Kinh nghiệm nook color

phuongtvp
7/2/2012 7:5Phản hồi: 988
988 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gin-Tonic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bác nào giải biết tình trạng máy mình như vậy là bị gì k?
Tình hình là bệnh e nó càng ngày càng nặng thêm. mới cầm máy lện quẹt dc máy cái là treo luôn.
Thử trả về rom gốc cũng treo. Dậy có phải là con CPU có vân đề k mấy bác?
Chuẩn luôn bạn ạ.
Tăng dung lượng Ram: Theo mình thì chỉ cần cài cm7.2 (không cần flash mấy cái tăng 20% ram kia) thì free ram của máy mình lúc nào cũng trên 200 mb rồi (máy có cài vài ba cái từ điển, yahoo, gmail, phím tiếng việt...)
Thực sự rom gốc của nó, có thể tiết kiệm pin thật (để standby mất khoảng 0,2%/h). Tuy nhiên, máy rất dễ bị treo khi lướt phải những trang web nặng hay thậm chí là khi đọc mấy trang pdf. Mặt khác, rom gốc không đọc được tiếng việt các bạn ạ.

---------- Post added at 11:39 AM ---------- Previous post was at 11:35 AM ----------

Mình đã cài đi cài lại máy mình rất rất nhiều lần và cài cho một số người. Tất cả đều xài tốt, chưa thấy ai phải phàn nàn gì. Bạn hãy cố gắng đọc lại các bài trên xda xem sao.

* Lưu ý: Các bạn nào đã cài dualboot (để chạy song song 2 OS) theo mình thì ko nên cài theo kiểu này. Nếu đã lỡ cài thì dùng cái remove dualboot để gỡ đi. Rồi cài lại. Máy sẽ chạy ổn hơn và nhanh hơn.

---------- Post added at 11:42 AM ---------- Previous post was at 11:39 AM ----------

trước khi cài bản 7.2, bạn làm các bước Wipe data/factory reset; Wipe cache partition; "mounts and storage," format system, data and cache; "Advanced" and "Wipe dalvik cache." rồi mới cài. Thì sẽ sạch sẽ bạn ạ.[/QUOTE]

Tối nay về sờ lần cài 7.2 xem sao :D

---------- Post added at 02:52 PM ---------- Previous post was at 02:44 PM ----------

Mình đang dùng bản 1.4.1 thì cách làm có khác gì ko hả bạn ....
CM7.2
Oài, tối qua trước khi đi ngủ, thấy pin > 50%
Sáng tỉnh dậy ( Khoảng 9h standby ), pin < 20%

Hoảng quá, tối nay up ROM Miui luôn 😃, cũng chẳng thấy bạn CM7.2 này hơn gì mấy bạn khác, mình ít chơi game, hè hè.

---------
Mà có bạn nào nhận xét cũng đúng, cục Nook khá nặng, dễ mỏi tay.
Nhưng mình lại thích, đằm đằm, cầm chắc tay, nằm đọc thì có cơ hội tập thể dục =))
Mình cũng dùng cm 7.2 nhưng không thấy hao pin như bạn nói, dùng được khoảng 6-7 tiếng lận. Có thể do bạn cài nhiều phần mềm chạy ẩn quá đó ^^
Đúng là cài bản 7.2 này + 1 đống phần mềm thấy hao pin hơn hẳn :cold:
Có bác nào biết cách xóa hẳn mấy cái về camera, phone, voice đi ko ?
Máy e mới lấy dc 2 ngày, các bác cho e hỏi máy e bị thế này là ntn ah....?ak2, máy e cài cm7.2 chưa OC hay chia ổ j cả ah.
http://www.youtube.com/watch?v=svjhdlqP4T8&feature=youtu.be
wan
TÍCH CỰC
12 năm
bạn thử về stock lại xem nếu vẫn bị nghi bị hư cảm ứng lắm à
r0pmy
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy ngày đầu lấy máy em cũng hay bị nhưng từ khi up lên CM 7.1 stable thì thấy ít bị đi, nhưng cái này chắc không phải do ROM
bác đã dán màn hình chưa? bệnh này nhiều người bị rồi dán màn hình cái thì hết ngay
bị nháy cảm ứng thế này thì ấn nút power xong lấy khăn lau sạch vết vân tay trên màn hình đi thì hết ( cái này làm thường xuyên nếu tay bác nhiều mồ hôi )
bác thử xem sao?
Bạn nào mua nook Color qua mềnh nha . Mình chuyên đổ buôn nook color ở HN

