Lấy file từ Windows Mobile sang mọi nền tảng với WiFi Remote Access

bk9sw
28/2/2011 9:50Phản hồi: 20
Điện thoại chạy Windows Phone 7 đều có Bluetooth nhưng chức năng của nó không có gì hơn ngoài kết nối với tai nghe không dây. Hiện nay mình thấy có rất nhiều anh em sở hữu cả 2 smartphone sử dụng 2 nền tảng Windows MobileWindows Phone 7. Vậy làm sao để lấy một tập tin từ điện thoại WM sang điện thoại WP7? Ứng dụng vừa lạ vừa quen WiFi Remote Access sẽ giúp bạn làm được điều này. Tuy nhiên, hiện tại mình chỉ thử nghiệm thành công với một file hình, còn nhạc và văn bản thì chưa được.

Không chỉ với WP7, mình đã thử nghiệm với một số máy khác như Palm Pre 2 với WebOS, HTC Desire HD với Android, BlackBerry với RIM OS và thậm chí cả iPhone. Trình duyệt của các nền tảng này đều hoạt động tốt với WiFi Remote Access. Riêng với Android, bạn có thể lấy hầu hết các dạng tập tin còn các OS còn lại chỉ giới hạn một số tập tin hỗ trợ như hình ảnh và văn bản.

Ở đây mình sử dụng một chiếc HTC HD2 (chạy WM6.5) và một chiếc HTC HD7 (chạy WP7). Yêu cầu tiếp theo là bạn phải có kết nối WiFi và đảm bảo cả 2 thiết bị đều kết nối vào cùng một mạng WiFi. Cách tiến hành như sau:
  • Kết nối 2 máy vào mạng WiFi;
  • Trên HD2, bạn vào Marketplace và tải về ứng dụng WiFi Remote Access phiên bản 1.7r4b (miễn phí). Nếu bạn đang sở hữu một smartphone khác chạy WM6 trở lên thì bạn có thể tải file đính kèm bên dưới và cài đặt trực tiếp vào máy;
  • Sau khi cài đặt, bạn vào ứng dụng WiFi Remote Access, đặt mật khẩu bảo mật và nhấn nút kích hoạt (Enable), lưu ý mã số IP bên dưới (Vd: 192.168.1.87)
  • Trên HD7, bạn vào trình duyệt IE và nhập mã số IP như trên, nhập mật khẩu đã tạo trên HD2 vào khung bên dưới Device Owner, nhấn Connect.
  • Trình duyệt IE trên HD7 sẽ hiện ra toàn bộ các thư mục và dung lượng lưu trữ trên HD2. Lúc này bạn có thể vào thư mực chứa hình ảnh và tải về rất đơn giản.

Với các nền tảng khác, bạn thực hiện các bước tương tự với trình duyệt mặc định của OS.

Tải về WiFi Remote Access: View attachment WIFI_Remote_Access_Basic_1_7_R4.zip
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế mà lâu nay cứ tưởng máy mình bị hỏng bluetooth chứ, thì ra nó ko hỗ trợ chuyển file
Cách làm này cũng hay. Nhưng thấy hơi cầu kỳ. Sao MS ko support đầy đủ file transfer cho bluetooth trên wp 7 nhỉ? Hay muốn giới trẻ hoài niệm về một thời..."thời kỳ đập đá"?
cứ từ từ rồi sẽ có thôi bác 😃, cách này hữu hiệu nếu gặp bàn bè xài WinMO mà mình xài WP7, hỗ trợ chôm hình ... rất tốt 😃
hay quá, mình đang trông đợi bản update WP7
Cái này hay đấy để Tét thử coi
Nói chung là hơi phức tạp.Cám ơn bác về vụ thử nghiệm của bác,hy vọng sắp tới sẽ chuyển đc cả music và các fine khác nữa
hpdaigia
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình cũng ko lạ cái vụ gửi file qua bluetooth phải dùng phần mềm hỗ trợ này....lúc mới sử dụng N900 (Maemo) cứ chọn send file qua bluetooth là báo false liền sau này fải dùng phần mềm petrovich mới send file được hihi nói chung xài smartphone nên làm cái gì cũng fức tạp hơn bình thường một chút thế mới dzui 😁
cũng hay đấy nhỉ, thích hợp với mọi hệ ĐH
meovt
TÍCH CỰC
13 năm
bất tiện kinh khủng, cũng may chưa sử dụng windows phone bao giờ.
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Sức mạnh tiềm tàng của Wifi hiện nay e rằng chỉ dân IT là khám phá đc.
Chủ topic share, thật sự đáng thanks, nhưng mình chưa thấy độ quan trọng và ứng dụng thực tiễn của nó.
rất hay ! tuơng tự như trên 2 chiếc laptop ! rất hữu ích !

---------- Post added at 10:16 PM ---------- Previous post was at 10:14 PM ----------

Cũng không hẳn là dân IT bạn ah! chỉ cần đam mê là được thôi ,mình thấy rất tiện lợi đó chứ......
lắm bước quá nhỉ. hơi phức tạp. Cứ như bluetooth truyền thống có phải hơn ko
hihi, cứ làm thử sẽ ko thấy phức tạp lắm đâu, vì cũng tại cái ông HD7 có bluetooth như ko nên mới nghĩ ra kế này thôi😃
Sẽ rất nguy hiểm nếu có 1 kẻ nào đó đá đc pass của bác.
cái này cũng bất tiện hết trơn, smartphone bây giờ ko quan tâm đến khả năng cơ bản nhất của người dùng
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
hay đúng không các bác! rất tiện
nói túm lại là em toàn tháo thẻ ra rồi làm gì thì làm
Mình mới sử dụng e HTC HD2 T-Mobile, không biết mình đã làm gì mà biểu tượng loa bị biến mất. Bác nào biết giúp mình với.
Cám ơn!
Làm thế nào để HD7 phát được sóng wifi cho laptop hả các cao thủ? Em cảm ơn.
cảm ơn bác
😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019