Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm mới dế yêu bằng pm Nokia Qt S60v3 S60v5 S^3

hht2010
4/5/2011 5:45Phản hồi: 296
Làm mới dế yêu bằng pm Nokia Qt S60v3 S60v5 S^3
:hot:Làm mới dế yêu bằng cách nâng cấp HĐH Symbian

Thị trường Smartphone sôi động với các hệ điều hành cạnh tranh nhau. Symbian là HĐH khép kín nên có nguy cơ bị đào thải. Nokia cũng là người dùng lớn của Symbian. Anh chàng nầy quyết k để mình già cỗi bằng cách cộng tác với các nhà lập trình để nâng cấp HĐH Symbian mà sản phẩm mới nhất là Symbian Anna được tích hợp trên các dòng mới như N8, X7, X8…( SamSung thì phát triển Bada trên nền Symbian). Như vậy, an ủi đối với tín đồ Symbian là nó lột xác từ từ thành HĐH "nguồn mở" 1 cách tự nhiên.
Đối với người dùng cũ xài S60V3, S60V5, S^3 thì sao? Mặc dù k được thưởng thức giao diện mới của HĐH Sn Anna nhưng Nokia vẫn hỗ trợ người dùng Symbian cũ engine, hiệu năng HĐH Sn Anna qua các gói cập nhật phát hành rải rác. ( mặc dù Nokia có hứa sẽ có 1 gói chung nhưng chẳng biết bao giờ mới có vì hắn là người bán máy chứ đâu phải người viết pm chuyên như Microsoft…)

Người viết (HHT2010) muốn giới thiệu với mọi người thủ thuật để nâng cấp Symbian đời cũ của mình ( S60V3, S60V5, S^3) qua các gói do Nokia phát hành để có hiệu năng của Symbian Anna trên máy của mình, đồng thời xem nó là 1 công cụ tăng tốc toàn diện và cao cấp ( trình độ ĐH, hi, hi…) cho dế yêu già nua của mình, bởi vì:

1/ Đây có thể xem là bản cập nhật toàn diện cho Symbian để giống như Symbian Anna, những pm mới viết cho Symbian Anna sẽ có khả năng tương thích ngược ngoại trừ giao diện mới của HĐH Anna. ( Symbian Anna = Symbian S60 + Các cập nhật chủ yếu trong Qt + Giao diện mới ).
2/ Các xu hướng mới tăng tốc hiện thị đồ họa, text…như QStaticText, QPainter, OpenGL ( như trong bài tăng tốc đồ họa bằng OpenGPx mình đã post ) đều có đầy đủ trong pm Nokia Qt.

3/ Máy của bạn sẽ chạy nhanh, mượt mà, ổn định toàn diện vì đã " nâng cấp " HĐH lên rồi. Và lưu ý là cài xong nó sẽ tích hợp luôn vào HĐH, muốn tháo ra phải vào mục Quản lý pm mà tháo từng em có tên chi tiết trong gói cài đặt bên dưới. ( Cài trên thẻ vẫn đươc).
4/ Gói cài đặt gồm 2 file: Cài Nokia Qt v4.7.2 S60v3 S60v5 S ^ 3 trước, sau đó cài tiếp QtMobility V1.1.1 là xong. Lưu ý k cần boot lại máy để nó có thì giờ cài vào máy cho đầy đủ ( k giống như win trên máy tính đâu). Tiếp tục sử dụng đt bình thường. Mình chọn các gói nầy bởi vì nó hỗ trợ đầy đủ cả 3 anh Symbian.
5/ Điều quan trọng là mình sử dụng các gói của Nokia để máy chạy tốt và có đầy đủ các cải tiến mới của Symbian. Bạn nào muốn nghiên cứu về nó cứ trực tiếp vào forum của Nokia mà tìm hiểu thêm. Cài xong có thể dùng pm test nổi tiếng JBenchmark2 như hình của máy mình để thấy "hậu quả".

Hôm nay đã tìm được file QtMobility không bị lỗi signed để các bạn down về cài thêm vào cho đủ bộ (theo đường dẫn down riêng file QtMobility bên dưới ). Thêm Pm JBenchmark2 để các bạn có thể test kết quả dựng hình text, đồ họa trước và sau khi cài gói nầy.

Thưởng thức và tận hưởng (HHT2010)

Gói cài đặt ( trong quản lý ứng dụng ) bao gồm :
• Open C LIBSSL Patch.
• Open C LIBSSL Commons.
• OpenC LIBS Support Files.
• Symbian OS PIPS Upgrade.

