Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm sao để giảm kích thước File ảnh mà vẫn giữ được chi tiết?

demon_club
4/4/2011 14:51Phản hồi: 23
Làm sao để giảm kích thước File ảnh mà vẫn giữ được chi tiết?
Em đang mắc ở vấn đề này các bác ạ.
Em chụp ảnh rồi thu nhỏ kích cỡ lại để Up lên mạng.
Ảnh gốc của em 10Mpx,em thu nhỏ còn tầm 640 x 480 thôi.
Nhưng lúc này File ảnh jgp nặng vài trăm KB!
Em muốn nén dung lượng file nhỏ xuống mà chất lượng hình ảnh không mất đi nhiều thì làm thế nào ạ?
Em có thử một số phần mềm,nhưng không được như ý.
Chẳng hạn như trên mạng,em thấy tấm hình này khá chi tiết,nhưng dung lượng vẫn rất nhỏ:

Bức ảnh trên kích cỡ 600 x 498,nặng 45.79 KB.

Còn bức em chụp và nén lại đây:

Kích thước 600 x 450,nặng 55.64 KB.Không PS.
Các bác thấy đấy,sau khi nén lại thì nó bị hạt,mất đi độ sắc nét và chi tiết.

Các bác có kinh nghiệm giúp em với nhé.Có phần mềm nào giúp giảm dung lượng ảnh nhưng vẫn giữ được nhiều chi tiết ko ạ?Và nếu xử lý được hàng loạt ảnh thì tốt quá.
Em xin chân thành cảm ơn.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho em xin vài lời tư vấn với.
Em đưa thêm hình này lên,mà theo cá nhân em là khá nét,đẹp và chi tiết.
Và dung lượng của nó theo em là khá ổn nếu để đưa lên Web,Blog hay Forum.

Hình trên kích cỡ 600 x 400,nặng 89.14 KB.

Từ một tấm hình 10Mpx,em Resize lại còn 1024 x 768 hay nhỏ hơn thì hình vẫn rất nét.
Nhưng lúc đó dung lượng vẫn rất nặng(mặc dù là File jpg.)
Khoảng tầm 700-800kb với hình kích cỡ 1024 x 768
Trong khi đó em thấy trên mạng rất nhiều hình ảnh với kích cỡ 1024 x 768 mà dung lượng chỉ khoảng 100-200KB nhưng vẫn rất sắc nét.
Em không làm cách nào để giảm dung lượng ảnh mà vẫn giữ được độ nét như vậy.
Mong nhận được lời khuyên từ các chuyên gia.
Em xin chân thành cảm ơn.
Em không cầu kỳ lắm, toàn dùng Light room 3 với PTS để resize lại.

Ngoài ra bác còn phải chú ý đến việc các trang cho up ảnh, nó cũng sẽ resize lại ảnh theo các cách khác nhau, nên chất lượng ảnh sẽ khác nhau đó 😃
Để file nhỏ và chất lượng vẫn tốt bạn cần lưu ý 1 số điểm sau:
1. DPI: thông số này ảnh hưởng khá nhiều đến chất lượng và dung lượng ảnh. Với ảnh lớn chụp từ các máy DSLR, DPI thường ở mức 300 hoặc 240. Còn các máy PnS thường dao độg khoảng 200-300. Còn ảnh dành cho web thì chỉ cần 72-150 là quá dủ. Như vậy khi bạn giảm size (kích thước) nhưng không giảm DPI thì dung lượng file ảnh vẫn lớn.
2. Các thao tác giảm kích thước ảnh đều trực tiếp hoặc gián tiếp làm ảnh hưởng đến độ trong và độ nét của ảnh do có xử dụng các thuật toán nén. Như vậy sau khi resize, bạn vẫn cần 1 thao tác chỉnh lại file để đảm bảo độ nét.
Như vậy: khuyên bạn dùng ngay các chương trình xử lý ảnh để thực hiện việc resize và luôn nhớ việc tăng độ nét cho ảnh sau khi resize.

Sau đây là bước đề nghi:
1. Với Photoshop: chọn save for web, chọn kích thước phù hợp, sau đó thực hiện bước unsharp mask cho ảnh sau resize
2. Với Lightroom: khi chọn Export/ chọn kích thước file tuơg ứng, và LUÔN chọn sharpen/sharpen for screen
3. Với Picasa: nhớ chọn I'm Happy
4. Các phần mềm khác (GIMP, Corel Photo, ...): Thực hiện bước Unsharp mask hoặc Sharpen sau khi resize ảnh. Lưu ý DPI khi resize.
@binhpt Cám ơn hướng dẫn của anh ! ;)
Dạo này em bận quá chỉ kịp ngó qua bấm Thank cho các bác rồi đi.
Lát tối em sẽ thử nghiệm luôn và Up thành quả của 1 vài bức ảnh 😃
Chào các bác,em thành công rồi ạ.
Em dùng Lightroom,làm theo lời các bác hướng dẫn.
Tuy nhiên em vẫn để DPI là 240,dung lượng cũng vẫn nhẹ nhàng chán ạ.
Đây là hình em chụp hoa của rau cải trong vườn ^.^!
Resize lại rồi Up lên luôn ạ.

Phần mềm trên rất tuyệt, mọi người có thể tham khảo thêm 8 công cụ online làm giảm kích thước và tối ưu hoá ảnh số
các bác chụp đẹp thật
dùng ps.. save ở mức 8 là ok
htsmobile
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi nếu chỉ giảm kích thước theo 1 chiều ví dụ ngang hoặc dọc có được k?hình như nó phải giảm đều cả ngang/dọc?
@htsmobile ý của bác là thế này?
picture073ji copy.jpg
nếu thế ảnh nhìn ko dc hay cho lắm vì tỷ lệ nó bị thay đổi với cả ảnh có chi tiết chủ yếu vẫn là do cái camera nhé các bác 😃, 1 phần là do web các bác chọn làm host để up (mình khuyên dùng flickr)
htsmobile
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình biết là nhìn nó sẽ không đẹp nhưng hiện tại nhu cầu mình đang cần thu kích thước chiều dọc của ảnh lại. chiều ngang giữ nguyên. bạn chỉ mình đi
anh ơi, nói rõ hơn đc k ạ. em cũng muốn làm cơ mà đọc chả hiểu gì.
tindecken
ĐẠI BÀNG
10 năm
hi bro, có thể nói cách thực hiện cụ thể hơn ở trên Picasa được không? Mình thấy không có nút I'm happy trên Picasa ở đâu cả.
Chọn ảnh cần chinh, Chọn Edit. Nhìn vào panel bên tay trái sẽ thấy
Một cách nữa là nếu bạn sử dụng PS Cs5 thì có thể chỉnh trong phần option save as,
Cái nào dùng dễ mà ổn nhất các bác chỉ em với, máy em có cs5 mà ko có bản quyền nên k save as đc 😔
nvt22vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
cũng muốn hóng ké xem thế nào
hong ké thôi ah
Chào cả nhà! Em muốn tải ảnh trên mạng về nhưng kích thước khi tải về lại nhỏ hơn kích thước hình trên mạng, nhờ mọi người hỗ trợ giúp em ạ. Em cám ơn cả nhà.
qwerty007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu up Flickr, FB thì bạn nên resize 2048px. Còn nếu upload web thì dùng lệnh Save as for web. Nhưng trước khi save thì nên làm nét ảnh đã. Google sẽ có nhiều tút về thông số sharpness cho tuỳ kích thước ảnh đó bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019