Khám phá bên trong Apple iPhone 5s

vuhai6
20/9/2013 2:47Phản hồi: 309
309 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teardown nghĩa là xay sinh tố luôn 😆
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Một lần SJ sơn hàng rào - ông ấy nghĩ chỉ cần sơn mặt ngoài còn mặt trong ai nhìn thấy mà sơn làm gì .Nhưng cha SJ bắt sơn cả mặt trong dù ít người nhìn thấy. Từ đó Sj luôn nhớ lời cha nên làm iphone đẹp từ trong ra ngoài .😃
bangle
ĐẠI BÀNG
11 năm
@NhuChau Chính xác là cuốn đó, và cũng chỉ có một cuốn đó là viết cho SJ, viết về SJ và được ông ấy kiểm duyệt, những cuốn khác ở vn là sách ăn theo bạn ạ.
Nó đây http://www.tinhte.vn/threads/steve-jobs-la-cuon-sach-ban-chay-nhat-tren-amazon-trong-nam-2011.969626/ sợ lâu rồi giờ ko còn bán nữa 😃
Nokia6686
TÍCH CỰC
11 năm
@Xa_Que Bác chưa hiểu ý mình.
Ý mình là: tô vẽ bên trong quá nhiều liệu có cần thiết không? Trong ví dụ trước về việc sơn cả bên trong hàng rào, việc này nếu sơn giúp cho hàng rào chống mối mọt, ẩm mốc thì OK, nên làm. Còn nếu sơn chỉ để ba hoa chích chòe thì chỉ tổ tốn sơn.

Cá nhân: Thường thì những thùng rỗng hay kêu to. Mình thấy Apple họ thường nói ít làm nhiều như không có phán như bạn nói đâu.
Nokia6686
TÍCH CỰC
11 năm
@bangle Bác Steven Jobs thì tớ đồng ý. Nhưng giờ bác ấy không còn nữa thì tớ cảm thấy dần dần Apple đi chệch ra khỏi định hướng của bác ấy. Tớ cảm thấy thế qua những sản phẩm thời kỳ "hậu Steven Jobs".
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
@Nokia6686
Sao lại là "tô vẽ " nhỉ, phần bên trong thiết kế hoàn hảo sắp sếp gọn gàng chứng tỏ những kỹ sư thiết kế ra nó giỏi, và nó gọn gàng dẫn đến việc nó sẽ bền hơn . bac Tim cook vừa phán " chúng tôi ko kinh doanh rác " đấy chứ mình có phán đâu 😃 .
leeminheo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ruột nào mà chả thối...kakaka
5S thì đẹp rồi, ko phải bàn nhiều.
ZinoD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp từ tay nghề tháo máy, chụp hình lẫn hoàn thiện sản phẩm ... 5S (y)
Lại khoe nghề, tối ngày sửa với chế nhỉ >> cái thể loại này sao mà tụt hậu thế, hư bỏ mẹ nó đi cho xong.
PCB xanh mà gì siêu bền, nước sơn thôi thím ạ
Đây thím đọc trích dẫn xem trình của thím bị người ta bắt gặp đây
@salemetaplas Thế mới bảo thím cần về mà học thêm đi. Chém gió mạch apple bao nhiêu lớp, rồi ss thế nào khi hỏi là tịt, cuối cùng cũng chỉ phán tẹt 1 câu là " nhìn thấy cái mạch của ss thấy nó lởm " hóa ra là cũng nhìn bằng mắt thôi chứ gì. Thế thì thím lên làm thánh đi, nói cho thím biết nếu ko có cái gốc làm mạch bằng phương pháp thủ công như chạy layer, ngâm mạch...thì nó cũng chả có cái mạch như ngày hôm nay đâu, bắt đầu nói ch với thím để tìm ra gốc dễ vấn đề, thế thím nghĩ là hãng nó làm ra mạch đề sửa cái bus đồng trong layer chắc mà bảo sắp xếp để tránh sửa, hay thím sửa đc cả bus đồng ở các layer trong main, thế thím làm thánh rồi chứ chả ngồi đây mà phán bừa đâu. Thím vặn đi vặn lại cái màu sơn phủ mạch là đã thấy trình của thím cỡ nào rồi ( gọi là sơn để cho nó dễ hình dung vì cũng là màu, chứ theo cách gọi của thím cái lớp phủ đó là " sơn " đã thấy thím dốt rồi chứ nói gì đến am hiểu PCB). Màu đúng là nó chả nói nên cái mịa gì cả, nhưng trong cùng 1 spham apple nó có đến 3 kiểu kiểu main, có lẽ do 3 đơn vị gia công PCB khác nhau và theo kinh nghiệm a e thợ thì main đỏ rất dễ đứt bus, rộp mạch khi khò thay linh kiện trên main so với main xanh,đen trên cùng sp iPhone, chứ ko ai chê tất cả các main của apple thần thánh nhà chú lởm đâu, chưa gì chú đã chửi ổng lên main ss tởm trong cái topic chả liên quan gì đến ss cả. Sợ a em thợ nó lại cười vào mặt thím vì thím phán main ss tởm thôi.