Giá xxx + tặng kèm thẻ 8Gb Class 6 xịn cóp 14mb/s + miếng dán màn hình . Máy nguyên seal 😃
cài như hướng dẫn bản CM7.2 nhưng sao nó lại có mấy cái gọi điện với camera nhỉ, con nook này đâu có 😁
Với lại cắm vào máy tính ko thấy nhận, chả hiểu sao, hiz

wan
TÍCH CỰC
12 năm
mình bị lỗi này(màn hình chỉ dừng lại ở logo animation nook color) sau khi install manual nooter 4.6.16 ,phải cài lại rom stock rồi làm lại mà vẫn bị,bạn nào vượt dc lỗi này chỉ mình với,làm tuần tự thế nào
Mình bị liên tục thế này,sau khi cài rom stock lại,mình cài tuần từ 4.5.18 rồi reboot lại vào lại thì dùng ngay dc,nhưng install tiếp cái 4.6.16 thì sẽ bị treo ở màn hình nook animation.Còn nếu install tuần tự cả 2 cái liên tiếp bị tình trạng ko cảm ứng dc luôn,về stock lại dùng dc.Vụ này lạ quá,nếu chỉ riêng cái 4.5.18 ko thì ko sao.Vậy cho hỏi sau khi mình install cái 4.5.18 xong mình cài ROM MIUI lun dc ko,vì mình ko có ý định dùng rom stock vì nhìn stock nó ngu quá
Hôm qua vì lỗi này mà mình tốn hết 6 tiếng ân ái với em Nook đấy =)
Không hiểu lỗi do đâu, nhưng mình sửa bằng cách Update Firmware lên 1.4.1, rồi dùng Manual 5.02.12
Mà không hiểu ý bạn, mình Root máy theo kiểu manual root thì thực ra nó vẫn là ROM stock thôi, dùng thêm Go Launcher và Button Savior là ổn.
Cách 2 là up lên CM7.2 theo bài đầu, nhưng không khuyến khích, khá tốn pin và RAM, mặc dù có vài chức năng hơn ROM stock, như là Bluetooth và Gõ Tiếng Việt đơn giản chẳng hạn =).

Tham khảo ở đây
Trước khi update firmware phải Complete Wipe
http://nookdevs.com/Flash_back_to_clean_stock_ROM

Đây là bản Update Firmware 1.4.1 chạy bằng CWM, link Rapidshare, nếu bạn không thịt đc thì để mình up lên mediafire
https://www.rapidshare.com/files/2989293197/nookcolor_1_4_1_update-signed.zip

Và cài Manual Root ở đây, lưu ý là nên dùng File có kèm apps2sd.zip và Dalingrin OC Kernel ( File kia mình up bị lỗi )
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1494901

Tạm hài lòng với bản Root này, Pin và cảm ứng khá tốt =)

--------
p/s: ROM Miui chưa có kết quả rõ ràng cho Firmware 1.3 trở lên, nên mình chưa thử được.
wan
TÍCH CỰC
12 năm
chắc e phải làm theo bác xem sao,e còn thử thế này nữa cơ từ stock 1.3 e chạy cái 4.5.18 xong 1 cái rồi,chạy tiếp rom MIUI nó chạy xong hết vào đến màn hình chủ thỉ nó đơ luôn dek cho cảm ứng gì hết thế mới điên.chả hiểu làm sao luôn,vẫn đang ở stock vì làm mất mấy tiếng rồi điên ko tả dc
lostangel
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết có bạn nào bị lỗi hao pin này không, nhưng mình từng bị và đã tìm ra thủ phạm, đó là cái phần mềm chợ đen applanet. Khi cài nó vào máy hao pin kinh khủng, sụt một đêm tới 30-40% pin. Trước cũng từng nghĩ do rom cm 7.1 stable nhưng sau đó mình quyết định cài MIUI thì khi cài applanet vào MIUI thì bị lại tình trạng hao pin, cuối cùng cài lại MIUI nữa và không cài applanet thì máy pin rất tốt, so với rom gốc thì ít hao hơn 1 tí khi để sleep.
vohuythao
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng cài applanet
để tối nay test thử pin xem
Em đang định root thấy các bác nói làm em nản quá, mới mua con này về chiều nay xong
lnt55
TÍCH CỰC
12 năm
Kinh nghiệm 2 ngày vọc CM7.2:

1. Cài widget đồng hồ và thời tiết thì máy hay bị treo
  2. Cài lived wallpaper thì hao pin
  3. Nếu bạn nào repartition từ 5/1 thành 1/5 thì cái 5GB đó là EMMC, thẻ nhớ rời là SD card. Có thể swap để nó hiểu cái 5GB là SD card. Làm như vậy có lợi là những app, ebook, document gì mình cũng để ở cái 5GB này được, không có thẻ nhớ cũng không sao.
  4. Widget bắt buột cài ở bộ nhớ 1GB, nếu không thì không thể dùng được.
2 cái đầu chuẩn luôn, cài cái widget thời tiết mà đơ cả máy, sợ vãi. Cũng bỏ luôn cái live wallpaper vì thấy pin sụt theo phút =))

Có bác nào tư vấn cách tiết kiệm pin với, kiểu này suốt ngày sạc quá.
À, mà có nhất thiết 3 lần đầu phải sạc 8-12 giờ ko ? Máy pre-owned thì chắc chẳng phải quan tâm

Cho em hỏi chỉnh để nó sau 5-10' ko dùng tắt hẳn màn hình đi ở đâu thế nhỉ ....?
Chỉnh ở trong display thì sau 1' chỉ giảm độ sáng, ko đáng kể, màn hình hao pin quá.

