Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

J_Android
24/7/2012 8:1Phản hồi: 431
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks bác về những chia sẻ quý giá..! Tầm nhìn chiến lược của bác cũng tốt. Có kinh nghiệm gì bác chia sẻ để ae có thêm kinh nghiệm nhé. 😁
linux rất tốt 😁
Đưa về giao diện window ngày xưa là ok.
Nói chung đẹp :d
Mà file cài dạng j zậy (*.deb ah)? Có chạy dc *.exe ko?
Cấu hình đòi tới 1GB RAM. Mình có con Lap ram 512 :p, ko bit có chịu nỗi ko?
Nhìn có vẻ vẫn còn sơ khai quá, mà thấy có vẻ chỉ là ăn cóp của Mac và Win
@Sonltt Còn tùy độ tùy biến của mỗi người. Mặc định Kubuntu hay OpenSuSe (KDE) có giao diện khá đẹp. Nhưng bác chủ thớt tùy biến đơn giản đi nên nó sơ khai thôi. Hiệu ứng của Kwin cũng khá mượt.
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
3 máy tính đang dùng đều dùng win 7 bản quyền nên có lẽ kiếm 1 con khác dùng thử coi thế nào thôi. Chứ thay thế chắc không được.
richarmarx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy rất lạ hay tại bạn mới biết Linux, Fedora trước giờ vẫn chạy KDE , "Một nhánh khác vẫn đang âm thầm..." KDE từ trước đến giờ nó phổ biến đến mức ai xài HDH Linux cũng biết. Nó ầm ỉ đến mức nhiều diễn đàn VN và nước ngoài có thể kiếm tiền từ cơn gió mà nó mang lại.
Còn nữa cái tiêu đề này cứ như đang so sánh CLB AC Milan và đội Tuyển Anh.
Hay bạn giới thiệu về cá thủ thuật làm Ubuntu hay Fedora trông ngầu hơn về giao diện cũng hay đấy.
@richarmarx Các bản mới chạy Gnome 3 đều dùng Javascript và CSS để tạo giao diện nên đòi hỏi chút kiến thức lập trình về Javascript hay CSS. Mình có giới thiệu một bài về openSUSE GNOME 3 chắc cũng gần với Fedora. Bác tham khảo link tại http://www.tinhte.vn/threads/951301/

Còn Ubuntu thì họ theo hướng Unity riêng nên mình chưa có thời gian nghiên cứu thêm
so vs win 8 thì...😁
loha999
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp, mang dáng dấp Mac 😃
keq9vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng đang dùng linux và cũng sử dụng trong 1 thời gian dài rồi, nhận xét chủ quan thì linux sử dụng cho công việc và học tập thì ổn, còn muốn đẹp và trải nghiệm tốt thì nên dùng MAC hoặc WIN. Lý do đơn giản là các nhà phát triển không đầu tư nhiều cho ứng dụng của họ trên môi trường linux thì phải. Một số tool hay framework mình dùng thấy ngốn RAM kinh khủng, hoặc là bị thiếu hụt chức năng và hay có lỗi lặt vặt xo ứng dụng được viết cho WIN nên độ sung sướng cũng giảm nhiều khi sử dụng. Cài cắm giao diện cho Linux mà lại chạy trên laptop thì nóng thôi rồi, pin cũng tụt không phanh luôn 😁

Góp ý với chủ thớt là KDE có thời gian và lịch sử phát triển lâu hơn GNOME nhé, mình thấy ở VN ít người dùng thôi, chứ nó cũng khá phổ biến đấy :D.
@keq9vn Bác này chắc chưa nghịch mấy cái conky bao giờ nến mới phán vậy.

Bác tham khảo mấy cái conky tại đây:
http://www.linuxhaxor.net/8-beautiful-conky-desktop-monitor-setup/
http://www.linuxandlife.com/2011/09/beautiful-conky-linux.html
Làm việc văn phòng cần nhất sự ổn định, thông dụng của hệ điều hành. Tương thích với tất cả các thiết bị phần cứng đi kèm như máy in, ... Quan trọng nữa là được nhiều hãng phần mềm ưu tiên hỗ trợ trước hết như: Photoshop, ...
Cái mình bi ức chế nhất khi dung linux là không call đc video call của yahoo !
các bác chp em hỏi bản này nó có mount cái ổ đĩa ra desktop khi mình truy cập như ubuntu không, em bỏ ubuntu vì cái bệnh đó 😃
@linh_son_nguyen Theo mình dùng thì không có mount ra màn hình còn nếu muốn bác thì nó có thể tùy chỉnh (mình cũng chưa thử), khi mount Notify (góc phải dưới) sẽ hiện lên để bác dễ thao tác.
Gnome 2 vẫn là lựa chọn tốt nếu không thích sự màu mè của KDE và rắc rối của Gnome 3.
bác hướng dẫn cài song song với windowns 7 đc ko bác ơi 😁
lần trc em cài ubuntu xong bị lỗi cả file boot, ko tài nào boot đc vào win7
là ubuntu thôi, có điều Ubuntu bình thường chạy đồ hoạ Gnome, còn ubuntu này chay đồ hoạ KDE, để phân biệt chúng nhà sản xuất đã thêm chứ K vào thành KUBUNTU, app không nhiều nhưng với những bạn bắt đầu nghiên cứu linux thì đây cũng là một môi trường khá thú vị. có điều bạn có đồ hoạ thì bạn sẽ tốn time chạy của hệ thống. 😁
trongluong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vẫn thích Ubuntu hơn
bkis1112
TÍCH CỰC
12 năm
mới chừng đó mà dám hô là "sự thay thế tuyệt vời", vãi thật
quatlamtu
ĐẠI BÀNG
12 năm
KDE giao diện cũng đẹp nhưng sau mấy hôm chạy thì gỡ luôn,lý do là đẹp nhưng ko hợp,hay bị treo-điều chưa từng xảy ra khi dùng win 7
mình dùng mint debian xfce. 😁 tại thấy kde với gnome 3 làm cái quạt làm mát của laptop mình quay còn máu hơn cả khi dùng win 7. :D tuy nhiên xfce ko tiện lợi cho lắm. dù gì thì mình cũng ko cần nhiều! 😃
cuibapsuplo
ĐẠI BÀNG
12 năm
đứng về phía user bt thì chả có lý do gì để chuyển sang cái này cả, cái câu thay thế windows haiz wa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019