Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Leica T: máy ảnh không gương lật thay ống kính, APS-C 16.2 MP, lắp ráp bằng tay, giá từ 1800 USD

Trung Dt
24/4/2014 14:45Phản hồi: 175
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

• Sao lại có những người thích dạy người giàu tiêu tiền thế nhỉ?
@tuanhh1 Nói lên ý kiến tranh luận, còn bạn nghĩ đó là dạy thì bạn tự đánh giá bản thân quá thấp, vì bạn lúc nào cũng nhạy cảm và cần dc dạy :v
Lại có một vài mem nóng giận, nhịn nhau một chút thì có phải hòa nhã hơn không. Anh dùng mấy cái DSLR chắc chắn sẽ chê mấy anh dùng Mirrorless, anh dùng Canon chắc chắn sẽ không thích mấy anh dùng Nikon. Nó chỉ là cái thiết bị thôi mà, sao mà phải tranh đấu nhau làm gì. Leica cũng chỉ là một thương hiệu, khác các thứ khác nó như là hàng LV so với hàng Viettien (không dám so với dệt kim đông xuân sợ các bác cả nghĩ). THương hiệu không dành cho nhiều người, những ai đã dùng Leica cũng sẽ bảo vệ quan điểm của cá nhân, cái tôi mọi người ai cũng có nhưng ko thể áp cái tôi đó lên người khác được, vì như thế sẽ thành "fan cuồng", ai cũng như ai thì còn lấy đâu ra xã hội. Chúng ta cũng chỉ là người dùng, nên ai thấy phù hợp thì dùng ko thì thôi, ngồi chê bai, đì đọt lẫn nhau rồi cãi nhau (bảo vệ quan điểm của mềnh mà) mất hòa khí và không tinh tế chút nào. Sản phẩm nào cũng hoàn hảo cả vì thế hãy lựa chọn chứ đừng chỉ trích. Cám ơn các bạn đã đọc.
@nemesistan Vì là diễn đàn ảo nên mới nc thẳng thắn, còn ở ngoài thì mặc xác, nói mà có tiền mới nói nhé, còn lại mặc kệ. Leica thì cũng tuỳ cái, cứ vin vào cái Leica mà ảo tưởng sức mạnh thì ...
LeO®
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cứ tưởng Leica phải dùng hệ thống m4/3 chứ, APS-C thì quá ngon rồi :3
Đây là một video quảng cáo tởm nhất từng thấy từ trước tới giờ 😃
@starnt Hãng ghi boring mà bác, máy cắt gọt hết rồi, con người chỉ ngồi mài 45p sơ sơ lại để hoàn thiện thôi 😁
máy nào không có kính ngắm thì chắc chắn ngon mấy m cũng không ham vì khi nhìn qua màn hình mà chụp ngoài trời thì rất khó vì màn hình sẽ nhìn không rõ nhất là lúc trời nắng . m nhận ra điều này khi dùng con anpha và m phải chia tay e vội trong vong 1 nốt nhạc
LEICA CHẠY THEO XU THẾ THÌ NGÀY CÀNG MẤT CHẤT. CÀNG CỔ ĐIỂN CÀNG MỘC MẠC CÀNG CÓ GIÁ TRỊ
@archi-T Chuẩn luôn bác, Leica mà chạy theo thị trường, công nghệ như touch screen, evf ... thì chủ yếu dựa vào thương hiệu mà bán là chính.
Thông số body cũng tốt, ấn tượng cái màn hình cảm ứng 3.7". Nhưng thiết kế body và cả lens nhìn mất chất Leica quá (nếu ko muốn nói là tính đẳng cấp giảm hẳn)
Lens 18-56 f3.5-5.6 giá 1700usd, hic hic. Chắc Leica ko có khái niệm lens Kit.
Em không có ý gây war, cái T này nhìn hao hao một 9 một 10 mấy cái Nx của bác Sam, nhưng cái này làm tinh tế trao chuốt và đẹp hơn rất nhiều
Thích ống kính Leica nhưng không chơi body Leica
Xa_Que
TÍCH CỰC
10 năm
Con này có thể trở thành " kỷ vật của cha" . Nhôm nguyên khối luôn .
romero
TÍCH CỰC
10 năm
EVF 600$, mount-M 400$ :3
Hy vọng Apple cũng sẽ sản xuất máy ảnh, mình sẽ có đủ bộ sản phẩm Apple luôn
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
chả biết nó chụp choẹt cỡ nào, nhưng chơi con này thì đúng là ăn chơi kg sợ mưa rơi rồi.
KAXIHAN
TÍCH CỰC
10 năm
Cái len thì không dám nói, chứ cái body đắt có vẻ do cái công, nhưng xét đến cho cùng, cái máy tiện nó làm gần hết rồi, nên công mài giấy ráp có vẻ hơi cao, mà dẫu có tương xứng thì cũng không có ý nghĩa nhiều lắm đối với người dùng
Đâu đâu cũng có bọn PR Sony. Đến cả Canon, Leica, Medium Format còn bị đem ra so sánh và dìm, dìm tinh tế và cả dìm thiếu hiểu biết.
Nếu có tiền em mua con xe AB + Cái Unibody Apple + 5s + cái Nex em cầm .. hê hê 😆. Leica chả biết là cái gì cả.
@hoanggiangph Người đã dám chơi Leica (theo đúng nghĩa chơi) thì người ta thừa tiền mua hết đống đó của bác và còn nhiều hơn thế rồi.
@Spirit Coder Bác nói như thánh... chứ ai lại thế??? Bác chứng minh xem.
@hoanggiangph Cái này thì phải chờ chất lượng lens xem thế nào, nhưng nếu em đoán không nhầm thì chất lượng lens của nó cùng lắm là ngang Nikon, Canon, hoặc có thì hơn 1 ít, không đáng kể; khả năng nâng cấp lại kém (tiền cái adapter không thành vấn đề nhưng tiền đống M-systems nặng lắm, bác thích có thể tìm xem).

