Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

KDE: sự thay thế tuyệt vời cho Windows?

J_Android
24/7/2012 8:1Phản hồi: 431
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nqchungv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có cài song song với Windows được không các bác?

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
@nqchungv đc. linux chơi đẹp với windows lắm. cứ cài là nó tự nhận patrition của win và thêm vào menu boot của nó. lúc xóa linux đi thì phải dùng đĩa win để fix lại master boot record!
finallove
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chả hiểu sao mỗi lần cài Linux vào là laptop(HP 6930p) chạy nóng kinh khủng, mặc dù rất thích nhưng đành phải tháo ra cài lại Win 7, chán!
@finallove Chắc là do cái các ATI của bạn rồi. Driver nguồn mở (Radeon) quản lý năng lượng rất kém + thêm quạt lúc nào cũng chạy hết công suất. Còn cái driver đóng (Catalyst thì phải ) quản lý năng lượng tốt nhưng không còn hỗ trợ mấy con gpu cũ rồi (HD5000 đổ lại).

Khuyên chần thành - Bác nào muốn dùng Linux với laptop thì nên chỉ dùng GPU của Intel thôi (trừ con Atom cũ ) và tỉm hiểu kĩ cấu hình của laptop trước khi mua.
@*nix-fan Híc, muôn thuở thì chỉ có cạc intel là tốt nhất cho linux, driver nguồn đóng của ati cũng không ngon lắm, mà mình thì lại thích xài cạc ati vì nó coi phim đẹp
nó có gì hơn windows vậy ?
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
12 năm
- Hồi trước cũng cài Fedora KDE cho cái máy bàn rồi nhưng thấy...giống giống với bác Bill quá. Đang chuyển qua SuSE Gnome, chạy cho máy lap. Gì thì gì, khác biệt một chút 😃
@Ne0_Njcky
Ah bác mua bản SUSE Linux Enterprise Desktop ? hay ý bác là bản openSUSE gnome 12.1
chắc xin con lap còi của chị mình vọc thử quá
ram 512 MB chịu nổi không bác?
mình cũng một thời gian vọc vạch cái fedora 14,kubuntu 10.10..nhưng dù là kde.gay gnome thì mình đều có cảm giác bí bách cho đôi mắt,không được thoải mái như windows......
KDE mình thấy vẫn ko thân thiện bằng Windows, nhất là K-menu rắc rối hơn Start menu nhiều. Giao diện của KDE bóng bẩy quá mức cần thiết, nhiều hiệu ứng chẳng có tác dụng gì (ví dụ icon của ứng dụng nhấp nháy bên cạnh con trỏ khi khởi động ứng dụng đó).

Mấy cái distr trên cũng có phiên bản KDE song song mà bạn. OpenSUSE thì nổi tiếng với KDE rồi.

Hướng đi của KDE cũng dần chuyển sang touch rồi nhé:

cần gì, hai cái này cùng nhân, em nhớ chỉ cần sudo là chuyển từ gnome sang kde mà bác chủ, qua ubuntu-vn xem đi, hum trước em đổi từ kubuntu sang ubuntu quá bá đạo😁
Cài đi cho mau hư máy 😁
sangnh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết có bản dành cho kiến trúc powerpc không anh em. Down về cài cho con G4 test thử 😃
@sangnh Có đây bác https://wiki.ubuntu.com/PowerPCDownloads, ngoài ra còn hỗ trợ cả ARM nữa, đang chờ mấy con ARM box để test
Bravo, cám ơn chủ topic vì bài viết hay. Mình cũng là fan của KDE ( openSUSE ). Nhưng vì lí do công việc nên tạm dừng sd hơn 1 năm nay rồi.
zduannv
ĐẠI BÀNG
12 năm
KDE chỉ để trải nghiệm, nghịch ngợm thôi, chứ thay thế tuyệt vời thì nghe không được lọt tai lắm. Windows có giá của nó lắm.
@zduannv Thay thế được hay không thì tùy nhu cầu mà bác. Với nhu cầu của em thì Windows không đáp ứng được cho dù chỉ 10%.
không với tôi windown là quá tuyệt dồi. và sau này nếu có time sẽ nghiên cứu thêm mấy thứ này.
KDE vẫn hay crash.
Tuy nhiên ngay từ thời Redhat 6,7 (2002) mình đã xài KDE và thích giao diện này hơn GNOME.
Sài KDE rất dễ bị lỗi hơn GNOME nhé, mình vẫn đang sài Ubuntu và rất nhiều distro khác của Linux.
KDE khi update gì đó dễ ăn lỗi nhất, cái lỗi này cũng có trên GNOME nhưng ít hơn và cũng dễ fix hơn là KDE, chắc vì GNOME dc hỗ trợ nhiều hơn vì nó là mặc định 😁
HTP@87
TÍCH CỰC
12 năm
xài linux muốn cài phần mềm phải dùng câu lệnh thế thì làm sao phù hợp với người dùng bình thường
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@GW007 cái này lạc hậu rồi. Em cài soft qua kho, qua playonlinux có dùng câu lệnh nào đâu. Riêng file .deb thì có dùng lệnh để cài vừa nhanh vừa nhiều, 😁. Còn bt thì kích đúp cũng dc mà lâu. :D.
@formica Ngày xưa, khi mà internet chưa phổ biến thì dùng linux là 1 cực hình, bởi vì dùng linux phải có mạng để tùy biến thì mới ngon.
Cái dở của Linux nó có 1 yếu điểm là đôi khi thư viện không đầy đủ, nhưng cái dở cũng là cái mạnh: cần cái gì cài cái đó, giúp giảm thểu những thứ không dùng làm nặng máy.
hltan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Share cái hình chụp desktop cho những ai còn chê Linux xấu hơn Windows nhé!
@hltan Thank! vì đã hướng dẫn quá chi tiết.
nhưng mình nghĩ câu lệnh cuối cần thêm sudo nữa mới cài được
$ sudo apt-get install php5-cli php5-curl

thế không mở bằng file .conkyrc à?
@hltan lỗi font bạn ơi! giúp mình cách đổi font đi.
@hltan em bi loi font nang bac oi. help! lai con ca Gmail va facebook vao o dau nua?
hltan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Tung&linux Gmail
- Mở file ~/.conky/gmail.php, điền USERNAME & PASSWORD của bác vào

Facebook
- Mở file ~/.conky/fb.sh, mình có giải thích cách chỉnh trong file này rồi

Lỗi font
- Font được quy định trong file cấu hình ~/.conky/*.conf.*
- Facebook dùng font Tahoma, những cái còn lại dùng font Ubuntu. Nếu máy bác không có những font này thì bác chỉnh lại
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bác nào hướng dẫn cài cái này dùm ko. Mình ko rành về cái này nhưng thây hay hay muốn cài len may cùa mình thử.
bakery00
TÍCH CỰC
12 năm
mọi người cho mình hỏi, mình cài ubuntu 12.04 ,tạo pass theo yêu cầu,nhưng pass đó mình chỉ có thể đăng nhập vào,còn khi can thiệp vào bên trong HDH thì pass đó k có tác dụng, mình đã thử chuyển sang chế độ tự đăng nhập thì sau này update phần mềm nó yêu cầu mình nhập pass, mình nhập pass cũ nó k nhận nữa, vào trong sửa pass nó cũng k nhận pass cũ luôn, h phải làm sao các bác, có cách nào 4mat factory giống như trên android k, mình mới thử qua ubuntu nên gà khỏi nói,các bác khỏi chê nhé
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bakery00 mình không rõ nhưng bạn thử tắt unikey rồi gõ xem. Nếu đang gõ mà nó hiện ký tự ra với dấu gạch dưới chân là bạn đang bật nó đấy.
bakery00
TÍCH CỰC
12 năm
@formica máy chưa cài gì luôn bác à, bữa loay hoay tìm cách gõ unikey mà k có nên chat facebook toàn copy với past từng từ 1 ^^
@bakery00 Àh để cài unikey bác dùng dòng lệnh tại terminal như sau sudo apt-get install --reinstall ibus ibus-unikey gnome-icon-theme gnome-icon-theme-full

Sau đó vào phần System Settings -> Locate -> System Languages -> tab Set System Language -> English (United States) -> bên dưới có phần Keyboard Input Medthod -> chọn ibus. Sau đó logout bên phần icon hệ thống (góc phải dưới) có hình bàn phím -> nhấn chuột phải chọn Preferences trong đó Show Language Panel (thanh cấu hình đánh tiếng việt nên chọn When Active hay Always nếu các bạn chuyển kiểu gọ VNI hay Telex), Input Method dùng để chọn bộ gõ ở đây là Unikey.

Cuối trang 1 có hướng dẫn đó bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019