[Làm chủ ASUS Fonepad] 3 chiêu làm chủ giao diện

konica221
6/6/2013 8:14Phản hồi: 14
[Làm chủ ASUS Fonepad] 3 chiêu làm chủ giao diện

SỬ DỤNG HỆ ĐIỀU HÀNH ANDROID 4.1.2 JELLY BEAN, ASUS FONEPAD CÓ GIAO DIỆN NHƯ BẢN ANDROID NGUYÊN GỐC TỪ GOOGLE SONG ĐƯỢC TÙY BIẾN Ở MỘT SỐ THÀNH PHẦN ĐỂ TĂNG SỰ TIỆN LỢI CHO NGƯỜI DÙNG. MÁCH BẠN BA CHIÊU ĐỂ LÀM CHỦ GIAO DIỆN ẤY.

1. Home Screen và Lock Screen

Ở màn hình khóa máy (Lock Screen), bạn chạm tay vào phím hình ổ khóa và trượt sang phải để mở khóa, trượt sang trái để mở tính năng chụp ảnh, trượt lên trên để mở giao diện tìm kiếm Google. Phía dưới còn có mục Emergency call để bạn thực hiện cuộc gọi cho một người bất kỳ mà không cần mở khóa.

Giao diện Home Screentrên ASUS FonePad khá đẹp, với hình nền riêng của ASUS. Ngoài một số hình nền có sẵn trên Android, thiết bị có nhiều hình nền thiên nhiên đẹp cho người dùng lựa chọn. Bạn nhấn đè vào màn hình trong vài giây để hiện ra bảng thay đổi hình nền, gồm hai tùy chọn Wallpaper(hình nền tĩnh) và Live Wallpaper(hình nền động).

2. Tùy biến Quick Settings

Bạn trượt tay từ mép trên màn hình xuống phía dưới để làm xuất hiện thanh Quick Settings. Mặc định, ASUS FonePad sử dụng thanh Quick Settings có giao diện được tùy biến khác với bản Android gốc.

Trên thanh Quick Settingsgồm các thông tin về ngày giờ, nhà mạng, thanh chứa các thẻ bật/tắt nhanh những tính năng thường dùng như Wi-Fi, Mobile Data, Smart Saving (chế độ tiết kiệm pin), Instant Dictionary(tính năng tra từ điển), Bluetooth, GPS, Auto rotate (chế độ tự xoay màn hình),…

Phía dưới là thanh trượt giúp người dùng điều chỉnh độ sáng màn hình. Bạn nhấn AUTO để kích hoạt chế độ tự điều chỉnh độ sáng theo môi trường bên ngoài. Ở góc phải giao diện Quick Settings là các biểu tượng để truy cập nhanh vào màn hình thiết lập một số tính năng gồm (thiết lập kết nối Wi-Fi), (thiết lập cấu hình phát âm thanh thông qua ứng dụng AudioWizard), (mở phần thiết lập Settings).

Điểm hay là bạn có thể tùy biến lại các thẻ bật tắt nhanh các chế độ trên thanh Quick Settingstheo ý thích. Để thực hiện, bạn vào Settings > ASUS Customized Setting> nhấn vào biểu tượng tại mục Use ASUS Quick Setting. Kế đến, bạn đánh dấu vào những mục muốn hiển thị trên thanh bật tắt, bỏ chọn trước những tính năng ít khi dùng đến để ẩn nó ra khỏi Quick Settings.

Nếu không thích giao diện Quick Settingsđã được ASUS tùy biến, người dùng vẫn có thể chuyển về giao diện như bản Android gốc rất dễ dàng. Để thực hiện, bạn vào Setting > ASUS Customized Setting> bỏ dấu chọn trước dòng Use ASUS Quick Setting.

Quảng cáo

3. Tính năng Floating App

Trên Home Screen, ngoài ba phím như những thiết bị Android khác, ASUS FonePad còn có phím để truy cập vào tính năng Floating App.

