Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kết nối iPhone qua WinSCP không cần Wifi...

vietanhle
5/8/2008 3:34Phản hồi: 539
Kết nối iPhone qua WinSCP không cần Wifi...
Hướng dẫn kết nối iPhone qua WinSCP không cần Wifi!!!

Mình mới tìm được một chương trình có thể giúp kết nối iPhone bằng WinSCP mà k cần tới Wifi (chỉ cần kết nối bằng cable USB) nên muốn chia sẻ với các bạn trong diễn đàn, đặc biệt là những bạn nhà k có wifi.

Yêu cầu:
- iPhone cài OpenSSH
- Máy tính phải cài Microsoft .NET framework 3.5 và iPhone Tunnel Suite (link download phía dưới)

* Microsoft .NET framework 3.5 có 2 bản:

+) Bản standard dung lượng 2.73Mb (khi chạy file setup thì yêu cầu phải có internet để download data):
http://download.microsoft.com/download/7/0/3/703455ee-a747-4cc8-bd3e-98a615c3aedb/dotNetFx35setup.exe
+) Bản full dung lượng 197.11Mb (khi setup khỏi cần internet vì đã là full package):
http://download.microsoft.com/download/6/0/f/60fc5854-3cb8-4892-b6db-bd4f42510f28/dotnetfx35.exe

* iPhone Tunnel Suite dung lượng 2.63Mb download tại đây:
http://www.makkiaweb.net/itunnel/data/its_setup.exe

Như vậy là đã đủ các soft cần thiết để vọc rồi nhé! Các bước như sau:

- Mở SSH trên iPhone
- Cài Microsoft .NET framework 3.5, khởi động lại máy tính theo yêu cầu
- Cài iPhone Tunnel Suite và chạy chương trình

Quảng cáo

- Kết nối IP với máy tính bằng cable USB, click vào nút iPhone Tunnel, khi đó sẽ xuất hiện một cửa sổ command line, nhớ bỏ qua đừng có đóng lại

- Click WinSCP, màn hình sẽ hiện ra như sau:

WinSCP login.jpg

- Trong Stored sessions đã mặc định sẵn là iPhone, click Login, nếu chương trình hiện lên một cửa sổ hỏi về host thì chọn Add là an toàn nhất.

Nếu thành công thì sẽ hiện ra cửa sổ kết nối như sau:

Quảng cáo

iPhone - WinSCP.jpg

Chú ý: nếu bạn nào k thích click vô WinSCP trong chương trình iPhone Tunnel Suite mà chọn Putty thì phải đánh vô 127.0.0.1 trong ô Host name

Em đã hướng dẫn chi tiết như vậy rồi, mong các bác làm thành công rồi thanks giùm một cái cho công lực của e nó tăng lên nhé! Hehehe...
539 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bluechan
ĐẠI BÀNG
16 năm
hay wa để thử cái nào nhà hok có wifi hix
Bạn cho hỏi là cái này có thể dùng cho FW 1.1.X không?
😃 Công viết bài và thiện chí post bài của Bạn cũng đủ để click "Cảm ơn" rùi.

Bài hướng dẫn nào cũng wi-fi & wi-fi. Cần Install trình nào, khi search ra đều hướng dẫn mặc nhiên là có wi-fi, nhưng tỉ lệ người có wi-fi và ko có wi-fi để xài là 1 sự chênh lệch rất lớn.

Ở iphone firmware 1.x.x mình rất thích chương trình Gopher vì đã giúp ích cho những người không có wi-fi rất nhiều.

Với iphone firmware 2.0, thật là thích khi có thể sync Apps qua itunes (ko cần wi-fi), vì là máy unlock nên cần có 1 số chỉnh sửa bằng WinSCP nhưng 😔 search hướng dẫn rồi đành potay.com (ko thể bỏ việc để ra ngồi cafe wi-fi được). Đọc được bài của Bạn mình rất vui, lại vọc con iphone tiếp được rùi.

Mình sẽ post kết quả khi down xong dotnet.

Tiếc là chỉ click "Cảm ơn" cho Bạn được có 1 lần 😃
cuongnd
TÍCH CỰC
16 năm
Không có Wi-Fi thì PC kết nối với iPhone bằng giao thức nào hả pác?