Quảng cáo

• Symbian OS Pipes Upgrade.
• PIPS Installer.
• Standard C++ library.
• Standard C++ Common.
• sqlite3.
• Qt "Qt thư viện".
• QtWebkit "QtWebkit thư viện".
• Qt Installler.
• QtMobility V1.1.1 ( thư viện hàm lk động cho Qt giống như trong Windows)

Download: http://www.mediafire.com/?x06m5yjc9gund52 (12.54KB)
Thêm file QtMobility riêng: http://www.box.net/shared/1c9ibnsabj (1,7MB)
qt-mobility-symbian-1.1.0-signed.sis | Powered by Box
app.box.com

Quảng cáo

Pm JBenchmark2: http://www.box.net/shared/fajs9rlh0v (62,5KB)
JBenchmark2.jar | Powered by Box
app.box.com

:p Bộ Qt 4.07(401) mới phát hành ngày 9/8/2011 cài được trên ổ E:
Link down: http://www.mediafire.com/?tr44onhwco4eneb (14,453MB)
296 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em vừa cài xong , cài vào máy nó báo bị lỗi Swi error 18, đầu tiên cài vào thẻ sau đó khởi động lại , nhưng thấy máy cũng không có j đặc biệt hơn cả rồi lại tiếp tục cài vào máy nhưng lại thấy máy báo lỗi trên và lỗi error 10254
máy em là c5 chưa hack và pm này em đã sign rồi không biết bị sao vậy nhỉ
@manhthang_599gtb
greatborder
ĐẠI BÀNG
13 năm
thank u so much.....
không hiểu công dụng làm để làm gì. có ảnh hưởng gì tới máy không. nếu muốn xoá thì làm sao để xoá dc nghe bác nói em củng thấy thích nhưng mà hơi ghê ghê.. chi tiết hơn chút nữa đi. có anh em nào làm chuột bạch thí nghiệm cái để em thứ chứ hihihi :help:
chẳng hiểu qué gì cả

---------- Post added at 02:55 PM ---------- Previous post was at 02:52 PM ----------

file cài 11,889mb liệii có làm giảm tốc độ máy ko ta, đáng suy nghĩ đó
tí nữa mình sẽ test.. Vì công nghệ up lại FW cũng đc.. 😁
1/ Bạn xem kỹ gói cài gồm chi tiết như trên, cài xong đừng khởi động ngay để từ từ nó upgrade HĐH cũ cái đã.
2/ Nó giống như service patch của windows thôi, do Nokia phát hành mà k tin tưởng sao. Muốn tháo thì dòm chi tiết bên trên đó. Có thể tháo bớt Qt Installer được.
3/ Nếu hiểu qué chút nữa thì cho ra HĐH mới rồi, hi, hi...
4/ Gần như HĐH mới mà, phải nhiều như vậy chứ, giảm tốc độ thì Nokia bán máy cho ai?
5/ Khỏi up lại FW bởi vì nó k đụng vào FW mà chĩ trang bị nội lực thêm cho Symbian thôi. Giống như trên máy tính nó chỉ cải tạo windows chứ k đụng vào BIOS của máy tính.
bluechatvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng E71, FW: 510 thì phần mềm QT phù hợp nhất là bản nào vậy bạn?

