Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Kinh Nghiệm] Thay Pin Cho HTC Rhyme S510b

anhhung_245
19/11/2013 5:33Phản hồi: 15
[Kinh Nghiệm] Thay Pin Cho HTC Rhyme S510b
Chia Sẻ Kinh Nghiệm Thay Pin Chính Hãng Cho HTC Rhyme (HTC S510b)

pin theo máy HTC Rhyme : 1600mAh​
Mình dùng HTC Rhyme đã được 2 năm ( mua máy từ hồi mới bán ra - tức là cuối năm 2011) Và với cần đó thời gian ,cho dù dùng cẩn thận đến mấy hay là pin BL-5C thần thánh của Nokia cũng sẽ chai mà thôi ...

Triệu chứng đối với em Rhyme của mình là :
-Máy sụt pin rất nhanh - cho dù ngắt hết các kết nối mạng hay chuyển sang dùng 2G
*khôi phục cài đặt gốc của máy ( đưa máy về trạng thái chưa cài phần mềm gì ) cũng không cải thiện được tình trạng pin .
-Máy nhiều khi bất ngờ tắt nguồn và khởi động lại : bệnh này trước đây chưa từng xuất hiện ( lưu ý loại trừ những máy bị lỗi khởi động lại xuất hiện từ lúc mới mua )
-Con của mình còn có 01 triệu chứng nữa là : Pin cứ dưới 20% là khởi động lại liên tục ( cắm sạc trên 20% là lại OK ) Cái này mình phải để ý mãi mới tìm ra !!!

Chốt lại nghi ngờ là do Pin - mình quyết định thay quả pin mới !!!

Có một vấn đề ở đây là : HTC Rhyme là loại pin liền máy ( Không phải pin tháo rời ) .Đối với các máy HTC nguyên khối pin liền mà muốn thay pin chỉ có cách xì cho keo màn hình chảy ra rồi tháo màn hình ( VD như HTC one X ) mà như vậy khi lắp lại màn thường bị ọp ẹp rất khó chịu ... Thế thì thà để máy như thế còn hơn mở máy !!!

Thêm nữa mình hỏi pin của Rhyme ở một số cửa hàng phụ kiện khá "nổi" ở HN ( VD như thuonggiado ) thì cũng không có .Lên amazon check thì toàn ra pin Trung Quốc ( hình như loại dung lượng cao) mà vị trí chân sạc nhìn không đúng ...

Sáng hôm nay ngồi nghĩ thế nào lên youtube tìm video mở máy HTC Rhyme thử xem : Kết quả ngoài mong đợi , hoá ra con Rhyme này có thể tháo bung máy mà không cần xì keo màn hình - như vậy có thể thay pin mà bề ngoài máy vẫn nguyên vẹn !!!