Cá nhân mình nghĩ nếu ko có Wi-Fi, không cắm cáp... thì PC (Laptop) kết nối với iPhone bằng ...niềm tin (!!??)
không có wifi thì kết nối với iphone bằng cáp thôi chứ sao giờ
Vấn đề Open SSH là cái gì hả mọi người ơi 😁 Mình mới xài IP nên hơi gà 😃
Mình cũng không rõ cái này lấy đâu ra.chỉ dùm nhá
OpenSSH bạn có thể cài đặt = wifi, thông qua Cydia. bạn cứ vào Cydia gõ OpenSSH là sẽ thấy :angry6wn:
Trong này không hề nhắc đến phương thức giao tiếp giữa Iphone và PC (Bằng wifi,hay không thấy nói cắm iphone vào cable Usb)..mình không hiểu.
bác Vietanhle đã có lòng giúp đỡ anh em thì giúp cho trót đi chứ - bác chỉ nói là không cần wifi nhưng lại không hề đề cập đến có cắm cáp usb không và khi nào phải cắm cáp...???
Chính xác. Em viết còn thiếu quá.

Thanks bác đã viết đầy đủ và chia sẻ cho anh em.
bạn có thể gửi cho mình pm iPhone Tunnel Suite đc k?bmình ko thể download đc.
đc mail của mình:hungtv315273@mail.com
thanks ban nhiều

- Kết nối IP với máy tính bằng cable USB, click vào nút iPhone Tunnel, khi đó sẽ xuất hiện một cửa sổ command line, nhớ bỏ qua đừng có đóng lại
trich lại nguyên văn đó bạn.
bạn vui lòng đọc kỉ lại nhé bạn (chỉ cần kết nối bằng cable USB) thì bạn sẻ làm được
Chắc kết nối bằng GPRS 😁
lauxanh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Lúc mình bấm vào cái Iphone tunnel nó đâu có hiện ra cái bản monand line đâu , mà nó hiện ra cái bản báo lỗi, mình bấm continue thì kô có j xảy ra, quit thì mất tiêu zz
😃 Đầu tiên, ngại down .Net FW 3.5 (197Mb) nên mình test thử luôn trên .Net FW 2.0 => kết nối không được.

Sau khi download đủ phần mềm và làm theo Bạn hướng dẫn: Cắm cáp USB nối iPhone với PC -> mở iPhone Tunnel Suite -> Click iPhone Tunnel -> click WinSCP -> Login -> Add... THẬT TUYỆT VỜI 😃 Mình đã xài được WinSCP