mình tải bản QT 4.7.401.sisx tải ở trang đầu về, cài gần xong thì báo lỗi "unable to install" làm sao sửa lỗi này vậy bạn?
@bluechatvn minh cung dong ban ne! ban tim goi qt do nhung da tach ra tung file 1 de cai dat hoi lau 1 xiu. nhung cai song thay bo nho ram free tang len 4-5m may chay thay cung muot hon
@hht2010
@hht2010 May minh tai bo qt moi nhat cai tren the o cuoi bai viet nhung dung xplore giai nen file zip thi no thoat ra. Cai may file ben tren loi day bo nho. Giup voi minh dung n81 s60v3
fanliv
TÍCH CỰC
13 năm
có thật là chạy được ứng dụng của s^3 ko vậy?
thế thì ko cần phải mua máy ê6 àhh 😆. nói nó như 1 hệ điều hành mới có phải nói quá không😷 cái này còn chưa được công nhận cơ mà :devil:. nếu đc như thế chắc được nhận bằng sáng chế mất :banghead::banghead:
thank pro hht2010 nhé;)pro toàn những bài viết hữu ích,rất có lợi cho symbian lúc khốn khó này,update nhanh thật🆒
cài rồi,nặng gê,mà nặng ta vẫn cứ cài,chưa thấy thay đổi j cả nhưng cứ cài theo phong trào.THANk hht nhé🆒
chà chà bây h qua box này mới thấy cái này,anh em ai test thử chưa
dracula_bg
ĐẠI BÀNG
13 năm
cùng lắm là format lại máy thôi mà, hehehhe để mình test, vừa format máy cách đây 30' không biết phải làm lại quả nữa không nhỉ?
cái này mình cài zing me cũng thấy có nặng phết đấy tầm 10mb
1/ Cái nầy mình tạm gọi là tăng tốc cao cấp ( trình độ ĐH ) đấy bác ạ. Nó k rõ ràng như mấy pp trước nhưng nó xịn vì nâng cấp HĐH giống như từ Win Xp bay vèo lên win 7 vậy đó, hi, hi...Hồi xưa giờ mình đâu có dụ ai khi nào đâu và mình đâu có có ứng cử ĐBQH đâu mà mua phiếu bầu, hi, hi...
2/ Hehehe, chỉ khi nào bác cài chưa được rồi xài tới búa thôi chứ những pp mình post k bao giờ đụng vào phần cứng của máy nhé. Và nhớ là cài xong k cần boot máy để nó có thời gian upgrade vào HĐH nhé.
3/ Nó nặng vì gần như nó nâng cấp cả HĐH mờ.
mgvadk
ĐẠI BÀNG
13 năm
test trên E72 có vẻ máy nhanh hơn
Bạn ơi sao E71 tớ tải bằng opera mini rồi dùng x-plore giải nén ra cài thì nó báo tập tin lỗi nhỉ?
Mình cài xong rồi cảm nhận ban đầu đúng là có nhanh hơn thật...Vào trình quản lý ứng nhanh hơn hẳn.thank pro nhé.
rấy hay! E cũng thấy hay thật! Hihi... Tks bác nhé! 😁
tri.nc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vừa mới cài trên E72, không thấy có PM nào khác trong máy.
may em khi cai bi loi :"file corrupted" giup em voi.Em dung 5630xm.dien thoai moi up fw moi nen khong viet duoc tieng viet.may bac thong cam.
Hình như bạn giải nén bằng X-plore. Nếu vậy thì hãy giải nén bằng máy tính hoặc dùng pmềm khác ví dụ như Winrar trên đt. Sau 1 đêm vọc vạch tìm hiểu QT Installer là gì thì đâu đó cũng đã viết rằng QT là nền tảng để nhờ vào nó mà chạy các ứng dụng khác (có vẻ là giống Python) và cũng có thể nói là đã tìm được 1 số ứng dụng "chạy trên nền QT" nhưng dường như các ứng dụng đó chỉ hoạt động trên S60 5th. Còn chủ top nói rằng đây gần như là HDH mới thì có lẽ đã có sự nhầm lẫn, theo mình thì nó cũng chỉ là 1 ứng dụng chạy dựa vào HDH Symbian S60 3rd, 5th hay ^3. Có điều không hiểu tại sao gán ghép tính năng của phần mềm này là "Trình độ ĐH".... Thiếu từ ngữ để miêu tả về tính năng cuả phần mềm này chăng? Nếu là phần mềm có tính chất quan trọng, can thiệp sâu vào hdh như thế thì tại sao vẫn không thấy thông báo chính thức từ Nokia (chủ top phát biểu rằng do Nokia phát hành)? Nó cũng không phải là bản update của Nokia đâu đấy. Điều dễ nhận ra nhất khi mình cài phần mềm này vào là tuy là chọn thẻ nhớ làm nơi cài đặt nhưng sau khi cài đặt hoàn tất thì bộ nhớ máy giảm mất gần 15Mb chưa tính thiệt hại bộ nhớ thẻ..
Bạn hãy đọc kỹ chi tiết trong gói cài đặt nhé. Mình cũng k phải là cao thủ viết ra pm nầy. Chỉ tìm hiểu và biết rõ 1 điều quan trọng: Gói nầy chứa Qt là khái niệm mới nhưng đã được cung cấp cho Symbian Anna, còn lại là các thành phần mặc định đã có trong Symbian cũ nhưng nó đã nâng cấp lên version mới nhất có trong Symbian Anna đó bạn. ( Bạn thử vào QLý pm của máy trước khi cài xem thử đi )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019