Kobo giới thiệu Aura HD: máy đọc sách eReader có độ phân giải màn hình cao nhất hiện nay, 170 USD

TDNC
17/4/2013 9:9Phản hồi: 162
Kobo giới thiệu Aura HD: máy đọc sách eReader có độ phân giải màn hình cao nhất hiện nay, 170 USD
Với độ phân giải màn hình 1.440 x 1.080, máy đọc sách điện tử Aura HD vừa được giới thiệu của Kobo được xem là chiếc máy eReader có độ phân giải cao nhất hiện nay (không tính chung với tablet nhé). Máy có màn hình 6,8", ppi đạt mức 265, sử dụng chip xử lý 1GHz và pin có thể sử dụng đến 2 tháng chỉ với một lần sạc duy nhất. Aura HD sẽ được bán ra từ ngày 25/04 với giá 170 USD nhưng ngay bây giờ bạn đã có thể đặt hàng trước trên website của hãng.

Giao diện của Aura HD cho phép người ta có thể tùy chỉnh với 10 bộ font với 24 kích thước lớn nhỏ khác nhau. Aura HD cũng có đèn nền mà Kobo gọi đó là ComfortLight. ComfortLight khác với loại đèn nền thông thường là nó sẽ thắp sáng trang màn hình chứ không phải phát ánh sáng ra trực tiếp đến mắt người dùng cho nên người xem sẽ cảm thấy dịu mắt và thoải mái hơn khi đọc sách trong thời gian dài.

Dưới đây là thông số cơ bản của Aura HD:
  • Màn hình: 6.8-inch WXGA+ Pearl E-Ink "ClarityScreen+."
  • Chip xử lý: 1GHz
  • Pin: 2 tháng
  • Bộ nhớ trong: 4GB, chứa được khoảng 3.000 cuốn sách
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kích thước: 175,7 x 128,3 x 11,7 mm
  • Nặng: 240 g
  • Kết nối: Wi-Fi, micro USB
  • Hỗ trợ các định dạng eBooks: EPUB, PDF, MOBI; Hình: JPEG, GIF, PNG, TIFF; Text: TXT, HTML, XHTML, RTF; Định dạng truyện tranh: CBZ, CBR
  • Ngôn ngữ: tiếng Anh, Pháp, Đức, Tây Ban Nha, Hà Lan, Ý, Bồ Đào Nha, Nhật.

Theo Gizmag, Kobo
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pin có thể sử dụng đến 2 tháng chỉ với một lần sạc duy nhất???
Màn hình E-Ink thì tiết kiệm rồi vậy còn các thứ khác như CPU, WIFI... chắc nó hít không khí để chạy quá =]]z
Tiên phong như anh "Táo" hiểm như anh "Sam" phải học hỏi anh này rồi 😁
M3ga
CAO CẤP
11 năm
@hoaikhong00 Việc j phải quẹt , chỉ cần chạm nhẹ vào rìa là nó chuyển trang rồi , dễ chịu hơn bấm phím cứng đấy. Vs lại dùng bàn phím ảo dễ tra từ hơn , mình toàn đọc sách tiếng nước ngoài , basic dùng phím điều hướng di chuyển đến từ cần tra hơi khó chịu
Kể cả có đèn nhỏ thì chất lượng ko bao h đạt bằng paperwhite vì ánh sáng ko đều và có thể bị loá.
Quảng cáo thì bác chat vs Amazon để loại bỏ đi
Nói chung Basic sao bằng Paperwhite được , màn hình Paperwhite tốt hơn ( dùng công nghệ e-ink mới và có đèn ). Tiền nào của nấy thôi. Giá hơn nhau 1 triệu mà hơn được bao nhiêu thứ liền ( chưa tính tiền mua đèn hoặc bao da có đèn cho Basic )
@M3ga Thì tiền nào của nấy thôi, cá nhân mình vẫn thích phím cứng hơn với lại giá pw hiện tại cao hơn basic quá nhiều.
@hoaikhong00 paperwhite ngon hơn. cảm ứng dễ tra từ, nhất là khi đọc sách tiếng anh, mấy chục cuốn trong cái KP của mình chỉ duy nhất bên thắng cuộc là tiếng việt thôi. đèn nền thì ổn hơn cái đèn ngoài nhiều với đỡ tốn pin
@harrypham89 Tùy nhu cầu thôi bác ạ, mình không có nhu cầu tra từ vì toàn đọc ebook Tiếng Việt thôi. Trước có con k3 kêu mua cho có bàn phím dễ tra từ, hồi sau thấy chả dùng bao giờ. Đèn ngoài của mình xài pin riêng, với lại đọc sách đâu phải lúc nào cũng đọc trên giường đâu.
Pin dt mà dc ntn thì quá đỉnh

