Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

J_Android
24/7/2012 8:1Phản hồi: 431
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em không dùng Linux là bởi app Impress của nó không thể đọc trơn mượt các file thuyết trình, cũng như nó có quá ít theme để mà lựa chọn
Mình chỉ thích windows thôi! Hệ điều hành khác thiếu nhiều thứ mình cần, trinh download giống IDM, đặc biệt là game😔
Mình không cho rằng là vậy. Thực sự mình thấy Gnome3 hiện tại rất tiện dụng (với chuột và bàn phím). Cũng thấy chủ thớt nói mấy lần về vấn đề Gnome3 được optimize cho màn cảm ứng nhưng mình thấy 50/50 thôi và chuột + bàn phím vẫn phù hợp hơn.
nhớ lại chục năm trước lúc mày mò Linux thì thấy KDE giống với windows hơn, phần lớn các distro lúc đó cũng xài KDE nên khoái KDE. nhưng mà khi rành hơn rồi thì càng xài càng thấy KDE chán
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
Mình muốn hỏi về 1 số thứ như sau:
+Tính tương thích với driver của hệ máy PC trong khoảng 2010 đổ về sau
+Duyệt trang flash có bị crash hay nặng nề như Ubuntu ko? (Duyệt 3-4 trang full flash cùng lúc)
+Những ứng dụng cơ bản như: Yahoo, Skype... có trên nền tảng này ko?
+Trình xem phim và nghe nhạc có hỗ trợ tốt một số định dạng như (Phim: MKV, AVI...; Nhạc: FLAC...), xem phim Full HD trên OS này có ổn định hay ko?
+Độ an toàn của OS này? ( bảo mật, khả năng tránh virus...)
+Độ tương thích với các định dạng ổ cứng phổ biến cho Windows (FAT, NTFS...)
...
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buihungkb Mình có thể tạm trả lời như sau:
+Driver với các máy PC từ sau năm 2010 tuy không thể nói là đáp ứng được 100% nhưng cũng được tầm trên 90% nên bạn không cần lo lắng.
+Duyệt web có flash ổn định
+Skype thì có ứng dụng chính thức còn yahoo bạn có thể dùng ứng dụng bên thứ 3 với đầy đủ chức năng.
+Xem film thì dùng VLC ổn định như trên windows
+Về độ bảo mật thì linux thực sự là vô đối, có người nói là do ít người sử dụng nên nó ít virus, có người nó là nó được cập nhật thường xuyên và chế độ phân quyền tốt nên ít virus, nhưng dù sao thì linux vẫn ít virus và có độ bảo mật cao.
+Hoàn toàn tương thích ngược với các loại ổ FAT, FAT32, NTFS(tuy dùng Ubuntu phiên bản gần đây hình như bị loại bỏ khả năng ghi chỉ cho đọc nhưng bạn hoàn toàn có thể cài đặt thêm khả năng ghi chỉ với vài bước đơn giản).
@buihungkb + Tương thích tốt, vấn đề nặng nề nhất chỉ là mấy cái driver vga, nhất là mấy con laptop hybrid, còn lại tốc độ load driver Windows gọi bằng sư phụ (cắm - chạy đúng nghĩa, không mất thời gian chờ như Windows) (chả biết Windows 8 đuổi kịp chưa nữa)
+ Mình chưa thấy nó crash (một cái máy khác chạy Windows mình thấy nó crash suốt, tuy nhiên chả quan tâm)
+ Yahoo có kha khá thứ thay thế. Skype đã thoát khỏi giai đoạn beta.
+ Xem Full HD mượt hơn Windows nếu chạy trên máy cấu hình yếu (Core 2 Duo, VGA 4500MHD chạy Windows vỡ hình, Ubuntu không bị, về lí thuyết nhạc sẽ cho chất lượng cao hơn Windows nếu dùng default, nếu cài thêm, config,... thì sẽ như nhau). Các codec đều có sẵn, không phải cài thêm.
+ Tạm thời ít virus + do thiết kế OS mà virus nếu có cũng không lây lan nhanh và rộng được như Windows. Bảo mật thì nếu default thì Linux tốt hơn, nếu config tốt thì Linux tốt hơn (mấy hệ thống có giá trị cao toàn chạy Linux)
+ Tương thích tốt.
@buihungkb Để tra lời câu hỏi của bác cũng khó mà dễ, khó vì không biết máy bác cấu hình thế nào vì một số driver về Graphic Card thì đòi hỏi phải tự thân tùy chỉnh chứ không auto được bác. Còn dễ thì bác chỉ cần tạo 1 OS Live USB rồi chạy thử trên máy, nếu thấy ổn thì bác cài luôn còn không thì tháo tát tháo USB ra là máy bác như cũ

