Kết quả cuộc thi "Trổ tài làm Infographic", 3 người đoạt giải

TDNC
1/8/2012 11:26Phản hồi: 212
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xin chúc mừng các anh em đã đoạt giải. Mình không tham dự nhưng những ý tưởng của các bạn thật sự tuyệt vời. Các bạn thật tinh tế!
dzens
ĐẠI BÀNG
12 năm
à, 118 bài đạt có công bố ds ko vậy BTC, vớt vát chút cháo cũng đỡ, hehe
dung_thu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Congratulation
tuuquy
TÍCH CỰC
12 năm
Bài nào cũng chất lượng và xứng đáng. Chúc mừng tất cả các bác đoạt giải và không đoạt giải.
Đánh giá cả 3 chủ đề đoạt giải rất hay và xứng đáng, theo cảm nhận riêng thì chủ đề 2 với cách trình bầy và sử dụng font chữ không đẹp, chưa thấy điểm nào là "thiết kế" đẹp...̉
maquan
CAO CẤP
12 năm
Mấy ngày nữa lại có cuộc thi chia sẻ infographic gì gì đó không biết em có được tham gia nữa không nhỉ :oops:
estherm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chúc mừng các anh/em đoạt giải.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
ước gì mình được như anh í 😁
Chúc mừng các bạn,
Rất nhiều bài rất đẹp và ý nghĩa.
Chắc là chúng ta sẽ có nhiều cuộc thi về infographic rồi.
Quá tuyệt vời
hieucocc
TÍCH CỰC
12 năm
bài của mình cũng bị "úp sọt" mất tiêu rồi, bao nhiêu ngày chờ đợi o_O

http://www.tinhte.vn/threads/1372771/
Sáng nay ghé vào thì vẫn thấy cách trả lời của những người cầm cân nảy mực như anh TDNC vẫn không rõ ràng.

Quan điểm ở đây là cần tôn trọng cái đúng trước khi đánh giá tới yếu tố đẹp. Không hiểu anh TDNC nghĩ gì khi vẫn chấp nhận những bài thi không nguồn dẫn, như trong khi rõ ràng những người khác nhìn vào bài 2 vẫn không biết lấy từ Alexa.com. Ở đây có sự ngầm hiểu nào đó giữa người chấm và người làm, mà xét theo yếu tố khách quan thì rất không thuyết phục.

Ngòai ra xét theo yếu tố về độ mịn và chất của sp, bài 1 và 2 hòan tòan thấp hơn nhiều bài trong cuộc thi. Để cho khán giả cái nhìn tổng quan thế nào là xứng đáng, em xin ví dụ những bài ở đây:
Quá trình phát triển của Android qua các phiên bản : bài này rất công phu, không phải dễ để ra sp như vậy, từ chắc lọc từ ngữ, vẽ con droid cho đến bày biện.
Titanic đã đem những gì xuống đáy Đại Dương: bài này rất thóang, em không chắc nó có vay mượn từ bài nào không nhưng nếu tự làm thì bài này rất mẫu mực.
Lịch sử Vespa: anh này vẽ rất hay, nội dung không nhiều những nhìn những tấm hình có thể lột tả được nhiều chữ hơn.
Tư tưởng kinh doanh của các tỷ phú công nghệ: bố cục rõ ràng, yếu tố tay nghề không cao nhưng có lẽ chỉ cần nhiêu đó để đánh gục bố cục và chất lượng thẩm mĩ bài hạng 2.
maquan
CAO CẤP
12 năm
@newbiettn Bạn có xem kỹ bài mình không vậy. Bài thi đã có kèm theo nguồn trong bài viết. Đâu có ai bắt buộc phải viết cái nguồn vào bản thiết kế đâu, kèm theo link ko phải tốt hơn à

Bạn cũng nên tìm hiểu thêm về khái niệm infographic và infoposter (mà đã có một bạn post link ở topic thảo luận trước khi phát biểu đúng và sai nhé