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
hnh852003
TÍCH CỰC
11 năm
Chỉ mong máy color có giá này.
2 tháng chắc tính thời gian chờ.
nếu giả sử màn hình không tốn pin thì vs chip và wifi thì em nó cũng không sống qua 1 tuần.
quảng cáo hơi quá thì phải
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@singleboy_nvt Trong lúc đọc sách thì chip và wifi nghỉ mà. Thiết bị thiết kế kiểu này vốn kg phục vụ tương tác thường trực nên chẳng tốn mấy pin. Kg như các chú kia thỉnh thoảng lại vuốt với sờ.

Sent from my SH930W using Tinhte.vn
@singleboy_nvt bạn dùng kindle bao h chưa. màn hình k tốn pin. bt các dòng cũ pin đã quá tốt rồi. chip 1ghz nhưng k dùng hết thì cũng làm sao mà tốn nhiều. pin to nữa
giangvo2006
ĐẠI BÀNG
11 năm
@singleboy_nvt Pin 2 tháng cho nhu cầu sử dụng bình thường đó. Tức là đọc sách 2-3h/ngày. Kindle e-ink cũng cả tháng mới sạc nếu đọc sách khoảng 2-3h/ngày rội bạn!
pin hai tháng mới phải sạc, kiểu này thì ta thay mấy cái màn hình của máy có khi chưa phải thay pin luôn mất :p
smartphone mà có quả pin này thì hết ý :rolleyes:
@tiendat_dhpt "Thời lượng" chứ không phải "quả pin" nhé 😃
ky_kisken
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu Smartphone và Máy tính bảng 2 tháng sạc 1 lần thì quá sướng nhỉ. Rồi cũng đến ngày đó nhưng không biết lúc đó còn sống ko.
Có con này mà đọc sách cũng tốt, màn to vậy copy data vào và đọc thì thật tuyệt, chỉ có điều mình cũng chưa phải là tín đò của đọc sách, mà thường chỉ đọc khi rảnh rỗi nên vẫn bằng lòng đọc với bold 9000.Giá như vậy cho 1 máy đọc sách cũng chưa đẹp lắm vì máy chỉ có duy nhất 1 chức năng.
namcolombus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Amazon kindle 3 của mình xài được khoảng 1 tháng (hoặc đọc khoảng 5000 trang) mà đã thấy trâu lắm rồi. Thời gian sử dụng của các loại máy e-ink đa phần dựa vào số lần lật trang chứ không phụ thuộc nhiều vào thời gian hiển thị các bạn à
CpT
TÍCH CỰC
11 năm
Vấn đề là e-ink ko cần nhiều năng lượng chứ ko phải có "quả pin trâu".

Ở đây có mấy bố "iu công nghệ" quá nên suốt ngày toàn tablet smart phone chơi game chém gió, ko có thói quen đọc sách đọc sách nên có bít đến e-reader là cái gì đâu.
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
Cũng từng 1 thời gian mê mẩn với mấy cái máy đọc sách nook hay kindle nhưng bây h chủ yếu toàn xem qua đt cho tiện vì màn hình đt cũng to khá vừa mắt rồi, vác đi theo cái máy đọc sách ko hề nhỏ tí nào đâm ra khá bất tiện, lúc đem ra đọc lại còn có nhiều người xúm lại xem vì ... lạ 🆒