+ Mình dùng mở Firefox, Chrome (10-15 tab), Skype, Pidgin (thay thế Yahoo), Office, Email, Graphic mà chỉ tốn có 1-1.2GB RAM chạy rất mượt và nhanh tùy bác chỉnh hiệu ứng chạy chậm, nhanh hay tức thì.
+ Xem phim thì nhiều trong đó bác có thể dùng VLC là tốt nhất
+ OS này khá an toàn, chắc tại ít người dùng nên không ai chịu làm virus 😁
+ Windows không mount được linux partition nhưng Linux moutn được hết, FAT, NTFS, Ext3,4...
@J_Android Bên Win, mình dùng ứng dụng này đê gắn kết ổ cứng linux, miễn phí nhưng khá mạnh: http://www.ext2fsd.com/
Dữ,Bủa này lên bài luôn ta
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
thật ra thì ít ai đánh giá cao KDE, cũng 1 thời vọc vạch linux, mấy bác bên ubuntu-vn nói khó tuỳ biến và hay bị crash, máy yếu ko kéo nổi....
ps: ubuntu cũng có thể cài kde, mà kde cũng có thể cài gnome
Giao diện minh hoạ đẹp quá!
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
em vẫn đang cài window vs ubuntu, không biết làm sao để gỡ ubuntu ra khỏi máy mà không ảnh hưởng tới window, em từng chơi ngu xoá phần vùng ubuntu nên không khởi động vào win được lun
@dlcr đang dùng win xp thì lấy đĩa boot > vào dos gõ:
fdisk /mbr
rồi xoá phân vùng của ubuntu đi thì sẽ vẫn boot bình thương như ae dùng win.
nói thật là dùng \\ cho vui chứ gỡ ra làm gì!
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
@Tung&linux em mún chuyển qua lại mac osx, có cách nào gỡ ra không anh hay bài hướng dẫn nào không
ngbaanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lâu lâu thấy 1 bài cho linux lại hí hoáy cài chơi. Lướt web,chat chit, vọc vạch 2 3 tháng lại xóa về với windows 😁
Sky_Wings
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi chút cái KDE với Gnome giống và khác nhau chỗ nào vậy, bản nào dùng giống win hơn vậy? 😔
@Sky_Wings Giống WinXP thì chỉ có Xfce và LXDE (không tính GNOME 2 thì không còn được phát triển upstream nữa)
Giống Win7 và Win8 thì chỉ có Unity (Ubuntu).
Bác cho em hỏi 1 chút, bản này có thể cài song song với windows hay cài được trên máy ảo không ? dạo trước em cũng cài song song Ubuntu 12.4 LTS với win7. nhưng khổ nỗi em không tùy biến được và lại nó yêu cầu cấu hình khá cao nên cài 1 thời gian lại gỡ đi. chạy trên máy ảo thì nặng nề quá nên cũng không dùng... Hì..! nếu bản này có thể cài như em nói ở trên thì nhất định em sẽ down về dùng thử 😁... sau đó mới có thể nhận xét là "có thể thay thế cho windows" hay không ?!
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cool_boys Máy của bạn chạy ngon lành Windows 7 thì chạy Ubuntu 12.04 là chuyện quá bình thường mà vì Ubuntu nói riêng và Linux nói chung thường không yêu cầu cấu hình cao như với Windows đâu.

Còn việc cài Ubuntu thì tốt nhất là bạn nên cài trực tiếp ra ổ cứng như 1 hệ điều hành riêng biệt hơn là cài trên máy ảo.
think pad
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn quen với Ubuntu hơn, chắc là do mình lười................
tienlbhoc
TÍCH CỰC
12 năm
Linux về mặt desktop vẫn chưa thân thiện lắm so với mac hay window.
Mình cũng đã dùng ubuntu (một distro của linux) qua nhiều phiên bản từ bản 8.04 đến bản mới nhất (dùng như 1 hệ điều hành thứ 2 để cứu dữ liệu khi win hỏng).

Trong các giao diện cho linux thì mình thấy gnome 3 thực sự là một cải tiến về giao diện mình đánh giá cao nhất, thân thiện, đẹp và không nhái giao diện nào trước đó, cải tiến vượt bậc so với gnome 2.

kde , openbox .. thấy không có gì gọi là đáng chú ý, kde nhái window quá nhiều.
Hiện có thêm unity của ubuntu nhưng mình cũng không thích thằng này tí nào.

