Lấy nét khi chụp hai người trở lên [Ngộ nghĩnh cuối tuần 2.2]

starnt
28/3/2014 5:48Phản hồi: 73
Lấy nét khi chụp hai người trở lên [Ngộ nghĩnh cuối tuần 2.2]

Máy ảnh với cảm quang lớn, APS-C hay Fullframe ... có ưu điểm là khi kết hợp với ống kính khẩu lớn sẽ giúp cô lập nổi bật chủ thể với DOF mỏng - nhưng điều này cũng tạo ra một chút thử thách khi chúng ta chụp nhiều hơn 1 người - nói cách khác là khi không nằm trên cùng một mặt phẳng nét. Vậy chúng ta sẽ tính toán độ sâu trường ảnh như thế nào và thiết lập trên máy ra sao để những gì cần nét phải nét đồng thời hậu cảnh cũng được làm mờ tương đối?

Lưu ý:

• Không chọn lấy nét đa điểm mà LẤY NÉT MỘT ĐIỂM DUY NHẤT - đơn điểm (vùng nét không liên quan gì tới việc chọn số điểm lấy nét trong máy ảnh)
  • Bốn yếu tố quyết định độ dày của vùng ảnh rõ (DOF - depth of field)
    • Kích thước cảm quang (máy ảnh)
    • Tiêu cự (ống kính)
    • Khẩu độ (ống kính)
    • Khoảng cách từ máy tới điểm lấy nét (thực tế chụp)
  • Tại điểm lấy nét, vùng nét rõ (DOF nói trên) sẽ nét ngược trở lại máy 1/3 và xuôi về xa 2/3 - có nghĩa là nếu chụp 2 người đứng so le thì điểm nét tốt nhất sẽ là ở đâu đó giữa hai người và hơi gần về phía người đứng trước.
  • Nên tập tính toán bằng công thức trước để có cơ sở khoa học, http://www.dofmaster.com/ là một ví dụ, ngoài ra có nhiều trang web cũng như app điện thoại cho phép tính DOF / Hyper-focal distance

Hyperfocal Distance and Depth of Field Calculator - DOFMaster

Free depth of field and hyperfocal distance calculators for Windows® operating systems and Palm OS® devices.
dofmaster.com

Đây là LINK tới bài đã đưa về cách tính DOF cho chụp chân dung và phong cảnh
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cám ơn chương trình..thật bổ ích
em là em like trước xem video sau 😁
bài hay ghê, thật là có ích cho nhiều người.
bài cực có ích, xem học trước khi mua máy.....😆
Trên một số lens mình thấy cái thước này, không biết có phải để xác định DOF không?

@truongthanhdo Cái đó đúng là để xác định DOF, với điều kiện bạn phải tập để ước lượng được khoảng cách tương đối bằng mắt.
Hiện giờ hầu như chả ai tập ước lượng mắt nữa nên thường người ta hay dạy là để x.định hyperfocal dístance.
Quả chuối là thước đo tiêu chuẩn 12cm
nếu khoảng cách của anh thanh 1.20cm
thì đo 10 quả chuối dùng thước làm gì anh ơi
CÁi đó để xác định khoảng nét ngoại tiêu Hyperfocal dístance - thường sử dụng khi chụp phong cảnh, chọn khẩu độ rồi chọn điểm lấy nét sao cho DOF dày nhất tới vô cực.

Ờ nhỉ 😃
Nói thật trước e cũng tính toán ghê lắm, lúc ra chụp nó khác, náo loạn cả lên. Chỉ có cách chụp dạm demo trong lúc mẫu chuẩn bị rồi khép lại 1 khẩu cho ảnh ưng ý nhất thôi. Ví dụ: 2 người thì.... E hèm, f/2. Nếu thấy ko sâu đủ 2 người thì khép thêm 1 khẩu nữa, cho lên f2.8.
Nếu ống có khẩu nhỏ hơn f/2.8 thì lấy max(f/x,n), khép khẩu dần khi thấy đạt thì thôi.
Còn đám đông thì cứ khép f5.6-f8 cho lành 😁, có thêm flash oánh túi bụi xí mụi càng ok.
Dành cho các bạn nào xài iPhone, iPad
https://itunes.apple.com/vn/app/mylens-for-canon-ef-mount/id640440368?mt=8
Ứng dụng tính có các tính năng hay như:
- Thông số độ nét các loại lens (Ở mọi tiêu cự và khẩu)
- Mục so sánh lens
- Mục tính DOF (Ở mọi tiêu cự và khẩu)
Bác Thanh cho em hỏi, e đang dùng 600D, fix 50 1.8, mục tiêu của e là chân dung ở khẩu 1.8~2.8, nếu theo bài viết của bác thì phải chụp ở tiêu cự bao nhiêu? và khép khẩu bao nhiêu để đảm bảo yếu tố xóa phông chân dung và nét cả 3 mẩu?

