Kinh nghiệm về việc xử lí bụi trên sensor

vutaduc
8/2/2012 9:51Phản hồi: 58
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác viết bài thú vị thật, chưa chơi nhưng sẽ tiếp thu để lấy kinh nghiệm
nghequan
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhờ bác mà sẽ bớt người đóng học fí, cám ơn bác nhìu
cuda123
TÍCH CỰC
12 năm
VẬY VỚI MÁY ẢNH GIA ĐÌNH THÌ SAO CHỦ THỚT,MÌNH BỊ BỤI Ở CON CANON POWERSHOT SX210IS
Bài viết rất bổ ích,tks chủ thớt nhé.😃
Tks các bác cổ vũ. Cái bài này em viết từ hồi đầu năm rồi h lại đc khai quật cũng thấy vui.
Dear bác cuda123: Dslr còn có thể tháo ống ra rồi lau sensor nhưng máy compact thì phải tháo lung tung beng bác ạ. Phức tạp hơn nhiều mà biết đâu tháo ra lại là một cơ hội để bụi vào thêm các ngóc ngách khác rồi sẽ lại vào sensor của bác chơi khi gặp điều kiện thích hơp??? Còn nếu bụi trong ống kính thì em nghĩ dslr hay compact đều phức tạp cả. Khi tháo ra khéo mấy hạt bụi hết nhưng cái nhận đc khi nghiêm trọng hơn cả bụi ấy chứ. Sống chung với lũ thôi bác ạ. Bác vệ sinh tốt đến mấy thì với cái máy có ống kính zoom và lấy nét theo cơ chế thò thụt thì bụi nó lại chui theo đường đó. Cái Canon G1x em mua vì ngại bụi là một ví dụ. Cứ nghĩ sẽ dễ hơn dslr về vụ bụi bặm nhưng h em thấy cũng có mấy hạt trong ok. Vô phương thôi. Tốt nhất là kệ bác ơi. Em cam đoan 90% số ảnh bác chụp đều rơi vào trường hợp ko thấy bụi ảnh hưởng đến chất lượng ảnh đâu. Trừ phi bác cứ mặc cảm trong máy có bụi, rồi cái mặc cảm đấy làm bác cứ bắn vào tường trắng với mây với F khép bé tí lại, bật pc zoom bét nhè thì chắc chả dám sờ đến máy ảnh vì bụi nữa. Còn ko bác mạnh dạn làm hẳn một con Dslr cao cấp đủ seal chống bụi, nước + cái ống kính xịn khi zoom ko thò thụt (hoặc fix). Từ lúc mới tinh ko bao h tháo ra hoặc với compact thì mua luôn mấy con siêu bền chống nước như kiểu pentax wg2 j đấy. Thoải mái luôn. Nhưng vì mấy cái hạt bụi bé tí mà ta mất nhiều thứ quá bác nhỉ?
vphlong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Like mạnh cho bác chủ. Kinh nghiệm là đây.
Junest
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái cục dính đó giá bn bác?
550k giá em mua cách đây 1 năm, chỗ bác DG Camera bán bác ạ.
@vutaduc Bác có hình ko ?
mình mua về làm sạch cho mấy cái len, còn con d3X thì chắc mang ra chỗ chuyên nghiệp cho yên tâm ^^
Em ghi rõ kí hiệu bác ơi, google search là nhanh nhất.
bình thường chắc dùng bóng thổi là đc rồi nhỉ?
chà....lau mỗi cái sensor mà cực khổ quá vậy, máy mình cũng coi đèn, thấy có 2-3 hạt ji đó...nhìn nổ mắt mới ra, h sao nhỉ...😔(
Hi bác, cái máy em bán lâu rồi nên em ko rõ có từ hạt bụi sinh nấm mốc ko. Nhưng theo cách nghĩ của em nếu có trường hợp như bác nói thì nấm mốc trên sensor có thể sinh ra từ nhiều thứ khác chứ ko phải do cái hạt bụi đâu. Vì điều kiện để vi khuẩn sinh xôi là phải có.độ ẩm, mà cứ lấy máy ra khỏi tủ là ẩm rồi. Sau khi bán máy kia đi em có mua một chiếc D7000 và dùng đến bây h, cơ bụi từ lúc mua cơ nhưng em cũng kệ. 99% chả lên ảnh trừ phi bác chụp nền trắng, khẩu khép sâu. Mà nếu có thì 5s shop là ok. Nghe bác nói em cũng check lại nhưng cũng chẳng thấy mốc j thêm cả. Vẫn mấy cái bụi từ hồi mới mua. Một đời ta bằng ba đời nó bác cứ dùng tẹt đi. Khi nào dính nhiều vệ sinh một thể. La mấy cái vụ li ti mệt mà mất sướng. Nó mà đã mốc thì có giữ nó vẫn bị, máy em lên đến Phan xi phăng rồi còn chả mốc mà.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Tks bác. Em cũng chỉ chơi tay ngang thôi, nghịch nhiều, hỏng nhiều nên biết đc chút ít. Cái Metz đấy là đèn cổ. Em mua trên Vọng Đức đâu hơn 1tr lâu rồi. Nhưng nó ko TTL với máy số mà chỉ dùng đc với máy phim thôi. Trên thân số thì vặn tay hết, đc cái có 2 pha nên tha hồ sáng.

Cái focus của em rút kinh nghiệm từ con 550d nên em chả động vào. Nó cũng vẫn sạch. Còn cái eyecup em biết nhưng thấy cái nguyên bản cũng ok mà. Trc em cũng hay mua nhiều thứ như pack...nhưng sau cũng thấy phí. Chỉ đầu tư vào lens, filter, flash và những cái tác động thẳng vào ảnh như tube...thôi. Cùng lắm mua thêm pin. Nhưng mà pin xịn thì đắt mà pin pixel rẻ nhưng ko dùng đc. Sạc đầy rồi chụp một lúc tắt máy đi bật lại thì báo pin yếu. Tháo ra lắp vào thì lại ok. Cũng đi đổi một lần nhưng vẫn thế nên thôi.

Hi bác, cái nút BKT em cũng chả dùng bao h nhưng hình như nó liên qua đến kiểu như là chụp nhiều kiểu một lúc có tăng giảm sao cho kiểu thừa sáng, kiểu thiếu sáng, kiểu đủ hay sao ấy. Tốt nhất bác cứ đọc cái manual là ra hoặc hỏi anh em. Còn nút AE/AF Lock thì bác có thể vào menu để set 1 trong 2 chức năng là hoặc khóa đo sáng hoặc khóa lấy nét. Khóa nét thì em ko dùng mà set nó thành khóa đo sáng để lấy điểm đo sáng trung bình, sau đó giữ nút và chụp những chủ thể có tính tương phản cao. Cái này em dùng với mode A,S,P.

Về nguyên tắc được bác ạ. Em cũng đã định làm như vậy nhưng sau thấy cũng lằng nhằng mà kém hiệu quả. Vì chỉ loại đc bụi dễ bay, còn bụi dính thì chịu. Bản thân cái chổi make up chưa chắc đã sạch và chống rụng lông. Bác cẩn thận cứ mua 2 bộ kit như em giới thiệu là dùng tốt cho mỗi trường hợp là ok.

@vutaduc Trong bộ đồ nghề phải có bộ Kit clean up như Bác nói là không phải lo lắng nhiều cho em sensor, thông tin của Bác rất bổ ích..
Thanks Bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019