Kinh nghiệm về việc xử lí bụi trên sensor

vutaduc
8/2/2012 9:51Phản hồi: 58
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác cho hỏi thêm vài câu nhé, nếu mình dùng bình hơi nén để thổi bụi trong máy, bề mặt sensor... thay vì dùng chổi quét, sau đó dùng máy hút bụi ra chắc cũng ok phải không Bác, vì mình chưa bao giờ clean up mấy cái sensor của DSLR nên không rành mấy, thường thì mình clean up mấy cái đồ điện tử như Amplifier, reciever... bằng cách này, mình thấy rất tốt và sạch sẽ ,mình thấy ở VN độ ẩm cao nên ta thường xuyên thổi bụi và hút bụi rất có lợi cho máy, chuẩn bị bước vào con đường đau khổ với các Bác nên chuẩn bị tư tưởng trước ấy mà. Bác cho ý kiến nhé.
Happy day
Hi bác. Em cũng là dân điện nên thỉnh thoảng cũng tự vệ sinh mấy cái ampy điện tử ở nhà. Amply bán dẫn thì chả bao h. Nhưng so với cái đế ảnh trong dslr thì độ phức tạp cao hơn nhiều. Có những loại bụi mắt có nhìn thấy đâu nhưng ảnh thì sẽ thấy. Lúc mới chơi em cũng khó chịu vì điều này nên cũng tìm mọi cách để sensor sạch như lau như li nhưng sau biết rằng để làm sạch sensor như ý mình thì quá sức phức tạp. Em đã thấy có những linh kiện trong quá trình sản xuất và làm sạch phải thực hiện trong môi trường siêu sạch, như kiểu phòng lab, nhân viên mặc những bộ quần áo đặc chủng, mỗi lần ra vào phải qua vài lần cửa để quét bụi. Rồi phòng phải có hệ thống lọc bụi tĩnh điện này nọ...giả sử muốn làm sạch bụi khô trên sensor thì phải dùng vòi xịt khí nén mà không khí hút vào phải siêu sạch, khô tuyệt đối thông qua máy nén khí cực kì hightech...nếu có hút bụi thì chắc lại là máy đặc chủng chuyên hút những hạt bụi cỡ micro mà máy thường ko tài nào hút nổi...với tất cả những điều như vậy cũng chỉ đem lại kết quả là 99.99% sạch sẽ em thấy nó chỉ dành cho nhà sản xuất. Với anh em mình thì bác biết đấy, môi trường quanh mình thì bình thường ko sao nhưng bác cứ cầm cái đèn pin bình thường soi vào không khí cũng thấy đc bụi bay khắp nơi, mà máy hút bụi thường cũng chả thể nào hút đc những loại bụi bay bay như vậy phải ko bác? Mà chi phí phòng lab sạch như em nói sẽ đủ đắt để em tin chả có cái trung tâm bảo hành nào của Nikon, Canon hay các hãng máy ảnh lớn khác tại Việt Nam đầu tư cả. Có thể họ sẽ có thiết bị chuyên dụng PHỔ THÔNG thôi, tay nghề và kinh nghiệm họ có nhưng chắc chắn vẫn làm việc trong môi trường tay bo như anh em mình thôi, sạch hơn tí ko đáng kể. Mà làm sạch sensor ko quá khó, xét theo tinh thần Của Đau Con Xót thì anh em mình tự làm còn cẩn thận hơn. Mà kết lại, em nói thật với bác, lau xong lại bụi ngay mà. Cứ ngồi lau mãi thì chết, cuối cùng mình lại đi làm osin cho máy. Xét cho cùng so với tổng thể bức ảnh thì một vào chấm nhỏ ko ảnh hưởng nhiều, em sẽ vệ sinh khi nó quá bẩn thôi. Có lẽ nó chả quan trọng lắm hoặc quá khó mà hiệu quả chẳng cao nên em để ý các hãng máy ảnh cũng chả đưa ra giải pháp chính thức nào để lau sensor bẩn cả, cái vụ Nikon D600 chưa dùng đã bẩn là một VD đấy. Bác biết ko? Em xem Discovery, thỉnh thoảng họ lia máy quay lên giời cũng thấy sensor bẩn cực, chắc đúng cảnh đó họ quên hậu kỳ ;) .