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
@mrdat_k1 Một số người yêu đọc sách, coi đó là thói quen, là đam mê, là văn hoá thì mang e-reader đi cũng là 1 niềm vui.
kinzutt2344
ĐẠI BÀNG
11 năm
trước mình dùng nook simple touch, pin đc gần 2 tháng thật, chả bao giờ phải lo nghĩ chuyện sạc pin cho mấy cái e-reader bao giờ
Hihi, lời giới thiệu đấy là thật đấy bjnhduongboy ah, mình dùng amazon kindle touch, pin 2 tháng mình tưởng là nó đùa thôi.
Lúc mình dùng nhiều nhất vì nghiện tiểu thuyết, 1 ngày dùng 8 tiếng 1 tuần vẫn còn 20%, dùng mỗi ngày 30p thì đúng là 2 tháng, còn sạc đầy để chờ chắc phải 3 thắng mình mở vẫn còn 5% pin.
Công nghệ mực điện tử e-ink chỉ tốn khi thay đổi trang thôi
Các bác nào dùng smart hay tab để xem e-book thì e nghĩ là chưa bao giờ xem quá 3 tiếng 1 ngày, màn hình e-ink hiển thị như sách báo ko hại mắt các bác nhé.
Nếu các bác mê đọc sách mà đọc bằng thiết bị đa dụng mà ko hại mắt thì e nể các bác.
Sẽ chiến em này b
@cuhiep bây giờ mới thấy commment=> thấy chữ ký.
@cuhiep Đang không hiểu, Bác Hiệp nói thế nghĩa là như thế nào
nhutran0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tinhte dạo nhiều trẻ "hiếu động" quá. o_O Chắc chỉ comment để lấy tem 😕
mkool9x
TÍCH CỰC
11 năm
ko có .prc thì mình sẽ không mua ! nhiều file prc nặng hoặc bị khóa mã ko thể convert dc sang epub thì đọc bằng niềm tin ah ! đa phần ebooks ở VN ở định dạng prc ....
KaitoRecca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mkool9x Chớ ko fải đổi đuôi .mobi thành .prc là đọc vèo vèo àh 😆
@KaitoRecca Đổi tên đuôi là xong hả bác
KaitoRecca
ĐẠI BÀNG
11 năm
@harrypham89 Con kindle hay trên máy, gặp file .mobi đổi thành prc đọc vèo vèo chả cần convert gì cả. Có cái epub là cần convert thôi. Nên chắc chiều ngược lại vẫn ok
vẫn thua xa ipad nhé
mrdat_k1
TÍCH CỰC
11 năm
@Alt F4 Tặng cho viên gạch, không hiểu bạn nghĩ gì mà đi so sánh máy đọc sách giá không tới 200 usd với ipad hay là bạn còn chưa kịp xem qua nội dung đã cmt pr cho ipad thần thánh của bạn :eek:

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
@Alt F4 Alt F4 dùm đi bạn! cái này người ta gọi là "lố"
@Alt F4 so về thời lượng sử dụng đi bạn . và sự an toàn cho sức khỏe . nó ko phù hợp với bạn
@Alt F4 Vâng! Trẻ trâu là đây.
2 tháng là tính 30phút/ngày ..
30x60 = 1800 phút = 30 h ~ 1 ngày đêm + 6h nếu xài liên tục chớ nhiêu .
Các máy đọc sách e-ink luôn qc là pin xài 2 tháng ,nhưng kèm theo 30phút/ngày.

Kindle , Nook đều có quảng cáo sử dụng được 2 tháng . Với điều kiện mỗi ngày sử dụng 30p , và mức độ sáng 50%
có lẽ con này chắc cũng cỡ đó hoặc thời gian sử dụng mỗi ngày được 1h
@baohen1510 Không phải đâu, Chạy liên tục 24/24 trong 2 tháng đc đấy . Đây là công nghệ màn hình khác.
Chỉ tốn điện khi chuyển trang(vẽ trang mới) Sau khi đã vẽ trang xong thì màn hình vẫn có thể hiển thị nội dung kể cả khi không có điện(Một số mẫu máy đọc sách không trang bị cả đèn nền nên trong môi trường thiếu sáng không thể đọc được).
Bạ cứ coi nó giống như cái bảng vẽ nam châm của trẻ con cho nó dễ hiểu 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019