[Khảo sát] Sức hút của hệ điều hành Android tại Hoa Kỳ

Thảo luận trong 'Thông tin công nghệ' bắt đầu bởi Lâm Thắng, 5/1/10. Trả lời: 30, Xem: 3828.

1. replay767

replay767 Thành viên

Android lớn nhanh khủng khiếp. Giờ có bao nhiêu "đại gia" như Samsung,Sony ericcson,HTC...ra các model "khủng" chạy Android. Mình cũng chưa có cơ hội đc dùng Android nên ko biết hay dở thực tế thế nào. Bây giờ để chọn cho mình một hệ điều hành và một smartphone thật khó,có quá nhiều sự lựa chọn,cái nào cũng đẹp,cũng được cả.Giờ muốn chọn chắc chỉ theo dc tiêu chí là yêu thích thương hiệu nào thôi.

2. kipper180

kipper180 Thành viên

Android mới ra mà sức hút mạnh thật, đúng là ông lớn làm ra thì đc chú ý hơn. Linux trên đt h mất tăm lun rùi

3. soleil14

soleil14 Moderator

Linux trên điẹn thoại giờ vẫn còn em N900 kia mà :)

4. kidpop1809

kidpop1809 Thành viên

Android nó cũng đc phát triển từ Linux đó các bác. Người ta hay gọi hdh mở là vậy á. Miễn phí nhìu hơn có phí :D

5. soleil14

soleil14 Moderator

Nói về độ mở thì Maemo>Android chỉ còn phải chờ cái chợ ứng dụng cho maemo xem nó thê nào nữa . Bây giwof thì tạm hài lòng với các phần mềm free do cộng đồng phát triển

6. tuongduyduong

tuongduyduong Thành viên

sao blackberry lại thứ 3 thế kia buồn !

7. Castor

Castor Thành viên

"Độ mở" tức là thế nào bác ơi? :p

8. soleil14

soleil14 Moderator

Bạn có thể đọc 1 bài so sánh rất chi tiết về "độ mở" của 2 hệ điều hành này tại đây :
    http://cool900.blogspot.com/2009/10/comparing-freedom-on-maemo-and-android.html*
    Mình có thể đưa ra một ví dụ dễ hiệu thế này : với Maemo các bạn có thể chạy các chương trình Debian ARM trên máy và có thể port các phần mềm có sẵn 1 cách dễ dàng , ví dụ như Pidgin, mplayer trên N900 . Với môi trường Qt trên N900 thì rất dễ để port các ứng dụng các bạn có thể dùng source code cũ và biên dịch (compile ) lại .Hiện tại trên N900 có GarnetVM để chạy 30K ứng dụng của PalmOS Có thể sắp tới Maemo sẽ chạy được cả các ứng dụng của Android :D . Còn điều ngược lại trên Android là rất khó do môi trường java bạn cần phải code lại toàn bộ.

Castor thích nội dung này.
  9. kennyvic

kennyvic Thành viên

Những sp Google làm ra chưa bao giờ đc đánh giá là đẹp bóng bẩy cả. Nhưng về độ đơn giản, tiện dụng và hiệu quả thì :)

Rất trông chờ vào cuộc chiến iPhone OS vs Android. Khi tính cạnh tranh càng cao thì sự sáng tạo càng nhiều :)

cuongnm11 thích nội dung này.
  10. karanka1989

karanka1989 Thành viên

sự lớn mạnh của Android có thể ảnh hưởng đến tất cả các HĐH khác trừ RIM :">

11. chickenII

chickenII Thành viên

Mấy con HTC điện dung cũng không mượt bằng con IP đâu pồ ạ