KPad | Simple Unicode Text Editor for BlackBerry (7/11/2010)

Keeper
28/4/2009 12:8Phản hồi: 104
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã test, có vấn đề. Tuy nhiên vấn đề xuất hiện đối với file mới. Còn nếu copy vào 1 file có sẵn rồi lưu thì OK.

Keeper test từ WordToGo.

Có thể sáng mai mới check được. Sorry all.
Đã fix và upload lại ở post đầu tiên. Mọi người test giúp nhé.

Thanks and goodnight ;)
Anh keeper ơi ! Soft này chỉ có nhiệm vụ là dịch từ Unicode dựng sẵn sang Unicode tổ hợp thui ạ ? Vậy thì em thấy dùng soft của anh 5ive hay hơn chứ ạ tự đọng chuyển mã trong clipboard còn với soft này lại phải copy vào 1 file text save lại rùi mới lôi ra đọc hơi mất thời gian ! Em chờ bác làm cái font Unicode dựng sẵn cho BB hợac chí ít là tự đọng chuyển mà mọi đoạn text qua Unicode tổ hợp !
Thanks a lot ....!
Hoàn toàn không phải. Đây là soft tương tự NotePad của Windows 😃

Bạn nhắc Keeper mới nhớ, kiểu đó nhanh hơn. Sao ko convert ngay từ Clipboard nhỉ? Ho ho...Hay!

Sẽ tích hợp trong version kế tiếp.

Thank you.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu phát triển BBnotepad thì cố gắng làm sao cho nó mở file lớn lớn 1 tí nhé Keeper, BBNotePad ver 1.1.2 thì chỉ mở file .txt cao nhất chỉ có 126k àh.
Có thể lắm, nên Keeper rất cần bạn giúp 1 tay, là có thể nói rõ hơn là save file dạng Unicode là save như thế nào và trong chương trình nào được không. Vì thường Keeper lưu file txt mà có tiếng việt được soạn bằng Unicode dựng sẵn thì khi save buộc phải save dạng UTF-8 with BOM signature hoặc without BOM signature thì mới giữ được tiếng việt, ngược lại sẽ thành '?' hay mất tiếng việt.

Nên Keeper chưa gặp trường hợp save dạng Unicode là như thế nào.

Nếu bạn giúp Keeper hiểu rõ hơn thì rất hay, Keeper sẽ chỉnh lại code.

Thanks.
Khi save thì bạn chọn Save As, trong bảng hiện ra dưới cuối sẽ thấy Encoding, bạn chọn UTF-8 thì chương trình này hiện chuẩn.

Đã hiểu tại sao, save dạng Unicode của Notepad của Windows sẽ encode theo UTF-16LE. Keeper sẽ cố gắng fix vấn đề này TUY NHIÊN:

Keeper khuyến cáo KHÔNG save dạng Unicode của Notepad do UTF-16LE sử dụng 2bytes hoặc 4bytes để encode ký tự. Còn Unicode big endian thì càng không nên.

Do đó sẽ bị hao dung lượng để chứa các kí tự đó trong khi UTF-8 có thể dao động từ 1 đến 4bytes và như vậy chỉ khi gặp kí tự như tiếng hoa nó sẽ cần tới 4bytes để chứa ký tự đó, còn lại nếu ko cần thì nó sẽ tùy yêu cầu mà sử dụng số bytes phù hợp.

Ví dụ : chữ " á " trong tiếng việt sẽ cần 1 byte, chữ " ả " cần 2 bytes. Như vậy sẽ tiết kiệm dung lượng.

Lưu ý:

1 byte = 8 bits
1 kilobyte = 1024 bytes
1 megabyte = 1024x1024 bytes.
...

Thân.
Thank các bác nhiều nhiều.Em đọc đc tiếng việt rồi.Mà soft này hỗ trợ file .txt dung lượng lớn nhất là bao nhiêu vậy bác
Keeper chưa test nữa, anh chị em test giúp mở file lớn lớn chút xem khi nào treo máy là biết rồi đó ha ha... 😁

Tuy nhiên Keeper khuyến cáo ko dùng cái này đọc file lớn như cả Mb. Cái này chỉ giống như 1 cuốn sổ ghi chép nhỏ gọn, ghi chú cũng như soạn một ít nội dung ngắn gọn. Như lưu nội dung webpage đề xem lại. Hay truyện vui gì đó để chia sẽ hay xem lại....
Em có ý kiến này bác ơi.Dựa theo cái này bác có thể phát triển thêm cái Word Document đc ko ạ.Tạm thời thì chỉ word thôi,excel thì cứ từ từ bác ạ 😁
Sorry bạn là như đã đề cập từ reply trước, Word document rất phức tạp và Keeper chưa tích hợp được module đọc file Word. Sẽ cố gắng trong tương lai.

Và đã cập nhật phiên bản mới 0.9.3.1 đã fix 1 số lỗi nhỏ và thêm chức năng xử lý nội dung trong ClipBoard. Đoạn text được copy có nội dung Unicode dựng sẵn sẽ hiện chuẩn ngay khi paste vào BBNotePad++.