Một lần nữa, cám ơn Bạn nhé 😃

--------------------

@cuongnd : khi mua iPhone thì có 1 sợi dây USB dùng để kết nối với PC, còn xài giao thức gì thì... rất tiếc, mình thiệt tình ko biết.
Hay quá, mình cũng đã chờ đợi cái này lâu lắm rối. Từ nay khỏi phải cần phải dùng laptop để chay winscp nữa.
Tedy186
TÍCH CỰC
16 năm
hay quá nhỉ nếu thành công thì đây là một cách hữu dụng đấy
em ko có wifi lấy gì mà cài openssh đây anh , huhu
Không có wifi mà IP lại chưa cài OpenSSH nữa thì đúng là bó tay. Cố gắng chạy ra quán nào có wifi mà cài vô, nếu k thì phải kiếm bản custom FW nào có sẵn payload cho OpenSSH rồi restore lại thôi e.
Mình mới xài IP lần đầu nên rất bỡ ngỡ ! Mình có dùng search Winscp ở trên forum nhưng ko đc hiệu quả như mong muốn !
Mình xài IP 3G của Optus ! Mà thấy tinhte forum có vẻ toàn người cao siêu hết rồi, ko có 1 topic nào faq cho newbie cả ! Toàn dùng luôn từ openssh , jailbreak ...winscp, ibrickr j j đó mà chẳng có 1 topic nào nói rõ ..bọn chúng nó là cái j 😆 !
Chính xác ra là mình muốn cài themes và app có thể tìm thấy đc trên tinhte forum ---> mình phải làm cách nào ..khi mà cái khái niệm fw2.0 và 3G của các bạn cao siêu mình còn ko hiểu rõ ràng cho lắm !
Mình hiểu đơn thuần là muốn cài app và themes hay games cho IP thì cứ cắm cable USB vào máy laptop ( desktop ) rồi dùng 1 sof nào đó để kết nối jua máy tính và IP để transfer sang cho nhau thế là xong ( chắc là Winscp ) ..mà lại còn rắc rối Wifi nữa cơ ah..sao mà loằng ngoằng thế >>??
heomoiduc
TÍCH CỰC
16 năm
nhớ lại ngày nào bỡ ngỡ em rất thông cảm với bác nhưng do kiến thức của em còn có hạn nên ko giúp dc gì nhìu cho bác nếu có gì sai mấy bác đừng cười chê em
* openssh : là 1 app trên IP làm cho IP có thể kết nối wa winscp (quản lí dữ liệu trên IP)
* jailbreak : cho tới nay mình cũng chẳng biết nghĩa nó để là gì nhưng mình đoán là để vào mod cho IP có thể vào dc spring board mà ko cần phải có sim của at&t và có dc chương trình installer (fw 2.0 hình như ko có)
* ibrick : là chương trình trên máy tính dùng để cái đặt chương trình, quản lí dữ liệu trên IP nhưng chỉ copy dc từng file (ngoài ra còn 1 số chức năng khác)
* Iphone pcsuite: là chương trình trên pc có rất nhìu chức năng như backup,finder(quản lí dữ liệu trên IP),quản lí contact,...
* win scp : là 1 chương trình trên máy tính dùng để kết nối với IP thông qua wifi mà ko cần dùng đến cáp còn cái topic này lại dùng đến cáp hóa ra nó lại giống Iphone pcsuite nên mình đoán là fw 2.0 iphone pcsuite chưa xài dc nên mới xài cách này hoặc dung winscp để đánh các lệnh..
mình ko biết có đúng ko nếu sai thì anh em sữa dùm mình nghen thông cảm cdo đâu óc ngu muội mà theo anh em bấy lâu nay chỉ biết có như thế
IP pcsuite đã chạy OK trên FW 2.0 rồi, nhưng mình thấy nó chạy k ổn định bằng WinSCP, một số tính năng còn bị lỗi, nên theo mình nghĩ đã có cách này thì xài WinSCP là tốt nhất (hehe, tất nhiên là cho tới khi có 1 giải pháp tốt hơn, như vậy thì mới có chuyện để mà trao đổi trên forum chứ)
Trước hết , thanks bạn rất nhiều ! Tuy nhiên mình ko muốn đào sâu nghiên cứu lắm ! Mình chỉ đơn giản là muốn thế này :
Mình đang xài IP 3G của Optus ( kí plan , ko phải prepaid ) ---> phải dùng sim của nó ! Mình muốn cài theme,app,game cho IP 3G của mình ( còn Fw2.0 là cái quái j thì mình cũng ko quan tâm ) , đấy đơn giản cụ thể là thế !
Mình có laptop có wifi , modem nhà mình cũng có wireless và mình cũng surf net qua wifi trên IP 3G của mình qua safari ngon lành ! Vậy trong trường hợp của mình ..có bạn nào chỉ mình cách để làm đc những thứ mình cần như trên ko ! Khó hiểu nhất là cái Openssh, trong máy original của mình làm j có cái sof nào như thế,còn phải down và install vào IP thì phải làm thế nào ..bạn nào giúp với !
Tất nhiên mỗi người có một quan điểm, nhưng theo mình thì nếu dùng IP mà k chịu tìm hiểu sâu một chút để vọc thì giá trị của iPhone cũng giảm mất 50% rồi (nhất là con 3G như của bạn nữa). Mình thấy cũng đâu có khó khăn gì đâu, chỉ cần bạn có niềm đam mê khám phá nó còn lại thì đã có anh em trên diễn đàn hỗ trợ, từ từ rồi khoai nó sẽ nhừ.
Cố gắng lên, chúc cho bạn mỗi ngày sẽ có thêm một niềm vui mới với con IP của mình (hichic, con IP của bạn đang là niềm mơ ước của nhiều người đó, đâu dễ mua đâu)
Mình đã thử chạy ngon lành.Cách này rất tuyệt cho AE nào không có wi-fi.Cách dùng và set permission cũng y chang như WinSCP có wi-fi.Mình dán chủ để này lên để AE tiện theo dõi.
nếu không dùng wifi

Từ trước tới giờ mình vẫn sài iphone kit 3.0b (cần có netframe 2) là nó cũng có đầy đủ các đồ chơi đi chung cho iphone rùi!!!

Nếu có wifi thì dùng winSCP, còn không có thì chơi em iPhone PC suite cũng cấm dây cable connect vào rồi cũng có chức năng để set thui và còn dùng được nhiều chức năng khác nữa...khỏi cần phần mềm nào nữa cho mất công!!!

Nhưng dù sao thì cũng cám ơn bạn đã chia sẽ thêm một phần mềm hay nữa nhé! 😁
mdk194
ĐẠI BÀNG
16 năm
iPhone PC suite ko set per được ở 2.0 đâu bạn ạ
Bạn nên phân biệt rõ mục đích chính của 2 chương trình này. Hầu hết a e dùng WinSCP là để set permission cho những game hoặc app được chép trực tiếp vào IP 2.0. iPhone PC suite nhiều chức năng nhưng lại thiếu cái quan trọng đó, hơn nữa chức năng Files khi chạy trên fw 2.0 mình thấy cũng k ổn định, chép file qua IP nhiều khi chạy nửa chừng là k chép nữa. Mà bạn nghĩ đi, với những game hay app có nhiều folder con thì bạn có thể kiểm soát nổi là những file và folder nào đã được chép sang IP k?
good jobs it's works great.....
munashi
ĐẠI BÀNG
16 năm
it's WORK...hehe..thks
MU

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095