Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Khám phá bên trong Apple iPhone 5s

vuhai6
20/9/2013 2:47Phản hồi: 309
Khám phá bên trong Apple iPhone 5s

Đến hẹn lại lên, hôm nay ifixit.com đã có iPhone 5s trên tay và họ ngay lập tức khám phá bên trong xem có khác gì so với iPhone 5 hay những thông tin đã lộ diện trước hay không. Các điểm lưu ý mà iFixit muốn nhấn mạnh như: iPhone 5s có một cable kết nối từ cảm biến vân tay xuống cổng lightning vì thế bạn cần cẩn thận khi gỡ màn hình ra; Máy có pin dung lượng 1560 mAh (3.8V 5.92Wh), cao hơn 1 chút so với iPhone 5 trước đây với 1440 mAh (3.8V 5.45Wh). Mời các bạn theo dõi chi tiết ở dưới đây.

Nhân vật chính ngày hôm nay là chiếc iPhone 5s màu vàng với khác biệt dễ nhận thấy nhất là nút Home với cảm biết vân tay cùng vòng kim loại vàng
tinhte_iphone 5s_01.jpg

Như những đời iPhone trước, iPhone 5s cũng chỉ có 2 con ốc ở phía cạnh dưới, thao ra là bạn có thể khám phá bên trong được rồi.
tinhte_iphone 5s_02.jpg

Ngoài ốc thì màn hình gắn với khung sườn kim loại bằng các ngàm, sử dụng cục hít để kéo màn hình ra, nhưng nhớ kéo cẩn thận và nhẹ tay nhé!
tinhte_iphone 5s_03.jpg

Ở trên mình có nhắc vụ kéo nhẹ tay và đây là lý do chính cho việc đó. Có 1 cable mảnh kết nối giữa phím home và cổng Lightning, nếu bạn làm mạnh tay có thể làm đứt sợi cable này
tinhte_iphone 5s_04.jpg

Gỡ chân kết nối của cable này ra, đây là cable truyền dữ liệu của phím home và cảm biến vân tay
tinhte_iphone 5s_05.jpg

Miếng thiếc này là nắp bảo vệ khu vực cắm cable kết nối pin và màn hình
tinhte_iphone 5s_06.jpg

Tiếp theo là tháo pin ra khỏi máy. Thực tế thì tháo màn hình ra trước rồi hãy tháo pin sẽ dễ hơn, nhưng không hiểu vì sao ifixit lại tháo pin trước. Pin được gắn với nắp sau bằng keo 2 mặt, cần phải nạy mạnh tay thì nó sẽ bung ra
tinhte_iphone 5s_07.jpg

Hai viên pin iPhone 5s, một của phiên bản 16GB và 1 là 64GB. Pin này có dung lượng 1560 mAh (3.8V 5.92Wh), cao hơn 1 chút so với iPhone 5 trước đây với 1440 mAh (3.8V 5.45Wh)

Quảng cáo

tinhte_iphone 5s_08.jpg

Tiếp theo là gỡ cable màn hình, nhìn viền màn hình thì bạn có thể thấy các ngàm kết nối bằng kim loại của iPhone 5s
tinhte_iphone 5s_09.jpg

Tháo nốt cái phím Home cùng cảm biến vân tay ra. Cảm biến vân tay được cung cấp với AuthenTec, Apple đã mua công ty này hồi tháng 7 năm 2012.
tinhte_iphone 5s_10.jpg

Phía trên nút Home là tấm sapphire bảo vệ cảm biến vân tay cmos ở dưới. Theo ifixit thì họ lo ngại về độ bền của saphia này, Apple cần phải làm thật tốt chứ không thì sau một thời gian dài sử dụng sợ rằng chất lượng cảm biến sẽ bị giảm sút
tinhte_iphone 5s_11.jpg

Góc trên trái chúng ta có cụm camera mới, iSight camera với mã hiệu DNL333 41GRF 4W61W.

Quảng cáo

tinhte_iphone 5s_12.jpg

Tháo nguyên cụm camera ra thì trông nó như thế này
tinhte_iphone 5s_13.jpg

Cuối cùng là tháo main board ra được rồi. Apple có truyền thống làm mainboard dài trên các dòng iPhone, tiết kiệm diện tích
tinhte_iphone 5s_14.jpg

Chip wifi của máy, có mã hiệu Murata 339S0205, thực tế là con chip Broadcom BCM4334
tinhte_iphone 5s_15.jpg

Chi tiết các con chip: chip nhớ SK Hynix H2JTDG8UD3MBR (16 GB), chip nguồn Qualcomm PM8018 RF ...
tinhte_iphone 5s_16.jpg