Còn trong các distro linux thì có lẽ android là xuất sắc vượt trội nhất, các distro linux trên desktop cộng tất lại chưa được 2%, trong khi trên mảng mobile thì android bá đạo đang lấn sang máy tính bảng, các hệ thống nhúng, thiết bị đơn giản như tivi, đầu xem phim, máy ảnh .. có thể sẽ lấn cả pc trong tương lai gần.
@tienlbhoc Mặc dù Android dùng Linux kernel thật, cơ mà mình cũng không chắc có gọi là distro để so sánh với các distro khác không nữa, driver của Android gần đây mới được merge vào upstream của Linux kernel thì phải, nó cũng ko dùng GNU toolchain,... nói chung là chỉ có mỗi cái nhân.
m dùng rồi...nhưng cũng tùy vào từng người nữa...với e thì ko thể thay thế windows được...nếu dùng được adobe ps-dw..., phần mềm lập trình visual studio của ms... thì e sẵn sàng chuyển ngay
@hoangcam90 2 món của Adobe mình không rõ chạy được không. VS có gì hay vậy? mình thấy trừ khi dùng .Net (mà cái này cũng chả tốt lắm) thì VS chả làm được cái gì hay ho cả (cảm nhận cá nhân)

P/s: nhiều người không phân biệt nổi Linux distro, DE, WM,... do quá quen Windows nên không có được những khái niệm cơ bản như DE, WM (Windows có chọn được đâu mà quan tâm)

Cũng nhiều người không phân biệt được cái tốt với cái quen dùng, phổ biến.
@Spirit Coder m dùng vs lập trình c#, .net với cả lập trình di động nữa (như windows mobile hay windows phone) thấy môi trường lập trình c# cũng hay, với lại m cũng đang học thôi, chứ đâu phải dân lập trình chuyên nghiệp, hehe 😁
linux thì m chỉ dùng qua ubuntu và cái kde này vài lần thôi, chứ thay thế được windows hay ko là cũng tùy thuộc vào từng người và nhu cầu công việc của họ như thế nào...
cái ông J_Android này chuyên đi like bậy bạ😔 hôm nay có bài hay gớm:p . Like lại. 😁
Phải chi chạy dc ứng dụng đồ họa thì chuyển wa rồi
linhloco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@MyopicWorm Cụ thể đồ họa là phần mềm gì bác? Nếu mà khơi khơi chỉnh sửa ảnh thì có Gimp (tất nhiên là thua xa PTS, nhưng với em thì nó hơi bị thừa 😆, còn dựng mô hình 3d, hoạt hình hay dựng cho game thì xài thử Blender đi - em đang học cái này, hơi bị hay đó.
Mấy cái này có bản Windows đó, nói chung là bác hãy thử rồi phán 😃
đầu tiên, tiền đâu. cái này free, mà giao diện vậy là tốt rồi, đòi đẹp như windows thì mua windows hay bẻ khóa cho rồi, có ai ép dùng linux đâu, giờ có ai bắt đâu.
vâng nói chung là em cũng hơi gà trong khoản tùy biến + trình độ "tiếng anh miền núi" nên cũng khá khó khăn để sử dụng... hì dạo trước em chỉ dùng Ubuntu để phục vụ cho việc giải trí, lướt net vì khi cài em để cái swap những 5GB nên chạy cũng được. thế bản Kubuntu này có những khác biệt gì so với Bản Ubuntu truyền thống không bác (Ý em hỏi là theo những trải nghiệm của bác ấy... chứ tìm thông tin này trên mạng người ta cứ nói lòng vòng, quanh co... hì. em thấy khó hiểu).
Thanks bác nhé..😁
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cool_boys KUbuntu thì khác so với Ubuntu thường là sử dụng giao diện KDE trong khi Ubuntu trước đây thì dùng Gnome 2 còn giờ là Unity, còn lại về phần nhân là vẫn giống.
Sự khác nhau trong quá trình sử dụng chủ yếu là đến từ giao diện mà thôi nhưng ngoài ra cũng có 1 số phần mềm không tương thích được với KDE nhưng số này cũng ít. Nói chung là khác nhau chủ yếu về giao diện.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Thích sự đơn giản của GNOME hơn là KDE, mình có dùng vài lần Kubuntu hoặc openSUSE KDE nhưng đều ko trụ lâu được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019