Làm quen với Instagram

vuhai6
4/6/2012 8:25Phản hồi: 95
Làm quen với Instagram
Instagram đã ra được khá lâu và cũng đã có rất nhiều người sử dụng phần mềm này, theo thống kê thì nó có hơn 50 triệu thành viên trên toàn thế giới. Tuy nhiên lại chưa có bài cơ bản nào về nó nên hôm này mình làm bài này, dành cho những người mới dùng. Cái hay của Instagram đó chính là những hiệu ứng đẹp, tốc độ upload nhanh ... Ngoài ra bạn dễ dàng chia sẻ bức ảnh lên Facebook và Foursquare, một công đôi ba việc, rất tiện.

Trước tiên thì cần tải về và cài đặt Instagram, phần mềm này được cung cấp miễn phí cho iOS và Android. Ngay trong lần chạy đầu tiên thì Instagram sẽ yêu cầu bạn khởi tạo một tài khoản để sử dụng, việc này được thực hiện ngay trên phần mềm, các thông số cần khai báo đó là email - tên user do bạn tự chọn - mật khẩu - số đt (cái này không bắt buộc).

Instagram sẽ duyệt danh bạ của bạn, ngoài ra nếu muốn bạn có thể cho nó duyệt luôn cả danh sách bạn bè trên facebook. Công việc này sẽ giúp bạn biết được những ai đang dùng Instagram giống mình và theo dõi (follow) họ. Với việc theo dõi một ai đó thì hình ảnh do họ tải lên sẽ được cập nhật tại tab Home của bạn. Người ta cũng có quyền follow bạn để được cập nhật các hình ảnh do bạn tải lên. Việc follow một ai đó là tự do và không cần phải xin phép hay được người đó chấp nhận.

Giao diện Instagram gồm 5 tab chính là 5 phím bấm ở cạnh dưới của màn hình. Ngoài phím đặc biệt ở giữa để dành riêng cho việc chụp ảnh và up ảnh thì các phím còn lại chúng ta có: Phím đầu tiên là Home

Home là nơi tập hợp tất cả những hình ảnh được bạn và những người bạn đang follow tải lên. Dưới mỗi hình ảnh đều có 3 phím bấm đó là: 1 - thích; 2 - để lại comment; 3 - các thông tin thêm. Ở lựa chọn số 3 bạn có thể chọn chia sẻ hình ảnh, nếu không thích nó nữa thì xóa nó đi. Ngoài ra với mỗi tấm hình có kèm địa điểm thì ở lựa chọn này còn cho phép bạn coi những tấm hình do người khác chọn mà có cùng địa điểm (More photo at xxx)

Làm sao để tìm kiếm và follow những người có ảnh đẹp trên Instagram? Câu trả lời rất đơn giản là dùng tab thứ 2 có tên gọi Popular. Ở đây tập hợp những hình ảnh đẹp, xuất hiện ngẫu nhiên vì thế mỗi lần bạn truy cập vào thì nó lại khác đi. Click vào một hình, nếu thấy thích thì bạn có thể follow người chụp

Mỗi khi có ai đó comment hay thích hình của bạn thì sẽ có một thông báo phía trên phần News, nếu có ai đó follow bạn thì thông báo cũng hiện ra ở đây. Vào phần News thì bạn sẽ thấy hai tab riêng đó là Following và You. Trong Following sẽ thể hiện tất cả các hoạt động của những người mà bạn đã theo dõi, họ thích cái ảnh nào, họ comment tại đâu hay họ mới tải ảnh gì lên, tất cả đều có tại đây. Còn với tab You thì các thông tin liên quan đến bạn sẽ được thể hiện như: ai vừa comment hay thích vào hình nào, ai vừa mới bắt đầu follow bạn.

Tab cuối cùng có thể coi là trang cá nhân của bạn. Truy cập vào đây bạn sẽ coi lại được tất cả những hình ảnh mình đã up lên, coi dạng Grid nhỏ hoặc hình lớn xếp theo danh sách. Ngoài ra trong đây cũng thông kê có bao nhiêu người đang theo dõi bạn (followers) và danh sách những người bạn đang theo dõi (following). Click vào từng mục để xem chi tiết và loại bỏ những followers hay following bạn không muốn tiếp tục liên kết.

Quảng cáo

Góc trên phải là phần chỉnh cấu hình của phần mềm. Các lựa chọn lần lượt là:
  • Find friends: tìm bạn bè. Chức năng này sẽ duyệt qua danh sách trong danh bạ, trên facebook hay twitter. Ngoài ra bạn cũng có thể tìm người bằng cách nhập trên hay username của người đó.
  • Photos you’ve liked: liệt kê các hình cảnh mà bạn đã like từ trước đến nay.
  • Edit profile: chỉnh sửa thông tin cá nhân. Trong phần này nếu kéo xuống dưới cùng sẽ có phần chỉnh Push Notification. Nếu không muốn bị làm phiền bởi các thông báo thì cần vào đây tắt nó đi.
  • Edit sharing settings: hình ảnh sau khi chụp ngoài up len Instagram thì sẽ được chia sẻ thông qua Facebook, Foursquare hay Twitter và bạn chỉnh các tùy chọn này ở đây.
  • Photo Privacy: Hình ảnh do bạn tải lên sẽ được chia sẻ rộng rãi hay chỉ bạn bè mới coi được? nếu trong đây bạn chọn vào “photo are private” thì có nghĩa là chỉ bạn bè mới coi được, và ai muốn follow bạn thì sau khi yêu cầu follow sẽ phải được bạn chấp nhận.