Mặt khác của mainboard chúng ta có SoC Apple A7 APL0698
tinhte_iphone 5s_18.jpg

Chi tiết về con chip Apple A7 bạn có thể tham khảo thêm tại đây: Vi xử lí 64-bit là gì và nó giúp ích như thế nào cho các thiết bị điện toán?
tinhte_iphone 5s_19.jpg

Nguồn: ifixit
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Luôn tin chọn apple
@23mra Chuẩn ! đắt nhưng sắt ra miếng :p
@smoothcriminal xắt ra miếng đem thờ hay đem nấu nước uống trị bệnh cuồng vậy bạn kakaka :p
lusca
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mai mở máy ra xem phát thế nào
ptb_2007
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lusca Nhớ bỏ vô rổ để mang ra tiệm.
Chọc bạn chơi thôi (mình cũng hay làm vậy mà). 😃
@lusca có mới nói nha
còn thích thể hiện
thì về nhà mà thể hiện nha ku
lusca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quocviet210887 Thằng ranh con..
Đúng là đỉnh của đỉnh
Mở nội thất của SS nhìn nước sơn của PCB thôi thấy chán òm
Sao không thấy chip nhớ của anh Sam nhỉ
who love me
ĐẠI BÀNG
11 năm
@salemetaplas Tưởng táo đá đít anh sam vụ chip nhớ rồi chứ nhỉ😆
@salemetaplas vào trong topic của ip còn đè ss ra dìm hàng, đéo cần ly do. Đúng là cái thằng trẻ trâu . Muốn chuyển sang 5s trải nghiệm mà ở cùng bọn này khác gì ch* 1 bầy

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
anhv41
TÍCH CỰC
11 năm
@salemetaplas samsung board của nó nhìn tàn thật nhưng rất bền nhá rước nước hay bi va đập cũng ko sợ hư board vì toàn là IC đổ keo .
Ps ; thử hỏi mấy ông thợ sữa máy có ai dám đụng vào con IC của samsung ko , 10 người hết 7 người sợ rồi còn lại là mấy a chuyên nghiệp
@jungsang Kệ hắn bạn ạ, bị mình dìm xuống miệng cống và ăn no chửi ở cái topic này rồi, ko ngóc lên đc. Mang tiếng khoe cái xưởng gọi là gia công mạch in gì đó mà phán nguyên 1 câu lòi ngay cái dốt ra, Cứ lặng im ko khoe ra ngta còn đỡ nghĩ là dốt. Đằng này lại khoe ra mới là hay chứ. Anh em thợ mình gặp khá nhiều đều đánh giá board mạch của ss, Nokia, Moto...apple ( trừ 1 số main ) cũng đều rất là bền và trâu bò, sửa chữa mấy loại main đó tha hồ khò,hàn quần quật mà nó vẫn rất bền, đằng này bố thánh phán 1 câu xanh rờn nhìn " chán òm", ấy thế mà lại khoe ra là làm xưởng mạch mới lại hay chứ,chả khác nào kê cái mặt lĩnh tẹt :eek:,
Trước đây hồi còn sv mình cũng tham gia thiết kế và gia công mạch in trong đội tuyển robocon của trg nên mình cũng biết khá nhiều về mạch. Nhưng cũng chả dám chê những ông lớn trong ngành điện tử như SS, thế mà vào nghe thánh phán giật cả mình, ko biết cái xưởng của thánh đó có làm đc nổi 1 cái bộ phận mạch in nhỏ nhất,đơn giản nhất trong cái đt ss ko mà phán như bố thánh ! Nghe mà thấy buồn !
khá đơn giản nhưng hiệu quả nhưng pin ko khá hơn là mấy
mrnampq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@-Kien.kOy- Tiền nhiều nhưng ăn nhiều thì vẫn nhanh hết, tiền ít nhưng ăn ít thì vẫn lâu hết. Nên ko thể đánh giá chỉ dựa vào pin nhiều hay pin ít đc đâu.
kh0c
CAO CẤP
11 năm
có vẻ vỏ vẫn là của ip5😔
bibongda
TÍCH CỰC
11 năm
@kh0c bởi thế nó mới có cái tên 5s
lâu lắm rồi không nghe câu "all new design" và những tràng pháo tay không ngớt.
tuy nhiên 5S vẫn thật đáng để mong đợi
Có thay pin 5s sang 5 thường đc không nhỉ?
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuti_android Không được đâu bạn. Pin iP5s ít người bán. Thứ 2, là pin nó to hơn nên ko bỏ vừa. T3, nếu bạn ko phải là chuyên gia thì bạn ko thể lắp pin vào. Thân!
@cuti_android Mình thì có thắc mắc là có thay đc cụm camera ip5s vào ip5 đc kg 😁
Bá đạo !
Nhìn tụi nước ngòai nó tháo màn hình ra chuyên nghiệp thật, hum nọ đi thay cái màn hình ip5 cho ông anh, mấy cái ông VN dùng vít cậy cậy rùi sước tùm lum cạnh viền mà nản 😔
phoenix_hd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson Tổng thiệt hại hết bn vậy bác. Máy em cũng ip5 bị vỡ mặt kính, màn hình và cảm ứng vẫn ngon nhưng chắc thay là phải thay nguyên cụm bác nhỉ?
@haohanluongson Cái hít đấy lấy ở cái móc hít chắc là được
@haohanluongson Máy bác cùi cùi bung máy còn ngứa hết cả mắt ấy chứ
Thua tự tay em bung bác ợ :p
laobo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson bạn cứ khen người ta! nếu khéo tay 1 chút bạn chỉ cần dùng miếng hút (có thể ngay dưới tấm kính trên bàn uốg nước nhà bạn) 1 tuốc nơ vít ,1 panh gắp là mọi việc đơn giản như đan rổ!
@laobo và đặc biệt là 1 yếu tố khiến họ khéo như vậy LÀ TIỀN HỌ KHÔNG CẦN SUY NGHĨ nên họ cứ thế mà thao tác rào rào nhanh dứt khoát, không run như mình đâu hohoho
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
Cuối cùng là ram bao nhiêu nhỉ ???
@hyper89 có 1 bài khác nói 5s ram 1gb rồi bác 😃
@hyper89 RAM 1GB
@hyper89 1GB :eek:
hyper89
TÍCH CỰC
11 năm
@hasnguyenit Nói chung tích cóp từ nhiều nguồn khác nhau chứ em không thấy trong bài nên em mới hỏi bác ơi 😁.Tại em cần thông tin chính thức kìa 😃
Sợ nhất cái cảm biến nút home...
@knight1982 em thì không lo, vì apple dùng hẳn 1 tấm saphia nên chất lượng khó mà kém....
hamyty
CAO CẤP
11 năm
bo mạch còn nhỏ hơn iphone 5, ghê thật
Nó mở ra dễ hơn iPad
@vuidoi ipad mít mùa mình đã mở rất nhièu cái điện thoại nhưng chưa từng có ý tưởng cho việc mở ipad @@
có đôi chút thay đổi, socket camera đã đưa lên mặt trên. sợi dây nút nguồn, voloum, mute to hơn, anten wifi thay đổi thiết kế, anten trên main được đưa xuống mặt dưới...e thấy sơ bộ là thế 😁
Biết là người ta làm chuyên nghiệp rồi nhưng sao nhìn vẫn thấy hơi xót ruột tí, chắc chỉ dám nhìn người ta làm thôi chứ kêu mình làm thử cho máy mình thì không chơi đâu. Công nhận chất liệu kim loại và kính tạo nên bộ khung vỏ cho IP (trừ 5C) nhìn lúc nào cũng đẹp và cứng cáp thật!
@fanyingni Chỉ đẹp thôi chứ không có cứng cáp đâu bạn ơi. quẹt vào cạnh bàn xíu là có dấu, lỡ tay làm rơi xuống nền xi măng là móp ngay. Nhôm nó mềm xèo ah.
mademade
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin Huizhou Desay với Simpli Technology ; Pin tàu à . cẩn thận cháy nổ :v

