Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm thế nào để biết máy đã chụp được bao nhiêu tấm hình?

TFS
27/7/2010 7:10Phản hồi: 32
Các bác cho em hỏi cách để test số ảnh đã được chụp trên máy Nikkon D90 ?
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Câu này thực ra là đã có người hỏi rồi 😁...
Cách để kiểm tra số lần chụp của máy ảnh dSLR nói chung như sau:
Máy ảnh Canon

Canon không lưu dữ thông tin chi tiết về bộ đếm số lần cửa trập hoạt động trong dữ liệu EXIF. Vì thế, cách tốt nhất để kiểm tra số lần sử dụng màn trập là sử dụng phần mềm EOS Info.

EOS Info là một phần mềm nhỏ gọn được AstroJargon giới thiệu và nó hoàn toàn miễn phí. Phần mềm sẽ cung cấp cho bạn các thông tin như Shutter Count, số serial, tên mẫu máy ảnh, phiên bản firmware…

EOS Info hoạt động với hầu hết các mẫu máy dSLR sử dụng chip DIGIC III/IV, ngoại trừ 500D tính đến thời điểm này.

Để sử dụng phần mềm này, đơn giản chỉ cần kết nối máy ảnh của bạn với máy vi tính thông qua cable dữ liệu, sau đó chạy phần mềm và bạn đã có thứ bạn muốn.

Lưu ý, nếu bạn sử dụng hệ đều hành MAC OS thì EOS Info chỉ kiểm tra được Shutter Count của Canon 1D.
Phần mềm EOS Info thường được bán kèm máy, nằm trong bộ phần mềm do Canon cung cấp.

Máy ảnh Nikon và Pentax

Nikon và Pentax lưu trữ dữ liệu về số lần hoạt động của cửa trập trong EXIF của file ảnh.

Đối với Nikon bạn có thể sử dụng trang web kiểm tra trực tuyến My Shutter Count để kiểm tra số ảnh đã chụp– chỉ cần upload một file ảnh lên và xem kết quả trực tiếp trên website. Bạn cũng có thể sử dụng phần mềm Opanda IExif. Lưu ý các ảnh khi up lên phải là ảnh gốc, dạng raw hoặc định dạng jpg chưa được qua xử lý hoặc uploadd lên một website nào, để đảm bảo thông tin về ảnh được giữ nguyên.
Mình thử kiểm tra bằng My Shutter Count và cho kết quả như hình dưới
Dòng Shutter Count và kết quả được in đậm đầu tiên kèm theo một số thông tin về ảnh.
Lưu ý, IExif có thể không hoạt động với Pentax, nhưng bạn vẫn có thể sử dụng My Shutter Count để tìm ra số lần cửa trập hoạt động.

Nếu bạn đang cần mua một chiếc DSLR cũ, điều đầu tiên bạn cần quan tâm là số lần chụp của máy. Tuổi thọ của màn trập máy ảnh có giới hạn, và thật tai hại khi mua phải một chiếc máy ảnh đã tới giới hạn của màn trập.