Cũng có thể quan điểm về chơi của em nó khác với bác nhưng đại khái với em thì chơi không phải là bỏ tiền ra mua cái thương hiệu đó về (để làm gì thì em không cần biết), không phải là mua một cách mù quáng mà là có tìm hiểu, có so sánh. Do đó ở tầm tiền này trừ khi đã có 1 bộ D-SLR ngon rồi, đồ dùng các thứ đủ hết rồi thì mới mua. (đủ theo nhu cầu, ví dụ người không quan trọng xe máy dùng cái gì, chỉ cần có thứ chạy an toàn là được thì người ta có thể chạy Wave và mua con này nhưng không có nghĩa là người ta không mua được AB).

Còn các thể loại mua thương hiệu, mua để khè người khác, đú.... thì người ta có thể dốc gần hết túi ra để chơi con này, cái đó em không xét.

Với em "chơi" tức là có tìm hiểu, có kiến thức, có mục tiêu rõ ràng.
@Spirit Coder Chờ xem là chờ xem cái sensor của Sony nó thể hiện trong bộ khung Leica ra sao thôi, chứ ai lại chờ xem ống kính?
Nếu Leica ko vì thương hiệu, và chỉ dành cho một số người thì khó mà cạnh tranh với Nikon, Canon, Sony..
M-systems mà gắn trên con này thì chán phèo, đúng như bác nói là nặng... mất đi ý nghĩa của dòng T 😃
Thay vì lăn tăn X2, và Vario, mua con T này là giải pháp nếu ưa chuộng Leica. Hi hi
@hoanggiangph Vì thương hiệu hay không thì chắc tùy sở thích thật 😁

Giờ em đi đọc bài review bác t2k vừa post.
lại cảm biến sony >"<!
Làm bằng tay thì tạo ra hàng độc chứ chưa chắc đã đẹp. Mà em không phải đại gia để chơi hàng độc nhất vô nhị. Cứ làm bằng máy cho nó đẹp và rẻ tí là được.

Mê ống kính leica, chứ máy leica thì con này em thấy không đẹp. Bỏ cái chữ leica thì không nghĩ đó là máy ảnh leica. cứ thấy sao sao ấy, không có chất leica.
@tbtvsg làm bằng máy xong hết rồi bác, người chỉ làm màu mài giấy nhám 45p để hoàn thiện thôi, đây là lý do hãng đưa ra để cho người ta thấy cái giá cao nhưng "hand made" :p
@t2k Bác này có vẻ là anti fan, không thì cũng dạng gato gì đó. Cứ ai khen cái là lại phản biện luôn.
@minhhieu.le ko hề nhé, Leica rất tốt, nhưng con này ko đáng, bác đọc và suy nghĩ cho kỹ, rồi bác xem những j mình nói có đúng hay ko, cái clip quảng cáo đó, bác coi và nghe coi phải hãng nói thế ko 😃
unibody alu chắc chắn, nhỏ gọn và tiện dụng, nhìn giá thân cứ tưởng giá kit, sau đó nhìn vào giá ống kính em mới ê chề 😃
Theo mình nghĩ thì Leica không phải sản xuất ra để cho ai cũng dùng được và nó có lễ cũng không dành cho 1 số người cần chụp nhanh. Cũng giống như Fujifilm (nói ví dự thế thôi chứ mình không giám nói Fujifilm = Leica nhé). Thế nên Leica chỉ rành cho ai đi chậm, nhẹ và không quản trọng thời gian 😃.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019