Hình như em LG cũ của mình còn dùng pin hàn 😁
boyneu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kiểu dáng và mọi thứ của Apple ngày càng tụt hậu. Quả táo đang bán được hàng nhờ cái danh tiếng trước kia thôi :p
@boyneu Cũ với tụt hậu nên mới là cty hàng đầu. Còn hiện đại theo bạn này chắc chỉ có ở Việt Nam rồi.
@boyneu Thế à :eek:. Mình chỉ biết là Apple chưa đến mức phải bán công ty (e hèm?) cho Microsoft thôi :rolleyes:. Mà vẫn lãi ròng hàng năm chục tỉ USD, vẫn lượng fan hùng hậu, vẫn cùng Samsung xưng bá. Sao lại thế nhỉ, chả có logic thì cả :eek:.
Cé Ci
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boyneu
nhìn cm là biết dạng dùng H K PHONE roài ^ ^. tôi nói thật ông chứ có thương hiệu zời. sản phẩm mới mà ko có cải tiến đi trước công nghệ thì chỉ có về vườn sớm, theo thống kê cho thấy đa phần chỉ những người không có điều kiện mới chê iphone và đặc biệt là 5s 😁. còn có điều kiện thì ko cần biết dùng máy gì đi nữa. nhưng túi vẫn phải dắt 1 em iphone . chưa kể 1 đội quân ở vn. dùng thì ít nhưng thích hawaii và khoe gái là chính..
@boyneu Ít thay đổi..nhưg nó vẫn sống tốt hơn cái Nokia của chú đấy ?
Sao mãi tinhte chưa có bài trên tay nhỉ, kết mỗi cái vân tay😁
ruột cũng đẹp nữa nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019