Đối với các máy ảnh DSLR bán chuyên, tuổi thọ màn trập chỉ khoảng trên dưới 100.000 lần (bây giờ có thể hơn). Do đó, nếu đang tìm mua một chiếc máy ảnh cũ thì việc xác định số lần màn trập được sử dụng sẽ giúp bạn biết lịch sử của thân máy và cân nhắc khi mua.
@giangcoi307 ôi trời, con D3100 của mình đã chụp 23709 phát, giờ chỉ còn khoảng 60.000 phát nữa thui. Mà chụp được 60.000 phat nữa thì đời mình cũng tiêu rùi hehe, à mà mua giá 7t6 có cả lens kit 18-55 VR được không mọi người
Nikon thì có thể dùng phần mềm Opanda IExif
Cảm ơn bác, trong bài viết em có đề cập đến Opanda EIxif nhưng chưa nói rõ về nó, nói thêm vậy. Có thể download phần mềm Opanda EIxif tại đây: Opanda EIxif v2.3Opanda EIxif v2.26 sau khi cài đặt xong trên PC, khởi động phần mềm lên và Open ảnh cần kiểm tra, kết quả như hình dưới.
TFS
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn các bác nhiều lắm. Thế mà mình tìm cả buổi k ra.
Thế còn kiểm tra trên máy PnS compact của Canon thì dùng soft nào vậy mấy bác? Cho em xin ý kiến dùm
vanda307
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sjcgold9999 Bác chọn số thứ tự lưu ảnh là continuous thì tên file ảnh chính là số lần chụp
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vanda307 Cái này vẫn có thể reset lại trên máy được mà.
macpro87
TÍCH CỰC
12 năm
oài tiện thể cho em hỏi thế trên dòng Sony thì kiểm tra như thế nào,đang tính làm em Nex 7 mà mua ở siêu thị rất dễ dính hàng trưng bày sản phẩm mẫu
@macpro87 Nge giang hồ đồn rằng. Sony k test dc shot
@Đoàn Nhật Quang Test đc Sony nhé.
cảm ơn các bác, biết thêm được cái làm kinh nghiệm chinh chiến
Con d500 có check đc ko nhỉ 😁
hay đấy...có kinh nghiêm mua máy cũ..
Sony dùng phần mềm nào mấy bác? 😁
moi ngưòi cho mình hỏi là máy canon 450d chụp 19k shot thì nên lay ko

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
TFS
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qweiop 19k thì cũng k quan trọng lắm đâu bạn. Quan trọng là biết nguồn gốc người sử dụng máy thôi, của bền do người mà.
@TFS mình mua của thương gia trên này,nên chắc họ cũng nhập từ nới khác nên nguồn gốc chắc ko đc rõ ràng.
TFS
ĐẠI BÀNG
11 năm
@qweiop Bạn mua thương gia thì đành dựa vào uy tính của họ, máy có rẻ hơn máy mới nhiều k? Mua máy củ thường mang tính chất hên xui rất cao.chúc bạn mau có máy.
@TFS mình tính mua của cửa hàng vu_le thì phải,đã ai mua của a ấy chưa?cho mình chút thông tin về của hàng đó với!!!!
Cách kiểm tra Canon 550D làm sao vậy các bác? mình dùng các chương trình đều ko thể hiện số lần chụp ảnh? Các bác giúp mình sớm nhé, thanks
@alidevuong de thoi ma hay dt cho minh nhe minh gui cho Dt: 0978208797
@alidevuong de thoi ma hay dt cho minh nhe minh gui cho Dt: 0978208797
@alidevuong Dùng phần mềm eosmsg nhé. Bác cứ google là ra.
Bác cho em hỏi, em check của em thì nó ra thế này, không có cái mục total number of shoot. Bác nhìn ảnh rồi cho em xin số shot của em với, 50d ạ
@Thuannguyenthinh Dùng opanda thì mình ko biết, dùng eosmsg check khá đúng mà lại dễ bạn google đi.
chào các ace.tình hình e mới chơi ảnh nên mua lại người bạn con nikon d90 shot 35500. số shot như vậy máy có còn tốt không. máy vẫn còn tem VIC.e mua 7,5tr.mong ace cho e ý kiêng.thân!!!!!!!!
@nhuhuynhtcag số shot như vậy với D90 chưa ăn thua gì đâu nhưng phải xem người chủ cũ có hay quay phim ko, có hay chụp phơi sáng thời gian dài ko vì 2 cái đó mới làm cảm biến mau tã. Số shots nhiều chỉ làm màn chập mau tã mà thay màn chập thì vẫn còn ko đến nỗi đắt chứ thay cảm biến thì thôi thà mua máy mới.
@ViTieuBao86 Cam on a chia se kinh nghiem.e chup van binh thuong.anh cho ra cung khong thay van de j.tien e xin a chi dum cua hang uy,e muon mua len 50 1.8g .e o xa nen khong biet.thanks a nhieu.!!!!
@nhuhuynhtcag Bạn ở đâu?
@ViTieuBao86 E o an giang a
@nhuhuynhtcag Thế thì chịu. Mình ở HN chỉ biết các shop ở HN thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019