Các bạn có thể xem Video mở máy

Vì mua pin ở ngoài không có , nên mình thử gọi điện lên trung tâm bảo hành HTC Hà Nội ( Hồng Quang) thử xem có pin không và giá cả thế nào . Số điện thoại bàn cũ không liên lạc được , gọi theo số tổng đài thì giọng một em ở trong TP HCM vang lên : Hoá ra Hồng Quang mới chuyển địa điểm mới là 343 Trần Khát Chân và báo giá thay là 440k !!!​
Cũng gần nhà nên mình phóng xe chạy ra ngay ( lúc đi là 10h30p sáng ) .Đến nơi sau vài phút làm thủ tục và kể bệnh thì nhân viên kỹ thuật quyết định thay trước mặt mình luôn ... Anh này mở máy còn nhanh hơn trong Video ( tất nhiên là làm tắt nhiều bước - nhưng cơ bản là thao tác làm cũng giống thế và cũng chấp nhận được ) .*Không biết do máy dễ thay hay thợ ở Hồng Quang đã được "nâng cấp" chứ ngày xưa mình đi bảo hành con HTC DHD (mới mua 13 triệu) thợ mở thô bạo thấy gớm , sót hết cả ruột - kết cục là sau một hồi hì hục thì vẫn không làm gì được !!!​
Đúng như dự đoán : Khi cầm quả pin cũ vừa lấy từ máy ra thì nó đã "chửa" !!! Phồng lên thấy rõ .Cũng phải thôi ,con này thiết kế để trên dock sạc , vừa sạc vừa nghe nhạc nhiều nên cũng làm giảm tuổi thọ pin đáng kể so với những con HTC khác .​
Thay đúng quả pin chính hãng chuẩn như quả pin cũ (như hình) hết chưa đầy 10 phút !!! Em Rhyme chứng tỏ cực kỳ dễ sửa chữa và thay thế !!! HTC làm con này cho chị em quá chuẩn - tiếc là nền tảng đã quá cũ (Chíp lõi đơn ,Android 2.3.6 - chật vật mới lên được 4.0 ) mà thôi​
Đây là hình quả pin "CHUẨN" ,bạn nào có ý định đi thay pin thì nhớ hình nhé !!!​
Khi về đến nhà là 11h20p .Quá nhanh cho một lần đi sửa máy (^​
Giờ mình đang cắm sạc máy 8 tiếng .Chất lượng viên pin mới thế nào sẽ thông báo cho các bạn sau !!! ( hi vọng là nó sẽ trâu bò như quả pin gốc của máy - chip lõi đơn, màn 3,5''mà - có gì mà tốn !!!)​
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng bạn có pin ngon
cám ơn bác (^
cám ơn bác nhé ! em cũng đang có 1 em Rhyme may mà pin nó chưa có hiện tượng j !
@ngocnamtl84
Nếu bác có ý định dùng nó ~ 2 năm & thường xuyên cắm sạc qua đêm thì hãy quan tâm (^
em dùng máy từ năm 2011 cơ mà . Giờ đã cuối năm 2013 - vẫn rất trâu bò, trừ pin !!!
Dragon_K
ĐẠI BÀNG
10 năm
thx bác
😃
bạn vẫn luôn cắm sạc qua đêm à? cắm qua doc hay trực tiếp vậy? mà được những 2 năm chứng tỏ pin này tốt nhỉ? giờ bạn đang dùng rom 4.0.3 hay rom 2.3.5 vậy? bx mình đang dùng 1 em được gần 1 năm, pin vẫn tốt nên quan tâm sẵn😁
Vâng , em vẫn luôn cắm sạc qua đêm từ lúc mua đến giờ !!! Chủ yếu là cắm sạc trực tiếp - Hồi đó dock khá đắt nên gần đây mới có , em cũng chẳng mấy khi dùng dock ( lúc đầu thì thích thôi ,sau thấy ko tiện lắm vì bỏ máy ra là phải tắt bluetooth thủ công )

Em đã lên 4.0.3 dùng một thời gian nhưng pin quá nhanh hết ( em đã viết bài nhận xét 4.0.3 gốc cho Rhyme bác có thể xem ) nên em đã về lại 2.3.6 dùng ổn định hơn
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
9 năm
tình trạng pin bây giờ thế nào rồi bác? Ok không? mình cũng định thay pin 😁
Vẫn ngon, để chế độ chờ vẫn được 5-6 ngày
giờ em không còn dùng nó nữa mà chuyển qua BB Z10 rồi nên thỉnh thoảng sạc bật lên chơi thôi
Mr.D1u_QuAi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhhung_245 Cảm ơn bác nhé
đag chờ zen 2 ra hốt rồi để lại cái Rhyme cho ông già 😃
Máy htc bx mình cứ khởi động lại liên tục ko lên để dùng dc. Theo bạn uprom lại hay thay pin?
Recovery lại không được mà báo thế này
Hi mọi người. Em cũng có em HTC Ryhme. Một lần đi chơi cho em í nhúng nước, mang ra quán thì ông thợ bảo bị hỏng màn hình cảm ứng. Để 3 tháng, hôm nay em bật thì em ấy lại lên, cơ mà tậm tịt lắm. Các bác có biết chỗ nào sửa triệu chứng này không? Em mang ra chỗ bảo hành HTC của bác ở trên có OK không nhỉ? Em thích em ấy lắm, nên không nỡ bỏ
@hathu_0706 Máy nhúng nước rồi thì có sửa được cũng dùng không ổn định đâu bạn. Chắc phải chia tay em ấy thôi.
@benhviendienthoai24h Thật ạ. Ui, hôm trước em bật nó đã lên rồi và sau đó nó lại ngỏm, làm em cứ ôm hi vọng mãi ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019