Lãnh đạo Nokia: Samsung hãy cẩn thận thế hệ Lumia tiếp theo!

babybungbu
16/8/2012 10:32Phản hồi: 497
Lãnh đạo Nokia: Samsung hãy cẩn thận thế hệ Lumia tiếp theo!
<untitled> 1.jpg

Nokia vẫn đang loay hoay trên con đường tìm lại vị trí ngày nào của mình trên thị trường di động thế giới. Để làm được điều đó, một trong những yếu tố quan trọng đầu tiên chính là phải xác định đúng đối thủ chính của mình là ai để có chiến lược cạnh tranh phù hợp. Trong đoạn tweet mới đây trên tài khoản Twitter cá nhân của mình, phó chủ tịch bán hàng và tiếp thị của Nokia Chris Weber đã cho chúng ta biết mục tiêu mà Nokia sẽ nhắm đến trong thời gian tới. Đó chính là Samsung, hãng đã chiếm ngôi đầu của Nokia trong vài quý vừa qua.

<untitled> 2.jpg

Nội dung dòng tweet của Chris như sau: "Samsung hãy cẩn thận nhé, thế hệ Lumia tiếp theo sắp sửa ra mắt rồi đấy". Lumia là tên dòng điện thoại chạy Windows Phone được Nokia giới thiệu lần đầu tiên vào tháng 11 năm ngoái. Thế hệ Lumia có các sản phẩm chính như Lumia 710, 800 và 900. Mặc dù gây được một số ấn tượng ban đầu, nhưng xét trên doanh số nói chung thì dòng Lumia chưa tạo được thành công như mong muốn. Điều này phần nào tạo thêm sức ép lên Nokia, buộc hãng phải cho ra đời một thế hệ Lumia thứ hai tốt hơn để thu hút được nhiều sự quan tâm của người tiêu dùng.

Sự tự tin trong lời nói của Chris là tín hiệu đáng mừng, song nó chưa thể xóa đi thực tế là Nokia vẫn đang gặp rất nhiều khó khăn. Ngai vàng một thời của hãng giờ thuộc về tay Samsung. Hiện tại, thị phần toàn cầu của Nokia chỉ khiêm tốn ở mức 6,6%, trong khi con số đó của Samsung là 32,6%. Sẽ phải cần rất nhiều thời gian và công sức để Nokia đảo ngược hai con số trên, nhưng trước mắt chúng ta hãy cứ chờ xem Nokia đem đến điều gì với thế hệ Lumia tiếp theo.

Nguồn: The Verge
497 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fessy1102
TÍCH CỰC
12 năm
Nokia 1280 + pureview.
Phá hủy mọi rào cản :p.
lenhandt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@fessy1102 Ok! mình ủng hộ ý kiến này nhé!
@fessy1102 Rào cản gì bác ?
@fessy1102 chuẩn 😁 Samsung hãy chuẩn bị cho tình huống xấu nhất có thể xảy ra đê :D
@fessy1102 ôi..nokia iu dấu, đang chờ em này để sánh đôi cùng con wave s8500 pro của tớ ^^, mong rằng những điều nokia cảnh báo vs samsung là đúng, tớ rất muốn dùng thử wp cho biết....
@fessy1102 wa' chuẩn hy vọng giá rẻ thôi ^^!
Mong rằng Lumia mới sẽ mỏng hơn đẹp hơn và giá cả ngon hơn 😁
@chimseliulo Chỉ cần ra như mẫu concept 920 là có thể là kẻ hủy diệt rồi.
sao lại là 6.6% với 32%. thế thì làm ăn gì hả ông NO
@mualarung1991 no hi voọng năm nay bán đc 70tr lumia để cho ss sợ => no nguy hiểm vãi
vanda307
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mualarung1991 Là thị phần máy Smartphone thôi. Nokia vẫn chiếm thị phần ở máy phổ thông.
@temp304 có 17tr thì nghe lọt lỗ tai
great_wall
ĐẠI BÀNG
12 năm
thật là... khiến ng khác mong chờ, ghét nokia thế nhở :mad:
Ngon. Hi vọng Nokia làm được cái gì đó đột phá.

http://jellybeanforums.com
Cố lên Nokia 😁
Nokia lên tiếng, ngụ ý rằng đang lên án hành động nhái kiểu dáng của các ông lớn đang phổ biến hiện nay.
@thanhtung285 Xem ds smartphone của No và SS so với Ip đi.

Ngoài ra giữa họ có các thoà thuận riêng bác sang hỏi đi. Chỉ cần giống là giống. Chấm hết.
@Hungdunghcmc lại nữa....dm😕
@Hungdunghcmc giống là giống là sao ? ở đây tui mún nói là nếu kiểu của nokia nhái apple thì sao apple ko kiện nokia
@thanhtung285 Chấp làm gì đứa cãi cùn bạn ơi 😃, Apple chọc Nokia 1 lần bị ăn tát quả phải cống tiền cho Nokia hàng năm 😃, giờ đố Apple kiện Nokia lần nữa :">.
Dù sao cũng đang mong chờ thế hệ tiếp theo của Lumia chạy WP 8
Mong nokia sẻ đột phá với dòng lumia tiếp theo với giá cả hợp lí

Sent from my P76TI using Tinhte.vn
Ý Chris Weber là chỉ có Sam mới xứng đáng là đối thủ của No trong tương lai đây mà........
Đánh bại được ss hiện giờ thật rất khó.
@chanhthi Vì sao phải là Fan của hãng nào? Vì sao phải là Sam Fan?
Trong khi trong thế giới công nghệ có vô vàng những thứ ta đáng hưởng thụ:
- Vì sao phải là Sam Fan khi Laptop có Dell bền bỉ, Asus rẻ + tản nhiệt tốt?
- Vì sao phải là Sam Fan khi Tablet có iPAD quá bá đạo để giải trí?
- Vì sao phải là Sam Fan khi 3D thụ động của LG đáp ứng tốt với 3D lại ko gây mõi mắt?
- Vì sao phải là Sam Fan khi Điện thoại vẫn còn nhiều hãng Hãng đáng dùng như Apple, HTC,....?
- Vì sao phải là Sam Fan khi IP 4S đẹp, thời trang, chụp hình đẹp, dể dùng, nhiều tính năng lại bỏ không mua cho GẤU YÊU của mình dùng?

Còn riêng chú, cái lý do anh dùng Galaxy Nexus là vì nó con đẻ của Google. Nếu dòng Nexus do HTC or LG or Asus or 1 hãng nào đó sản xuất thì anh vẫn mua, chắc đến lúc đó chú gán cho anh là HTC FAN, LG FAN, ASUS FAN,....?

Không nên bó mình vào 1 cái gì đấy, để rồi tụt mất những cái rất tuyệt vời....
Chú còn non và xanh lắm!
chanhthi
TÍCH CỰC
12 năm
@chuong5580 Ủa đang nói tới điện thoại di động mà mắc mớ gì kể lể nào là laptop, tablet vào thế nhỉ. Mấy thứ đó tui không bàn tới trong một topic nói về các nhà sản xuất điện thoại nhé. Tui cũng không cần bạn dạy đời về cách chọn đồ công nghệ đâu. Đồ của hãng nào tốt thì tui xài của hãng đó thôi chứ không khư khư ôm cái kém chất lượng hơn đâu. Nếu điện thoại của Samsung tốt hơn Nokia thì tôi sẵn sàng chuyển qua xài của Samsung ngay. Nhưng trên thực tế thì Sam chỉ hơn được Nokia (và một số hãng khác) nhờ cái hệ điều hành của Google thôi, chứ về những thứ khác của chiếc điện thoại thì vẫn không hơn được (nếu không muốn nói là không sánh bằng).