Đây là tính năng thú vị trên các dòng máy tính bảng ASUS, cho phép bạn chạy một ứng dụng ở dạng cửa sổ, tương tự tính năng Small App trên Sony Xperia Tablet, hay Mini Apps trên Samsung Galaxy Tab. Bạn có thể đưa cùng lúc năm ứng dụng lên màn hình mà thiết bị vẫn hoạt động mượt mà. Khi nhấn vào phím , một bảng chứa danh sách các ứng dụng có thể thực thi ở dạng cửa sổ sẽ hiện ra để bạn tùy chọn, gồm trình duyệt web, máy tính, lịch, email, từ điển,…

Bạn nhấn vào ứng dụng cần dùng để mở cửa sổ ứng dụng đó lên màn hình. Bạn dùng tay kéo vào góc phải phía dưới từng cửa sổ ứng dụng để thay đổi kích thước cửa sổ theo ý thích. Bạn nhấn vào biểu tượng để đóng cửa sổ ứng dụng, hay chọn biểu tượng khi muốn thực thi ứng dụng ở giao diện phóng to toàn màn hình như bình thường.

Quảng cáo

Ngoài ứng dụng, bạn có thể thêm các widget thường dùng vào danh sách Floating Appđể khi cần có thể gọi widget đó lên màn hình ngay lập tức, và đóng widget lại khi đã sử dụng xong. Bạn nhấn vào biểu tượng trên bảng Floating App để chọn các widget cần dùng

Theo Echip
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hellovit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đóng góp 2 chiêu:
1. Cài Auto Bluetooth để tự động mở bluetooth khi nhận cuộc gọi hoặc quay số
2. Cài Power Toggles để hiện %pin và thêm những Quick Setting máy chưa có, ví dụ: chuyển 2G-3G, lock màn hình, volume... và thậm chí những app tùy thích:
rất hay. ủng hộ bạn
rất hay
minh đã cài. thank bạn
hellovit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về gõ tiếng Việt, mình vừa ý nhất bộ Multiling Keyboard, xài rất nhẹ nhàng & mượt, dấu chính xác,gõ Telex rất ok; đoán từ thông minh, ko cần gõ hết từ hoặc chỉ cần gõ không dấu nó sẽ đoán từ có dấu
Lưu ý khi nhập password nhớ chuyển về ngôn ngữ tiếng Anh để không bị lỗi đăng nhập
hellovit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy trong Gallery có ảnh của Picasa, có thể xem được, mà ko cho copy, move, delete; cũng không biết nằm ở folder nào luôn, lục tung mọi folder đều ko thấy; và hơi khó chịu là nó load tất cả hình ảnh, cả icon, avatar... trên tài khoản google vào Gallery.
Nếu bạn thấy ok thì thôi, nhưng nếu bạn ko muốn điều đó thì có 1 cách để bỏ như sau:
1. Tắt đồng bộ Picasa album: vào Setting - email Google - tắt “Sync Picasa Web albums”

2. Xóa Gallery data: vào Setting - App Manager - chọn Gallery - Clear data

3. Mở lại Gallery để nó tự refresh
maiphuong88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay nhất cái power toggle của bác hellovit ạ. E cài rồi rất ưng ý cái tắt màn hình ko dùng phím cứng 😁
@maiphuong88
Đúng vậy , mấy phím cứng của smartphone , tablet nên càng ít dùng càng tốt , tránh phím bị liệt sau này
Có phần mềm nào khác ngoài power toggle ko các bác. E chỉ muốn cài phần mềm có chức năng tắt màn hình thay nút nguồn thôi. Power toggle muốn tắt là phải kéo thanh thông báo xuống phải ko các bác?
@fortminor_bb bác dùng phần mền sceen off and lock trên ch play dùng ok lắm khỏi phải dụng đến nút nguồn em đã cài phần mềm này từ khi mua máy tới h sài cũng hơn 1 tháng rùi chưa thấy lỗi lầm gì.
@binhboon Phần mềm đó của Katecca đúng ko bác? E sài cái đó nhưng mà các bản ver cũ của máy thì bị lỗi thỉnh thoảng màn hình k tắt hẳn. Còn ở bản ver mới nhất 3.2.3 thì tắt đi phải bấm nút nguồn 2 lần mới lên 😔
@fortminor_bb kỳ vậy mình dùng có sao đâu vẩn ok và sài tốt lắm không xảy ra chuyện gì. bản nào dùng cũng ok hết
@binhboon E cũng k biết nữa bác à. Sang bên "Hội asus FP" thì cũng có mấy bác bị bệnh giống em 😔
Hai bác dùng firmware nào thế ?
Có ai biết làm sao để add app vào floating app không mình chọn biểu tượng thêm thì chỉ có một vày app hiện ra cho mình chọn thôi hà, những app mình cần thiết thì không thấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019