Còn tôi ít nhiều đã gia công main ko ở trình độ cao như cái công xưởng gia công main cho thế giới ( TQ & ĐL ) nhưng ko thèm chém kiểu chém gió xa vời công nghê cao siêu của apple làm main ngon hơn cái tởm của ss = các nguồn internet như thím đâu.
Cuối cùng chỉ cần thìm mô tả quá trình, công nghệ gia công main của apple nó đỉnh hơn "main ss tởm" theo con mắt của thím thì kết thúc câu chuyện !
@BOOTLOADER Lúc đang sung thím trốn, giờ hết sung lò ra.
Xuống 17/1 Ng Thi Minh Khai gặp anh, xưởng anh ở đó đấy. Còn anh biết thím chém, anh mệt rồi. Uh, anh chém kg lai. Còn cứ nói main đỏ, xanh dễ sủa thì chỉ co thằng khùng mới phán thế.
@salemetaplas Tôi còn phải làm việc chứ ngồi chém tối ngày với thím để móc mả mà sống ah.
Tôi ở HN chứ ko phải ở trong TPHCM mà rảnh rang chém gió với thím, thím có xưởng ah? Thím gia công đc mạch bao nhiêu layer? Chắc 10 layer ah? Vậy thím sang nhận gia công cho Apple đi gia công bên này làm mấy cái mạch 1 layer + 2 layer ko nhìu $ bằng làm cho apple đâu. Cả cái xưởng nhà thím chắc đã làm nổi cái PCB chất lượng bằng 1/1000 lần SS đó mà ngồi đấy chê main ss nó lởm.
@salemetaplas Còn vấn đề main xanh main đỏ thím vẫn chưa hiểu chỗ đó ah, thím giỏi thế sao chỗ này thím chậm hiểu thế.
Tối nói lại là cùng đời iP có đến ít nhất 3 loại main, trong đó những con main đỏ đun ko biết thằng nào gia công mà chất lượng con main đó rất kém, khi sửa khò nóng main dễ cong gây đứt bus...và thợ sửa nó ko dám nhận nhưng con iP main này. Chú hiểu anh nói ko?
Còn chú có xưởng mà chú phủ "sơn" lên mạch ko biết xưởng chú làm mạch để bán cho ai? Dùng Dulux hay mycolor....
Hay chú lại ko quan tâm lớp phủ đó là cái gì luôn, a phục trình độ của chú !
liệu có bị trả về như cái đợt ip5 vừa rồi không nhỉ? gì chứ con này nguy cơ trả về cao hơn vì cái cảm biến vân tay đây
Nhìn thi ngon đấy, ko biết sau khi bán ra, chắc sẽ có lỗi bảo mật vân tay có làm đau đầu Apple ko!
Sau một tg dùng chắc lấy bảo mật vân chân mất
chungnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy SS có ráp vàng thì cũng đếch chạy dc iOS, không chạy iOS thì tớ đếch sài 😃.
Không có xièng mua iOS thì ta dùng BB cổ hôhô :mad:
No1Vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công nhận họ bung máy rất chuyên nghiệp.
Pham Nhu An
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có câu: Một người thợ mộc giỏi, có trách nhiệm nghề nghiệp không bao giờ dùng gỗ xấu, gỗ vụn cho mặt lưng tủ mặc dù không ai thấy.
Tầm này làm 5 inch chắc pin 15 tiếng quá =.=.
cấu tạo hài hoà từ ngoài vào trong
Iphone 5S, ước mơ chỉ là mơ ước. ( em về bán mấy tạ thóc, 20 con vịt, 20 con gà, 50 kg sầu riêng, 50kg măng cụt, 4 con heo sữa <heo nái làm giống tía ko cho bán>, 1 con bê) thế mà vẫn chưa đủ tiền mua iphone 5s . Ai có nhu cầu đổi cho em ip5s, em bán hết từng ấy, giá còn thương lượng. 😃. 😃
iptran68
TÍCH CỰC
11 năm
Nhìn chi tiết bên trong sắp xếp thật khoa học!
mặt m ở đây nữa à 😆
That la tuyet voi. Khong biet gia ca the nao?
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
Apple thiết kế kế rất tốt (trước đây). Mình vẫn còn giữ 1 cái ip4. Giờ thì không có gì ghê gớm lắm nếu không muốn nói là dậm chân tại chỗ. Tuy nhiên như thế vẫn không tệ bằng mấy đứa icuong trong chính cái topic này. Nghe mấy đứa nói làm mình nghĩ nếu SJ mà biết Apple có những fan như thế chắc ông ấy buồn lắm 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019