Quay lại phần quan trọng nhất của Instagram, tất nhiên là cái nút xanh xanh rồi. Phần này thì đã có khá nhiều bài chi tiết để bạn tham khảo và dưới đây là danh sách một số bài:
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bibo_huynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Để thử xem sao!
chém đê.😁
Cái này là cái gì vậy? Trông dối cả mắt 😔
viethieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@0904234xxx bạn nên học lại môn tiếng việt đi bạn à. sao lai viết sai chính tả thế?
tải về đăng ký chụp thử 1 tấm hình rồi ko bao giờ dùng nữa.😁
@cavoiu Em y chang bác ^^ tự nhiên bị mất 1 phần , nó tự chĩnh ko thik
@cavoiu bạn tải bằng cách nào cho mình đường link với được không
Instagram thật tiện ích, thật hay, nhưng giá như có thêm nhiều hiệu ứng cho người dùng lựa chọn nữa thì tốt. Nhất là việc crop, thay vì chỉ có duy nhất kiểu ảnh vuông, cho người dùng có thể lựa chọn về các kích cỡ ảnh khác thì tốt.
nguenthanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoatinhyeu nếu có thêm 1 tỷ lệ hình chữ nhật khác thì còn gì là Instagram nữa bạn, style của nó là vuông & cổ điển mà 😃
Thể loại instragram rất đẹp, thanks bài viết ^^
thích quá mà chưa có tiền mua đt 😔
Nhìn cái ảnh nào cũng cũ cũ xưa xưa riết cũng chán 😔
lúc đầu thì hứng- online dùng liên tục- nhưng về sau thấy ảnh nào cũng giống nhau giờ cũng chả dùng mấy dùng CAMERA 360 hay hơn vì nó có nhiều hiệu ứng - tự sướng thích hơn- ảnh lung linh đẹp hơn Istam nhiều-
vbbgold
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng cài thử xong xóa luôn, bực mình vì mất công reg nick.

Nghĩ mãi không hiểu lý do gì mà FB mua cái của nợ này tới 1 tỉ obama. Cứ như là mafia rửa tiền.
@vbbgold bởi vì số lượng ng` dùng Instagram đông và đang tăng cao nên FB mua.
@vbbgold Mua ứng dụng đó vì nó cũng là mạng xã hội, sau này FB sẽ dùng ứng dụng đó làm ứng dụng chụp hình chính thức cho FaceBook Mobile OS đó bố, cái gì cũng có cái giá của nó
@vbbgold đầu nó có sạn, nó mua ắt hẳn có nguyên do. bác cứ thằc mắc chuyện không đâu làm chi cho mệt 😁
Không có cho wp 7 hả các bác
nếu android thì dùng camera 360 đủ chơi rồi
cái này rắc rối..
chắc thích hợp trên iphone
Biết Gmail của anh sáu
có ấn tượng
Hiệu ứng đẹp nhưng :

- Khung chỉ có mặc định.
- Ảnh bắt buộc phải cắt thành hình vuông.
- Ảnh upload lên bắt buộc phải vào album Instagram Photos.

Nên mình không ưa dùng.
Tai230
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này khá hay nhưng ghét cái trên Android nó chỉ cho tải ảnh có dạng hình vuông thôi nên làm mất một phần của hình. Trên iOS thì có thể up cả hình nhưng sẽ có 2 dải đen ở 2 đầu. Ứng dụng còn phải cải tiến nhiều.
thể loại của instagram cũng hay đep nhưng mình thích dùng sof tự chỉnh h7on chứ mình ko thích " mì ăn liền " như vầy. thanks anh vu hai đã cất công post bài cho bà con mình
Có bài viết phân tích vì sao instagram upload ảnh nhanh là do nó đã tự động upload ngay sau khi chụp. Chưa được phép mà nó đã upload, điều này có nguy hiểm không các bác ???. Lộ thông tin lúc nào chẳng biết.
@vietnamandworld mình không nghĩ là nó tự up ảnh từ khi chụp đâu mà là nó đã giảm độ phân giải của ảnh xuống rồi. ban muốn biết bạn cứ lấy tấm ảnh phân giải cao sau đó up lên rồi down tấm trên instagram rồi xem nó phân giải như cũ không mình up mấy lần đều bị giảm. nhất là khi qua chỉnh blen màu lại là nó bị thoi. Một điều các bác chú ý là ảnh instagram luôn là tấm vuông vức dù khi bạn uo kich thước nó như thế nào đi nữa cho nên nó luôn resezi lại tấm ảnh rồi
@vietnamandworld nếu không thực hiện thao tác upload thì nó sẽ tự động xóa dữ liệu được tải lên. yên tâm đi!

p/s: install rồi để đấy chứ cũng chả dùng đến. các hiệu ứng của Instagram đều có thể dùng PTS đẹp hơn nhiều
@vietnamandworld 😁 bác cứ lo xa, thế bác vô intagram ko phải up hình thì vô để chụp hình xong rồi xóa hay sao mà sợ lộ thông tin.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019