũng ảo tưởng mới ghê. Ai nói Jolla ko lien quan nokia? source os điều là nhân viên cũ của nokia đó thôi. Ko xem tin tức ah?. Bạn cũng đọc và hiểu tiêu đề giùm. Bài viết này nói về làm os chạy dược trên android khó gấp nhiều lần so với cài app android vào. và mình nói ý tưởng này ko khả thi. ngay cả MS mạnh vậy còn chưa làm wp cài trên các máy khác như pc nói chi là Jolla chỉ là công ty tép riu, vốn it, nhân lực it.
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@ragefighter Liên quan beep gì nữa đâu , có đầu tư vốn vào đâu , có cổ phần gì đâu , chả còn họ hàng thân thiết gì cả , nếu có thì dùng 1 đóng cộng nghệ từ nokia như clear black , hay cái app độc quyền từ nokia rồi
@wayche Khộng đọc nội dung àh? cái Jolla là bản meego lúc trước nokia làm chung intel thì đó cũng là của nokia. chứ còn gì nữa? còn mấy cái kia thuộc về phần cứng. đang nói đến os.
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@ragefighter Xin lỗi à , từ đầu đến h mình chưa đả động đến bạn việc mình phán Jolla sẽ đem đc sailfish os chạy tốt trên các máy android à , mình chỉ nói jolla phone hiện h có thể chạy tốt các app , game phổ thông thôi nhé , với lại nói như bạn chắc mình thích android là thành fan của chục cái thương hiệu htc , ss , lg , google luôn quá
Jolla phát triển theo hướng gần giống một bản rom cook của Android
davuong
TÍCH CỰC
10 năm
khó cạnh tranh với android vì đứng sau nó là 1 thế lực hùng mạnh nhất GOOGLE.

Sent from Bác Sĩ Hai Súng using iPhone 5s 64GB!
đa nhiệm của sailfish giống với BB OS 10 nhỉ 😃 nếu vậy thì mấy cái nút navigation có sẵn của máy coi như bỏ rồi 😁
điều này sẽ giúp thu hút các vọc-er hơn đây
Nếu cài đc trên tất cả các máy như cài win thì quá ngon luôn. Trắc chắn sẽ phát triển vượt trội 😃. Thích rồi nha.
Rất mong chờ ngày đó sẽ tới sớm, đã từng rất thích meego
Ước gì nó để ý đến cái Sky ghẻ để được xài ké xem thế nào =.="
Em này là hậu nhân của Megoo phải không nhỉ?
Mr.85
ĐẠI BÀNG
10 năm
Toàn các ông không dùng meego không hóng Santfish từng ngày như các anh em lỡ yêu N9, vào phán như đúng rồi.
Không tìm cách đưa nó lên N9 lại đưa nó lên mấy thằng "Ăn - Roi"
Buồn lại thêm buồn 😔(
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@Mr.85 N9 cấu hình yếu so với mấy con Android nhìu bác ơi. Với giờ kiếm đâu ra N9. Nó lên mấy con android là đúng rồi. Số người dùng N9 giờ ít xịt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019