Lenovo A369i từ Up ROM gốc đến độ chế ROM

Smart Dolphin
10/12/2013 17:18Phản hồi: 331
Lenovo A369i từ Up ROM gốc đến độ chế ROM
HOT Key và các chế độ :
Power + Vol - + Vol + : Recovery Mode
Tắt máy + cắm cáp vào máy tính : Download Mode
Power + Vol - : tiếng Trung chả hiểu gì

Fastboot : dùng tool trên app store nhé
####0000# : Xem phiên bản ROM hiện tại
*#06# : Xem IMEI

* Driver : Chỉ có 2 Driver quan trọng là ADB Driver ( dành cho chế đọ USB Debug - chế độ gở rối USB ) và MTK65xx Preloader ( dành cho chế độ Up ROM gốc )

Driver các bác tải ở đây tải về xong giải nén bỏ vào đâu thì tùy các bác
Hướng dẩn cài Driver bằng tay :
Em sử dụng Windows XP để hướng dẩn cho tiện các bác nào đam mê tí công nghệ chắc biết cách làm tương tự trên Windows cao hơn
tắt Automatic Intall Driver bằng Windows Update
Bỏ chọn Install Driver tự động từ Windows Update (System Properties) dành cho những bạn dùng Win 7:

Cài Driver MTK65xx Preloader : Vào Device Manager trước ( My Computer ==> Propeties ==> Handware ==> Device Manager ) Sau đó mới kết nối Điện thoại với máy tính ( Điện thoại đã tắt )

Quảng cáo

chọn cái dưới nhé lúc chụp không để ý
Làm tương tự đồi với ABD Driver nhưng ADB thì Điện thoại phải bật chế độ USB Debugging ( cách bật là vào Setting ==> About ==> Ấn vào Build Number liên tục đén khi nào có thông báo You are Debuger thì ra ngoài ta bật lên )
A : Up Rom gốc ( tha hồ nghịch không sợ treo Logo riêng em đã 2 lần mang ra FPT để up lại ROM gốc )
ROM gốc có lọi ích : Đi bảo hành không bị hạch sách nên trước khi mua máy gì cũng nên biết một chút về Up ROM gốc để khỏi mất công mang ra tiệm
Trọn bộ Công cụ để Up ROM gốc các bác tải ở đây
Tải về giải nén ta được 3 thư mục Lenovo A369i_Software Upgrate Tool ,Target_bin,Lenovo A369i_ driver file
Nhớ cài Driver MTK65xx Preloader trước đã nhé
-Chạy chương trình “Flash_tool.exe” trong thư mục “Lenovo A369i_Software Upgrate Tool ”.
-Cửa sổ flash tool xuất hiện bạn nhấn vào nút scatter-loading và tìm tới thư mục“Lenovo A369i_ROW_S108_130929 => chọn thư mục Target_bin”.Chọn file “MT6572_Android_scatter” và nhấn Open.

Quảng cáo

-Sau đó các bác ấn nút Fireware-update. và chờ khoảng 1p cho nó cái dòng màu hồng nó chạy xong hết đã
-Tắt máy ( điện thoại ) sau đó cắm cáp vào máy tinh và chờ khoảng 3p ==> Bạn đã Up xong ROM gốc
B : Root + Recovery
Công cụ : MTKDroidTools 2.51 tải ở đây hoặc đây
Tải về giải nén vào thư mục nào đó thì tùy
Nhớ cài sẳn ABD Driver
Vào thư mục giải nén Chạy MTKTools.exe và ấn vào chữ Root
Có thông báo Backup thì chọn No ( Backup lâu lắm )
Chọn SuperSU
Sau khi Root xong sẽ có màu xanh lá cây ( luc đầu màu xanh nước biển )