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Em hay chụp ở f22 nên đến khổ với bụi sensor. Chắc lúc nào anh Thanh làm 1 bài về vấn đề vệ sinh và lau chùi Sensor cho anh em.
E có con 5d bi xuớt một đường nhìn bực quá đem ra thợ kiểm tra thì bảo là bị trầy trên filter sensor bác nào biết ở đâu thay thế và giá bao nhiêu chỉ giúp e với ạ. Cám ơn lắm lắm!
@ledongpha Sống chung với lũ bác ạ, thay cái đấy phức tạp lằng nhằng lắm. Thay được cái hết xước thì lôi theo 1 đống bụi bẩn vào trong đấy còn chán hơn. Mà xước đấy có lên ảnh đâu mà ngại bác.
hquyen1989
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giống minh qua , do cung tinh cầu toàn, trên viewfinder cũng có 2 miếng bụi như lông bay vô rất khos chịu. lên mạng đọc tìm cách lấy ra. thổi hoài không hết. thấy bảo lấy băng dính là ra thế làm theo nó không ra mà còn bị dính lại 2 vết keo trên kính viewfinder . Tưởng là thánh lợn què rồi, lên mạng tìm tiếp xem o đâu bán miếng kính đó đi thay biết là mất tiền rồi huu........ tìm mãi không ra chỗ, nhưng xem dược clip tháo tấm đó ra thay, thế là cũng tháo ra , tay và mặt toác mồ hôi sợ hư hiiii........ nhwng vẫn phải làm thế là tháo ra lau hoài không hết keo, tưởng thua rồi , nằm nghĩ tiếp tháo ra lấy nước lau ai ngờ hên nó ra hết hii.... gắn vô đẹp như ông mặt trời hiii,,,, thế là hên , Bụi là gì mà ta cứ phải nghĩ và làm sạch ta? thui sau đó mình nghĩ chắc phải sống chung rồi lỡ lau lung tung hư luôn cả máy thì tiêu mình SV nghèo lấy đau ra mua cái khái hii. Quyết định từ nay kệ nó chỉ cẩn thận vệ sinh thôi. chỉ vì vài ba hạt bụi mà hư máy thật không đáng phải không, càng soi nó càng ra đó các bạn
@hquyen1989 Bụi trên viewfinder chỉ nhìn ngứa mắt đâu vào ảnh đâu bác. Là em thì em kệ, đến sensor vụ nào bẩn quá thì xử lí không cũng kệ. Tháo lắp được ống là sướng như bụi với bẩn thì quá khổ.
manhluu6
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác nào cho chấm đen to có lông xung quanh là nguyên nhân gì nhỉ. mới chơi dòng này nên ko có nhiều kinh nghiệm mấy. Đành cầu cứu các bác đi trước vậy.
@manhluu6 Bụi len bác ạ, thổi đi là hết nhưng cẩn thận lại thổi thêm bụi từ chỗ khác vào càng bẩn hơn. Em đến h vẫn dùng cây silicone chuyên dụng để dính vết bẩn kiểu như thế này ra khỏi sensor.
manhluu6
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vutaduc E mở sensor ra thấy nó cũng có 1 chấm y như trong ảnh. Lau mãi k hết k biết phải mốc k.

Gửi từ SM-T311 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Nếu là vết mốc hoặc bụi bẩn bám chặt phải lau bằng que chuyên dụng có thấm ướt dung dịch bác ạ. Thổi với dính silicone không ăn thua với trường hợp này bác ạ.
ansongjong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mọi thứ là tương đối. Còn nữa, canon có tính năng khử bụi mà vẫn phải làm thủ công ah
@ansongjong Nhiều máy bây h có tính năng rung cảm biến với tần số siêu cao để làm rơi các loại bụi vào các bẫy bụi phía dưới sensor. Nói chung giảm thiểu đc phần lớn số bụi bám trên đó nhưng ko phải là tất cả ạ. Còn trường hợp dính bụi bết bết hoặc chấm mốc thì ko rung đc ạ.
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
Bác cho em hỏi em dùng cái đầu chổi lông mềm của bút lau lens để vệ sinh gương lật, focusing screen với sensor đc k?
@hoangtungst Bác dùng đầu chổi lông mềm thì sẽ thêm bụi vào sensor thôi ạ, tốt nhất bác cứ dùng đúng các dụng cụ chuyên dụng để lau sensor nhu chổi dính silicone với bụi khô, chổi + dung dịch chuyên dụng...h cũng sẵn mà giá rẻ so với cái máy ảnh. Gương lật cũng tương tự nhưng Focus Screen đặc biệt ko lau bác ạ. Do cấu tạo ko phải mặt phẳng mà là các đường vân nên bụi nó kẹt vào đường vân đó, nếu bác mạnh tay thì cái đấy còn dễ xước hơn nhiều. Mà vị trí thường rất khó xử lí, thường em để kệ. Còn khó chịu quá phải tháo ra dùng bóng hơi thổi. Xước thì thay, tấm đó cũng ko đắt và dễ thay với Nikon, Canon. Các máy khác em ko rõ.
ducnsh
CAO CẤP
8 năm
@vutaduc Em có mua bộ vệ sinh của canon mà chất lượng chán quá, sờ vào mà ko dám cho vào lau. Em đã dùng đầu chổi lông mềm của bút lai lens phủi nhẹ qua thì hết 90% rồi ạ. Nhìn chung là nó ko ảnh hưởng đến ảnh, chỉ là lúc nhìn qua ovf nó hơi khó chịu
//bộ vệ sinh cảm biến với gương lật thì mua ở đâu bác?
Quá hay hehe
duckon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu mua về để chơi thì với kinh nghiệm của bác chia sẻ rất quý , không có gì là hoàn hảo !
chanhthi
TÍCH CỰC
6 năm
Sony a6000 em mới mua, không biết nên dùng tay chạm vào sensor, và thế là 1 vết loang dài độ 1 cm xuất hiện. Khép khẩu cở 20 mấy thấy. Không biết có dùng dung dịch gì đó của chủ top xử lý được không nhỉ.
mng ơi chiếc digital camera lumix fx01 của e bị lỗi như bụi sensor luôn, càng zoom thì càng rõ h s ạ :')
Bài viết toàn chữ là chữ, nên thêm ít hình ảnh minh hoạ vào cho sống động bác ơi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019