Bác Thanh cho em hỏi, e đang dùng 600D, fix 50 1.8, mục tiêu của e là chân dung ở khẩu 1.8~2.8, nếu theo bài viết của bác thì phải chụp ở tiêu cự bao nhiêu? và khép khẩu bao nhiêu để đảm bảo yếu tố xóa phông chân dung và nét cả 3 mẩu?
@phukhanhhuba đã có 3 tham số
1. cảm quang APS-C
2. Tiêu cự 50mm
3. Khẩu (ví dụ 2.8)
4. Cần tham số khoảng cách từ máy tới điểm lấy nét (VD 2,5m) thì sẽ tính ra khoảng nét rõ và bố trí mẫu trong khoảng nét rõ đó.
@phukhanhhuba Khép khẩu f11, khỏi cần xóa phông. Theo kinh nghiệm của mình, nếu từ 3 char/pic người ta khỏi chú ý phông, và phông cũng ko ảnh hưởng gì tới độ nổi của 3 char kia nên cứ f thấp, nền sâu mà múc :p
@phukhanhhuba Nếu bạn làm dc vậy thì bạn là cao thủ chụp chân dung luôn rồi...thứ 1 bạn tạo dáng kiểu nào mà vừa thấy dc 3 mẫu vừa thấy dc phong (chân dung chứ ko phải nguyên người nha)... thứ 2 bạn chụp fix 50 thì lấy bố cục kiểu nào khi bạn phải lấy nét xa mẫu( gần thì chỉ dc 1 người nét)
về chọn điểm lấy nét, em nghĩ cứ chọn vào người ở trước, người ở sau có thể ko nét bằng, nhưng em thấy cũng ko sao, vì nó cũng hợp lý, là gần hơn thì nét hơn, nhìn rõ hơn, xa hơn thì mờ hơn ko rõ hơn.
chứ lấy 1 điểm giữa 2 ng, cuối cùng 2 ng cũng ko nét như nét tại điểm lấy nét cũng hơi kì
gcc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Like rồi k coi được video nản.
myhang79
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em hay bị vụ này mà không hiểu vì sao. Giờ thì em đã hiểu. Tks mấy anh.
Hihi.. Linh tính.. mới nghĩ sao lâu rùi ko thấy bác @starnt chơi ngộ nghĩnh cuối tuần.. Tự dưng có liền
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
Bác chủ nói nét theo mặt phẳng, nhưng thực tế mình chụp canon 50/1.4 ở f2, khi chụp chân dung, nếu lấy nét vào ngay bụng thì mặt đâu có nét mấy đâu.
ca7mau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@linhatm Bác lấy nét vào bụng thì có lẽ máy bác hơi chúc xuống 1 chút, lúc đấy bụng và mặt ko còn nằm trên cùng 1 mặt phẳng nữa rồi bác ạ. Theo kinh nghiệm của em thì mặt phẳng lấy nét song song với mặt phẳng của ống kính.
2 người thì cứ f2.8 là nét cả 2, còn nhóm người đứng lọt chọt trước sau cứ khép f4-5.6, nhớ vậy cho nó đơn giản 😁
Đúng là điều em đang cần học hỏi, em moi tập chụp nên rat hay bi lỗi này mà chưa biết phải khắc phục thế nào. :rolleyes: Cám ơn các bác tinhte nhiều!!! 😃
thanhlonely
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hi, giờ mới biết nét 1/3 phía trước, 2/3 phía sau. Trước giờ cứ nghĩ 1/2 - 1/2. Tks bác
@thanhlonely bác vào cameả setting chỉnh được hết
Bài viết rất bổ ích

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019