Trong menu sẽ có Paste và Paste Unicode, bạn sử dụng Paste Unicode nhé. Còn Paste sẽ ko chuyển mã.

Vui lòng download attachment ở post đầu tiên và reply bug cho Keeper nhé.

Chân thành cám ơn.
rabbit90
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hic , mỗi lần em mở file hay làm gì đó thì đều hỏi có cho phép ko , mặc dù em đã allow hết trong application permissions!
Bạn phải đánh dấu hết 2 cái Don't ask....

Rồi mới click Allow.
tuedo411
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em cũng bị hỏi permission, chỉnh don't ask ở đâu vậy anh?
Chỉnh ngay khi nó hỏi. Ko biết máy khác thì sao chứ 8700g OS 4.5 thì nó báo kèm theo 2 option Don't ask....

Một cái tick sẵn, mình tick thêm cài đầu rồi CLick Allow là ok.

Máy khác Keeper ko rõ lắm. Bạn nào xài giống thì trả lời hộ Keeper nhé.

Thanks.
tuedo411
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em xài 8100, nó chỉ hỏi mà không có lựa chọn anh ơi!
trongvannd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đề nghị pác hướng dẫn cho, em làm mãi, bác cho mấy hình ảnh minh họa với. Cảm ơn bác.
Anh chị em nào trả lời giúp Keeper với, đang đau đầu coding cho Web Browser tiếng Việt.

Thanks all.
ai dùng được hướng dẫn lại chi tiết giùm với . Mình copy , paste vô BBNotepad++ rồi save lại nhưng ko có cái nút nào để save U tê gì cả , save là save thôi . Save xong thoát ra quay lại đọc vẫn thế >>>>
Click trackball hay gì đó để ra Menu. Chọn save.
Khi save thì bạn chọn Save As, trong bảng hiện ra dưới cuối sẽ thấy Encoding, bạn chọn UTF-8 thì chương trình này hiện chuẩn.Mình cũng bị như thế nhưng đc Keeper hướng đẫn giờ thì ok rồi
Đúng là 8320 nó hỏi mà OK mỏi tay. Kì lạ, đã set permission ngay trên máy cho chương trình là allow hết. Mà vẫn cứ hỏi.

Mẹ cha nó secure quá cũng phiền quá trời quá đất. Một cái máy ngu ngốc. Bực mình.

Ai biết cách tắt cái vụ hỏi này cho máy 8320 xin chỉ giáo với. 8700g thì dễ ẹc. 1 lần ko bao giờ hỏi nữa trừ khi cài lại chương trình.

Thanks
Bác đừng nóng, kiếm chai Dr Thanh uống cho mát nào 😁 (em đùa thôi bác đừng uống thật, không khéo uống xong bác lại lên đây chửi em thì hỏng).
Hì, nóng thật. Secure 1 cách ngu ngốc (Hay là mình ngu ngốc nhỉ, ho ho...) Trên 8700g thì chỉ cần chọn Don't ask again... là nó sẽ ko hỏi nữa. Còn 8320 sao ko cho mình chức năng đó nhỉ.

Vào Security Options set cho BBNotePad++ permission là ALLOW hết mà vẫn cứ hỏi là thế nào ko hiểu nổi.

Có ai có giải pháp ko cho Keeper biết với.

Thanks all.
Tình hình là test trên 2 máy. 1 là 8320 tàu 1 là 8320 mexico

Cái tàu hỏi mà Yes mỏi cả tay

Cái mexico thì như 8700g của Keeper, khi hỏi thì kèm theo option Don't ask for...Chỉ cần tick 2 cái là ko hỏi nữa.

Đang nhi ngờ do OS.
tjenvjnh
TÍCH CỰC
15 năm
Đúng là OS rồi đó, dùng OS 4.2 nó hầu như là không hỏi gì hết, còn 4.5 thì sài nó hay hỏi, điển hình là chương trình myalaram, phải bật Firewall là Enabled mới dùng được.
tuedo411
ĐẠI BÀNG
15 năm
Trời, bác này không biết là có ý gì không ai ngờ là một giải pháp, em mới bật firewall lên xong vào chương trình thì có thêm tùy chọn, xong mình check lên cái đầu tiên thì khỏi hỏi luôn, cảm ơn bác lắm lắm!các bác nào bị như em thì làm thử nhá!
pntthuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
em làm theo cách của bác, 1 phảt được luôn, he.he.......đa tạ bác nhiều nhá
Hay. Keeper sẽ quote bài của tjenvjnh vào post đầu tiên để mọi người tham khảo.

Thanks tjenvjnh và tuedo411 rất nhiều

Regards.
Đã có source cho chương trình này, mời tham khảo tại:

http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=200876

Có cả source cho Country++ và 1 số APIs do Keeper viết nhằm hỗ trợ developer sử dụng mà ko cần viết lại.

Thân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019