Chuyển sang Tab Root backup recovery chọn vào To Use boot.img from phone sau đó chọn Recovery and Boot để tạo CWM tự động
Chưa có CMW chính thức dành cho Lenovo A369i nhưng đã có TWRP 2.6.3 rồi hi hi
Bản ZIP : chép vào thẻ nhớ hay bộ nhớ máy . Dùng Recovery Automatic ( ở trên ) để Flash
Nên Copy sẳn vào thẻ nhớ trước khi Root để Flash luôn 1 thể
Bản thường : ĐÂY Dùng Flash_Tools để Flash tương tự như Flash lại ROM gốc nhưng thay vì chọn txt trong Taget_bin ta chọn trong thư mục TWRP và thay vì chọn Fireware Update ta chọn Download còn lại tương tự
Àk quên còn một cách nữa là Copy File Recovery vào thẻ nhớ sau đó dùng Mobileuncle ( cài kèm theo khi Root ) để tạo Recovery TWRP
C : Độ chế ROM
Bước 1 : Dùng Explorer ( đã cài kèm khi Root máy ) vào system xoá đi thư mục appbackup, vào system\app xoá đi restore.list ( giảm đc >100MB cho system lúc đầu Free là 35 sau khi xóa là 155mb )
Bước 2 : Cài Link2SD sau đó dùng Link2SD chuyển một số ứng dụng đã deodex như Gmail, Voice Search,Google Search.. sang user app sau đó uninstall đi ( có email thay Gmail, Voice Search thì dùng English phát âm thêm mệt Google Search thì không cần thiết lắm ...)
Danh sách các ứng dụng nên xóa sau khi cài Link2SD ( đầu tiên là Đóng băng lại sau đó chuyển qua User APP rồi mới Uninstall nhé xóa trong System bị hiện lỗi Mount ...
Trong 25 App này có 3 App các bác có thể để lại là Google Contact,Bookmark,Calendar Sync còn lại nên xóa hết đi.
Hạn chế của con này là không thể cập nhật trực tiếp App mới trên App cũ ( Google Play Store đã có bản 2.5.10 nhưng khi mình dùng Link2SD chọn áp dụng cập nhật vào hệ thống thì trong system\app có 2 app là phonesky.apk và côm.google.vending.apk tức là nó không xóa apk cũ đi đc vì thế nên xóa hết Gapps và cài mới sau đó chuyển qua system sau)
Bước 3 : dùng Link2SD để đóng băng lại các apk odex như Android Live Wallpaper, AppGuidePlugin, Assemble Test, Backup & Restore, Black Hole, ... ( nói chung là nhiều lắm ) các bác cứ đóng băng tầm khoảng 2,3 lần gì đó là tự tìm ra thôi
Có tổng cộng 121 App ( sau khi UpROM gốc + 3 App trong lúc Root ) trong đó chỉ có khoảng 51-61 App cần cho máy để hoạt đọng bình thường
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cook rom đê bác
@doraem0n11o2 Em dùng xUltimate 2.3.3 như bên GSM mà có deodex đc đâu híc ==> Làm sao mà Cook bây giờ ?
Bên xda hay bên lenovo-forum.ru cũng chưa có bản ROM chuẩn deodex
Ngon!!
mỡ hàng lun :p
@wengerdn Bác biết deodex không chứ em thì code IT mù tịt ( code cơ bản thì biết sơ sơ ) mà dùng xUltimate thì Error
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
ối giời ơi ông thớt bài trí thế này thì ae đọc rốt mắt xong nhầm nhọt 1 tí thôi là đi luôn con máy luôn nhé 😕
yêu cái sự nhiệt tình của chủ thớt nhưng theo mình thì nói chung là bài viết còn thiếu ảnh minh họa và hướng dẫn còn sơ sài thiếu chi tiết, nên tách bạch rõ các phần và những mục quan trọng cần chú ý thì nên viết mực đỏ, đừng viết kiểu font chữ chỗ to chỗ nhỏ thế kia, đôi khi chả biết đâu mà lần
@allin0n3 Thì em đã nói là em đang đi chơi không cầm theo cáp USB + Windows bị Lite Paint ==> Hình ảnh bằng mắt. Để ngày mai em về nhà là OK ngay
vô nhà mới :p
ping123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cảm ơn Bác Smart Dolphin
Nhưng Ping góp ý chút
1. Như bác allin0n3
2. ROM gốc + Tool+Driver ở đây
A Driver: các bác vào Lenovo A369i_ROW_S108_130929\Lenovo A369i_ driver file
tìm file android_winusb.infusb2ser_***.inf (theo hệ điều hành) click chuột phải chọn install
Mục B và C Bác Smart Dolphin hướng dẫn lại cho anh em nhé có hình ảnh mũi tên chỉ từng bước một càng tốt.
Thanks Bác Smart Dolphin
@ping123 Em mới Ghost tạm lại cái máy tính cùi và đi mượn tạm cái USB để cài lại ROM gốc cho có hình ảnh hì 😆
@ping123 Cảm ơn bác vì cách cài Driver Em đã Fixx xong ảnh rồi đó
ping123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em A369i không tương thích nhiều phần mềm lắm Vietmap, Sygic, Sky map ...
Các bác root xong cài thêm Market Helper để giả lập Nexus sẽ cài được nhiều soft hơn
ping123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em A369i không tương thích nhiều phần mềm lắm Vietmap, Sygic, Sky map ...
Các bác root xong cài thêm Market Helper để giả lập Nexus sẽ cài được nhiều soft hơn
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
đã deodex thanh công đang cook rom cho ae đây chuẩn bị test nha
voanhtu28
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang còn phân vân quá. ngày 31/12/2012 mình mua con mobiistar touch kem 350 đến giờ này thì cảm ứng loạn lung tung, mất âm thanh, đèn phím cảm ứng đứt mất 1 bên, thay cổng sạc 1 lần. thay cục sạc 3 lần. cổng tai nghe chỉ dùng dc với tai nghe kèm theo máy. cảm ứng cũng thuộc loại 2 điểm chập làm 1 theo chiều ngang đấy. không biết giờ nên xúc em này hay cố thêm thời gian nữa để xúc a516 luôn.
Bên XDA forum không thấy thảo luận gì về con này cả các bạn à. không biết tương lai nó có được lên 4.4 không. trên lenovo support cũng không có Open Source Code. chỉ có Open Source Code - A516 Smartphone
@voanhtu28 Lên được A516 thì lên đi 😁