Cái nữa là đánh giá của cuộc thi dựa trên nhiều tiêu chí và do nhiều người chấm chứ ko phải theo ý kiến chủ quan của một ai cả. Những bài bạn cho là đẹp thì liệu những người khác có đồng tình hay ko
Mình ko muốn nói nhiều vì mình là người đc chọn, nói nhiều mang tiếng nhưng phải nói thật là bạn phát biểu rất khó nghe và có hơi hướng tiêu cực
trangchang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@newbiettn này, mình vừa google search " Titanic infographic" xong ;)
@maquan Xin lỗi bác, chỉ có kiểu bác infographic 1 chỗ, nguồn 1 chỗ mà đọat giải. Em mới thấy lần đầu. Trong tinhte này bài info nào được đăng lên mà theo kiểu trích nguồn 2 bên như của bác, bác chỉ em xem. Làm chơi thì được, đọat giải như bác em thấy rất buồn cười.

Mà em làm gì bác nói em nói khó nghe. Từ trước khi có kết quả em đã nói bài bác không phải là một infographic đúng nghĩa. Em không vì kết quả ở đây mà nói gì bác. Nhiều anh chị em ở đây người ta cũng có quan điểm đó.

Hơi hướng tiêu cực gì sao nữa, bác chỉ rõ em xem hay là bác thích rót mật vào tai. Em đặt vấn đề ở trên rất rõ ràng, không chút lăng quăng. Chỉ có người trả lời là lanh quanh.
maquan
CAO CẤP
12 năm
@newbiettn Xin lỗi bác em ko muốn đôi co. Nói nhiều cũng ko hay vì em cần phải giữ thể diện cho cả em lẫn bác. Vì vậy em xin dừng cuộc tranh luận này ở đây. Kết quả cuộc thi thế nào thì mọi người cũng đã rõ, vì vậy nếu bác có bất bình gì với ban tổ chức thì cũng nên PM với họ, chứ đừng đem những bài đã đoạt giải ra để đánh giá này nọ nữa. Làm như vậy là bất lịch sự và thiếu tôn trọng
@maquan Hai bác cãi nhau hoài.
Rủ nhau ra quán thịt cày đê, cãi bao nhiêu cũng được 😁
chúc mừng a minhtrimatrix, e là fan hay dùng theme rainmeter của a 🆒
Chúc mừng 3 bạn đạt giải, đừng có ăn mừng chiến thắng nhé, coi chừng bị thâm hụt ngân sách!!!

Lần đầu tiên tổ chức nên như thế này là tốt rồi, hy vọng lần sau tốt hơn. Quan trọng là tạo ra được sân chơi cho anh em chúng ta luyện tay nghề đồ họa. Theo tôi nếu tổ chức lần sau thì vẫn cứ như thế này không cần phân loại biết đồ họa hay không biết đồ họa riêng ra làm gì. Vì đây là cơ hội cho những bạn đang học đồ họa cọ xát mà.

Tôi học được nhiều thứ về đồ họa thông qua xem hình của các bạn dự thi. Cảm ơn BTC rất nhiều

BTC nên chấm điểm theo thang: Bị loại, trung bình, khá, Tốt rồi PM cho các thành viên dự thi để họ biết bài của họ thế nào chứ im lặng kiểu này ai ai cũng nghĩ bài mình đẹp. Hehe
djxo911
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin phép tác giả đạt Giải Nhất mình đăng bức hình đó trên website: www.noidaudacam.net
Xin cảm ơn nhiều!
maquan
CAO CẤP
12 năm
@djxo911 Ui thật là vinh dự. Cảm ơn website đã có nhiều thông tin bổ ích và các hoạt động thiết thực cho xã hội. Nếu có điều kiện em sẽ cố gắng ủng hộ nhiều hơn nữa 😁
insoul
TÍCH CỰC
12 năm
sao bị loại nhiều dữ vậy ta
echconlun
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài về tinhte không đáng top 3. Nhưng dù gì gà nhà nên ngậm ngùi chịu khó nhìn tuy rất ngứa mắt.
Giải nhất - Tuyệt vời; 😃
Chúc mừng các bạn . ^^
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Chúc mừng các bác, các bác thật pro
Chúc mừng các bác t hắng giải!
Các bài được giải quá sáng tạo và ý nghĩa 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế