Laptop tự dưng tắt màn hình

thienc
19/12/2011 10:3Phản hồi: 18
mình đang lướt web nghe nhạc tự dưng màn hình đen xì lại và tắt luôn âm thanh ,nhưng nguồn điện lại không tắt mà vẫn hoạt động ,mình tắt máy khởi động lại nhưng không váo web nữa được một lúc màn hình máy cũng đen xì lại ,máy em là Dell inspiron 14R N4110 chạy windows 7 -64bit bản quyền ,thing thoảng máy lại hay bị như thế ,mong các pro cho em cách để khắc phục sự cố này với nha
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều khả năng là do máy nóng quá, bạn kiểm tra kỹ lại nhiệt độ của máy nhé 😁
bác chạy bản quyền à 😁 có điều kiện nhỉ, chắc là thích hơn win kia , bác recovery lại xem
daohuuke
ĐẠI BÀNG
12 năm
vđ chạy nhanh hay chậm, mượt hay ì ạch còn phụ thuộc nhiều vào HĐH, mình đã chạy thử nghiệm nhiều HĐH khác nhau và thấy đúng là win 7 chạy mượt và ổn định nhất nhưng nó vẫn có 1 nhược điểm là khi chạy lâu bị chiếm dụng hết ram, làm máy ì ạch do phải dùng đến cả hard disk làm ram ảo (ko tin bạn cứ thử chạy vài giờ rồi bật task manager lên kt ram sẽ thấy. mình thấy có bản win xp sp3 là ko chiếm dụng ram khi chạy lâu, và gần đây có bản window developer preview cũng chạy rất nhẹ và ko hề chiếm dụng ram, nhưng vẫn phát sinh 1 số lỗi vặt
K có gì đâu bạn 😁 cùng trao đổi với nhau là mục đích của diễn đàn mà ^^

Ý bảo mật của mình thì tất nhiên là ở mức độ thôi, tất nhiên là còn cần có các phần mềm bảo mật khác như anti virus, các biện pháp mã hoá, giải khoá... chứ k chỉ win ^^. Windows mà bảo mật tự diện virus các kiểu, ngăn chặn xâm nhập độc hại từ mạng thì các hãng diệt virus với bảo mật chết hết r :D

Vấn đề chạy ì ạch thì k khéo con Dell kia dính virus rồi @.@ bản thân mình đang chạy ASUS K53SV SX 309, có cài win bản quyền, ngày ngày đều làm việc 8 tiếng, thì k hề có hiện tượng ì ạch đâu :D bật lên khởi động mất khoảng 5' để hoạt động mượt mà hẳn - tại máy mình cài khá nhiều phần mềm lung tung nữa ^^. Chạy Photoshop, Cool Edit pro, xem HD, chiến WM3, PES 2012, chạy excel, word, duyệt web cỡ khoảng 20 tab thoải mái :D
phu_qn
ĐẠI BÀNG
12 năm

uh, hi vọng là nó dính virus thiệt đi. 😃, chứ hiện tại cả hai con dell N5110 này cùng dùng win 64, lại dùng cả kis 2012 bản quyền nữa. hi.
àh, bác cũng cày pes 12 àh. Em lâu nay vẫn pes 11 thôi. Thấy pes 12 sao nó hình tượng hóa cầu thủ quá, khó đá hơn pes 11. 😃
Có ^^ e đá PES 12, với cày MW3 ^^. Đá em toàn đá BAL thôi, ngồi vui ấy mà. Đc cái nối ra đá trên màn 32" ngon lắm

//cái vấn đề về RAM của win7, với bác nào chạy ít chương trình 1 lúc thì thấy bất tiện nhưng em thì thấy tiện ạ 😁 cơ chế của nó cũng như là android vậy, chiếm dụng cache chạy ngầm. Như em 1 ngày phải bật lên bật xuống, tắt đi mở lại khoảng 3-40 biểu mẫu excel, check mail mủng, bật lên r lại tắt đi các trình duyệt như FF hay IE để check tin tức. Do win7 nó vẫn lưu nên e bật tắt rất nhanh, đầu ngày cũng như cuối ngày, các biểu excel bật lên là lên luôn, tiện trong công việc hơn là tắt hẳn đi rồi sau lại khởi động lại từ đầu ^^ giống như hibernate hay sleep win rồi khởi động lại so với tắt hẳn đi ấy ạ :D
bác dê nói cũng đúng đấy, máy nóng quá tự dưng nó tự tắt thôi, bác down phần mềm kiểm tra nhiệt độ máy đi bác xem nóng quá ko, còn biết đường mang sửa
phu_qn
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn update driver cho video card đi, hồi xưa mình cũng bị thế, chơi game chút là nó tắt phải restart, up lại cái là chạy ngon ơ àh.
Đá Pes 12 thì máy bác cài 64B đúng không chứ em thấy 32B chơi pes 11 đã hơi có vấn đề rồi;)
Cũng có khả năng là do nóng quá đấy bác ạ. E cũng đang dùng Dell đây, cách đây tầm 3 tuần máy e cháy luôn cả card màn hình. Trước đó thì chạy rất ì ạch ( cấu hình core 2 dual T6600 , 4gb Ram , ATI HD Radeon 4300 series ). Mang ra sửa mới biết cái quạt bị bụi bám dày quá k chạy nổi nên mới toạch :-< .2 năm liền k vệ sinh máy. Giờ rút kinh nghiệm chắc tầm nửa năm đi vệ sinh quạt củng 1 lần :cold:
ntlong12
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vấn đề chạy ì ạch thì k khéo con Dell kia dính virus rồi @.@ bản thân mình đang chạy ASUS K53SV SX 309, có cài win bản quyền, ngày ngày đều làm việc 8 tiếng, thì k hề có hiện tượng ì ạch đâu 😁 bật lên khởi động mất khoảng 5' để hoạt động mượt mà hẳn - tại máy mình cài khá nhiều phần mềm lung tung nữa ^^. Chạy Photoshop, Cool Edit pro, xem HD, chiến WM3, PES 2012, chạy excel, word, duyệt web cỡ khoảng 20 tab thoải mái :D
Mình dùng HP 430. Dạo này mý mình bị tình trạng đang dùng thì tự dưng máy tự động chuyển qua chế độ ngủ. Mình phải bấm nút nguồn thì máy mới resume lại. Hình như có lần mình thấy máy hiện là: đây là chế độ tự tắt ....khi máy quá nóng....( mình không nhớ rõ lắm) . Các bạn giúp mình với, có phải bị lỗi win hông mấy bạn?
các anh cho em hỏi máy em ms bật lên đc 1 lúc thì nó tự dưng tắt màn hình rồi bật lại chỉ trong có mấy giây thôi ak.. rồi thấy nó báo chấm than adm driver gì gì đó
hantrithuc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ph0ngvan123 như bạn bô tả thì gỡ driver vga ra cài lại là ok
hantrithuc
ĐẠI BÀNG
7 năm
bạn, thử bật máy ấn F2 vào bios đợi một lúc xem nó có bị thế không nến không bị nữa. thoát ra ấn F8 để chạy win chế độ safe mode. chạy test thử xem có bị sao không, nếu không bị thì có thể gỡ driver vga ra cài lại. tiếp đến là thử cài lại win, sau những bước thử trên không có kết quá thì có thể máy bạn bị lỗi phần cứng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019