Một người nói anh ta là fan của một hãng nào đó thì không có nghĩa là người đó chỉ xài duy nhất đồ của riêng hãng đó đâu. Đôi khi vì có cảm tình với một hãng mà người ta mới tự nhận mình là fan của hãng đó thôi. Bạn không nên quan niệm về fan một cách sai lầm như vậy nhé.
@chanhthi Thế Sam fan mà chú nói nghĩa là gì? FAN CỦA 1 HÃNG? Vì sao phải là Fan của hãng đó?
Nếu nói như chú, cái gì tốt thì chú dùng thì chú là người tiêu dùng thông mình, nếu phục vụ tốt nhu cầu của chú thì chú dùng, có nghĩa hãng này hãng nọ ko phải là vấn quan tâm của chú khi mua đồ công nghệ thì Fan hãng là Fan cái gỉ?
Việc gì phải Fan nó? Khi tiền trao cháo múc, nó đâu cho ko?
Tóm lại, chú nói anh là Sam Fan chính gốc? Vậy thằng Sam nó là cái gì? Nó nuôi ta hay ta nuôi nó mà phải là Fan của nó?
Anh dùng Sam chỉ vì 1 lý do: chú Sam này mang tên Nexus, đơn giản chỉ có thế.
Fan có nghĩa là.có cảm tình là Fan 😕 ??????????
Tới mua 1 cái tủ, cửa hàng đó làm ăn rất uy tín -----> Fan của cửa hàng bán tủ.
Đi mua ổ bánh mì, banh mì ngon có cảm tình ---> Fan tiệm bánh mì....
Sent from my Galaxy Nexus using Tapatalk 2
JackyDat
TÍCH CỰC
12 năm
Híc hình như Samsung cũng ra Window phone mới mà đâu chỉ riêng Nokia đâu. Samsung thì sân nào chả đá.
@JackyDat Nỗi đau nào cũng chia sẻ và sản phẩm nào cũng bị kiện bác nhở
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@JackyDat sân nhà bada thì như sh!t chẳng đâu vào đâu cả
@Kenny chắc hok đấy cụ
Lumina + Camera khủng do Nokia nghiên cứu thì Samsung chỉ có nước khóc ròng 😆
vaan
TÍCH CỰC
12 năm
@hooliganboy Camera khủng ko phải yếu tố quan trọng nhất bác ạ,kiểu dáng giá cả và OS nữa
ManU4ever
TÍCH CỰC
12 năm
một chiếc đt đẹp vs mỏng hơn Lumia 800 + phần cứng ngon hơn + Pureview+ W8.:* chấp cả Ip5 của App luôn chứ nói j SS, hehe !:p
@ManU4ever chài ! chắc lúc đó là iphone thế hệ thứ 10 mấy quá ! =))
@ManU4ever Vậy thì giá của nó bằng bấy nhiêu con kia cộng lại! ai mua hả bạn
@ManU4ever chuẩn quá pác, nhưng mà phần cứng vậy cũng ổn , tương thích tốt rồi.
@ManU4ever ip5 còn xấu hơn ip4 thì làm ăn gì, apple chỉ giỏi chém gió thôi
Nokia đang xuống dốc và mọi con số đều cho thấy Nokia đang kém Sam, nhưng thực tế Samsung chưa làm được nhiều điều vĩ đại như Nokia đâu;)
@thienbao_0949964724 Hay và rất thật tế. Nếu cứ nằm, ngồi, lăn ra mà "ôm" quá khứ hào hùng vĩ đại thì khi mở mắt ra mình đã là người ....nguyên thuỷ của thời đại rồi.😁 Samsung "thủa ấy" có gì chăng ??? mờ bi giờ nó mạnh thế ?
@giovotinh613 điều gì vĩ đại hả bạn. Nokia vĩ đại vì là người đi trước, làm cho người dùng quen với cách sử dụng điện thoại Nokia và cho nó là dễ dùng, lợi thế như vậy nhưng Nokia lại ko thể giữ được mà để Samsung một người đi sau, phải thay đổi thói quen của mọi người trên thế giới, và bây giờ là con số 32% với chỉ hơn 6% của nokia. Đấy mới là điều vĩ đại của Samsung mà chưa ai làm được bạn ạ.
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giovotinh613 Nhiều điều vĩ đại đó là gì thế bạn. Hi vọng bạn mở rộng tầm mắt cho mình
@giovotinh613 phai nhìn vào thực tại và tương lai, ko nên gặm nhấm quá khứ huy hoàng mà ko chịu tiến bộ. thời đó còn quá ít điện thoại nên nokia ra nhiều dòng điện thoại giá rẻ nên mới dc vậy thôi chứ ngày nay thì việc qua mặt samsung phải nói là quá khó.ngay nay ko còn quá coi trọng việc nghe gọi nữa mà thiên về tính năng giải trí hơn nên hãng nao ra đc đt đáp ứng tốt nhu cầu người dùng mới mong phát triển đc
Ủng hộ 1 vé cho bộ đôi hoàn hảo
Cố lên cả Sam và Nô. Chỉ cần đem lại thiết kế đẹp + cấu hình tốt và giá hợp lý cho người tiêu dùng là mình ủng hộ hết 😁
@langtudongnai45 Nokia luôn là đàn anh . Cạnh tranh lành mạnh ! ko bẩn như ai....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019