Cái bàn phím ảo các phím đều ok, riêng có phím t và v hay bị nhảy sang phím bên cạnh, mặc dù e đã rất cẩn thận nín thở chạm nhẹ nhưng vẫn hay bị - cái này có phải là lỗi ko ?
"mấy ngày đầu lấy máy em cũng hay bị nhưng từ khi up lên CM 7.1 stable thì thấy ít bị đi, nhưng cái này chắc không phải do ROMbác đã dán màn hình chưa? bệnh này nhiều người bị rồi dán màn hình cái thì hết ngaybị nháy cảm ứng thế này thì ấn nút power xong lấy khăn lau sạch vết vân tay trên màn hình đi thì hết ( cái này làm thường xuyên nếu tay bác nhiều mồ hôi )bác thử xem sao?"Vâng, e chưa dán màn hình, có khi do bệnh đấy, tay e cũng có mồ hôi, thanks bác đã chia sẻ.
bachikho
TÍCH CỰC
12 năm
đang chạy MIUI 2.2.3 (latest) với Firmware 1.3 và Dalingrin 090111 OC kernel, OC@1.2G, mọi thứ khá ổn kể cả pin (vụ nhảy cảm ứng thì cứ dán màn hình là hết thôi), OC lên 1.1 và 1.2 có khác nhau về pin ko các bác nhỉ?
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rom stock không xem được youtube đâu bạn ạ. Mình thử ngay từ khi bóc hộp rồi.

---------- Post added at 01:17 PM ---------- Previous post was at 01:14 PM ----------

Máy của em cũng bị như kiểu này anh Nghĩa ạ.
Tuy nhiên, nghe nhạc bằng nook thì ... không nên đâu ạ. Cái âm thanh của nó chỉ để xem youtube thôi

---------- Post added at 01:20 PM ---------- Previous post was at 01:17 PM ----------

Tối nay về sờ lần cài 7.2 xem sao 😁

---------- Post added at 02:52 PM ---------- Previous post was at 02:44 PM ----------

Mình đang dùng bản 1.4.1 thì cách làm có khác gì ko hả bạn ....[/QUOTE]

Nếu bạn đang xài 1.4.1 và muốn up lên cm7.2 thì chỉ cần làm theo hướng dẫn như ở phần cài cm7.2 thôi bạn ạ. (vào forum xda, vào thread hướng dẫn down bản cm7.2 mới nhất để xài nhé).

---------- Post added at 01:25 PM ---------- Previous post was at 01:20 PM ----------

Không thể remove các cái đó được đâu bạn. Có rất nhiều thread bàn về các cái đó rồi. Nhưng không được đâu bạn ạ :D
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây là bài hướng dẫn về repartion trong nook:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1094371

Có 5 lựa chọn cho bạn:
1. To use B&N v1.1 "old" 1GB "/data", 5+GB "/media" partitioning (cài ít phần mềm nhưng sử dụng đc nhiều bộ nhớ để copy các file media, ebook)
2. To use custom 1.96GB "/data", 4+GB "/media" partitioning (mình đang dùng cái này)
3. To use B&N v1.2 "new" 5+GB "/data", 1GB "/media" partitioning (dành cho các pro chuyên vọc vạch, cài đặt nhiều phần mềm cần tới 5 Gb cho data)

Lưu ý: Nếu trước đó bạn đã install dualboot thì trước hết bạn phải remove dualboot bằng cách install file này: remove-dualboot-0.1.zip (link: http://dl.dropbox.com/u/20480343/remove-dualboot-0.1.zip) hướng dẫn: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=959461.