Sent from my Lenovo A369i
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
Ae test thử rồi cho ý kiến
http://www.mediafire.com/?nzag253fkz84j6a

Sent from my R815 using Tinhte.vn mobile app
@doraem0n11o2 Chủ yếu là em muốn 1 con máy để trải nghiệm Android > 4.1.2 để xem cái thuật toán mới giúp máy chạy nhanh hơn chứ công việc của em không dùng Android đc. 1 ngày sạc 2 lần thì làm sao mà dùng
@binhdb Lỗi bác ah
@bach ma bui lol chán thế
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
@bach ma bui lỗi thế nào bạn?
treo boot hay như thế nào để biết fix.
vậy nên mới nhờ mấy bạn test chứ.
nếu có máy thì mình fix dc liền.
ai chứ ang binhdb mà làm rom thì các bác cứ yên tâm;)
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
@wengerdn nếu sợ thì backup rom lại có gì restore là xong, không có máy nên chưa test có gì ae up rồi báo lại mình fix
@binhdb Dùng rom của bác build lại rom khác đc không ?
@binhdb em chưa mua thẻ nhớ nên vãn chưa up được đợi cuối tuần mua thẻ em sẽ text
@wengerdn Đâu cần thẻ nhớ mới up đc ROM bác. Để vào trong máy đc mà
canlaccg99
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay nhỉ.đọc vẫn chưa hiểu lắm cơ mà có ti me sẽ thử 😆
@canlaccg99 Sao lại không hiểu bác
ĐẾCH HIỂU CÀI CÁI ADB DRIVER TRÊN WIN 8 KIỂU GÌ @@
@doraem0n11o2 Windows 8 em không biết thế nào chứ Windows 8.1 em thử dùng thấy chán lắm bác ạ. Con SE W995 của em Win XP/7 nhận đc mà Windows 8.1 thì ko
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
@Smart Dolphin Win 8 với 8.1 hiện giờ driver vẫn chưa đầy đủ hãy đợi 1 time

Sent from my R815 using Tinhte.vn mobile app
@binhdb Ý em không phải thế . Windows 7/XP khi em cắm Cable vào thì nó tạo ra 1 ổ ~15Mb để mình cài Driver sau đó mới nhận được điện thoại còn thằng Windows 8.1 thì không ra gì hết
Thêm nữa nó quá phụ thuộc vào mạng . Nếu đã đăng nhập tài khoản MS thì khi bạn không có mạng thì không vào đc máy. Còn nếu để chế đọ bay thì xác định cài lại Win hoặc Fix chứ vào cái màn Logon là nằm im head shot chuột cũng không di đc
Chờ doi là hanh phúc... 😃
ai có bản rom mod giao diện đẹp đẹp hok zị ? cho mình xin ^^! tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019