---------- Post added at 01:38 PM ---------- Previous post was at 01:36 PM ----------

---------- Post added at 01:39 PM ---------- Previous post was at 01:38 PM ----------

Thấy tụi nó (bọn trên xda) bảo là OC lên 1.1 hay 1.2 còn ... tiết kiệm pin hơn bạn ạ. Mình thì vẫn dùng OC lên 1.1, dùng cho sướng.
Các bác cho em hỏi. Vậy là máy em cài đè CM 7.2. Nhưng Market lỗi ko down đc. Phải Restore to Factory Settings, Reboot vào lại CM 7.2 😔

May là sau đã sửa đc lỗi. Em làm theo hướng dẫn của bác phuongtvb, chỉ update lên rom CM 7.2 mới nhất. Vậy cho em hỏi là em có cần làm lại bước 4.3. Cài thêm kernel để tăng lượng ram trống hay/và install lại V6_SuperCharger_for_Android-update8.sh.txt không?
Hay lả Kernel và SuperCharger vẫn còn?
Vì em cũng đã phải chỉnh lại max CPU trong Settings là 1.2 (nó nhảy xuống lại 0.8)

Cho em hỏi vấn đề auto-off luôn. Máy em để thử 15s nó cũng chỉ giảm độ sáng, ko auto turn off screen.
Thanks các bác nhiều.
phuongtvp
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không cần cải thiện ram gì nữa đâu. Cái này kể từ các bản tháng hai đã được tích hợp sẵn vào bản cài rồi.
Lưu ý: Mỗi lần cài nên sử dụng bản cài mới nhất, sẽ đc fix kha khá lỗi. Mình đang dùng bản cm7.2 ngày 17/2 thấy pin vô tư lắm. không biết các bạn như thế nào

---------- Post added at 12:07 PM ---------- Previous post was at 12:00 PM ----------

Dĩ nhiên là hiệu năng thì KF hơn hẳn rồi. Nhưng các bạn không nên hiểu là chip 1ghz 2 nhân tức là tương đương chip 2ghz và nhanh gấp đôi chip 1ghz đâu nhé. Cái hay của NC là có khả năng sd thẻ nhớ- điều này là cực kì tiện lợi bạn ạ.

KindleFire là khoảng 5tr3 (bộ nhớ 8gb ko mở rộng được...) còn NC là 3tr7 (cũng bộ nhớ 8g mở rộng đc). Vậy bạn có sẵn sàng bỏ ra 1tr6 để lên chip lõi đôi ko? Còn việc chip này 800mhz còn OC lên đc 1g2 là nó hoàn toàn cho phép. Nó giới hạn chip này ở 800mhz là để phục vụ nhu cầu đọc sách và tiết kiệm pin cho bản rom gốc thôi.
Với lại bạn thử nghĩ xem với tốc độ của 2 con này và nhu cầu sử dụng thì liệu có hơn nhau nhiều không? Cảm giác của mình là chả thấy hơn được mấy nếu ko dùng soft để test. Mình vẫn lựa chọn NC vì có thể gắn thẻ nhớ 16G và nếu có thể sẽ là 32G. Với số tiền 1.6tr đó mình có thể tậu thêm được 1 cái thẻ 32G tàu khựa dùng ok chứ 1G bộ nhớ của máy chả dùng đến tẹo nào.
Theo mình thì bạn cài kernet cũng được mà ko cũng ko sao. Còn phần OC thì sau khi bạn chọn max CPU frequency setting là 1.2ghz rồi thì phải stick dấu chọn vào mục "set on boot" để sau khi reboot máy nhận lệnh cài đặt của bạn mới được. Còn để màn hình tự tăt khi ko dùng thì bạn vèo Setting - Display - Screen timeout và chọn thời gian thihs hợp, máy sẽ tự tắt màn hình khi để ko tương ứng với thời gian bạn vừa chọn
r0pmy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vê Kernel thì những phiên bản CM 7.2 gần đây đều có sẵn mấy cái kernel "free ram.." rồi, cái này trong topic gốc của xda có ghi
Còn cái lock screen thì bác vào cynogenmod setting - lock screen - delay and time out
screen time out delay ( thời gian chờ màn hình tắt nều không mở máy) : tùy chỉnh
screen turn off delay : chọn immediately nếu bác muốn lockscreen ngay sau khi ấn nút power
Cho em hỏi:
1. nook color có xem đc mHD và sub ko?
2. năm nay e thi đh. muốn cóp đề lí, hóa vào để ngồi làm, dạng pdf thì máy có hiện tốt, đủ to để làm k? (máy tính cùi bật lên kêu i i ù ù ko học đc :p)
Mong các cao nhân chỉ bảo 😃
bachikho
TÍCH CỰC
12 năm
hình như ko chơi đc mHD bác ợ (dvdrip chắc ok), vụ sub thì thấy bảo rockplayer hiện đc nhưng tui thử cũng chưa đc!
Cứ mạnh dạn root rồi up lên 7.2 đi bạn 😁
Mình dùng thấy nuột lắm mà ;)
à mà thật ra e cũng k xem đến mHD. chủ yếu xem Xfile với Chared bản mkv~500 mb/1file thôi. ko biết xem tốt ko 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019