Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lenovo A390: Hướng dẫn Recovery và root + tìm kiếm rom

daotrongtooan
8/5/2013 8:39Phản hồi: 3.551
3.551 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kuboon1131
ĐẠI BÀNG
11 năm
thẻ nhớ full rồi mà bộ nhớ máy còn trống 2gb

h dow game về chơi trên bộ nhớ máy trong dc ko ?
@kuboon1131 Dung roi ban....ban de het nhac video,anh sang bo nho may...the nho chi de data game thoi....van thieu thi phai nang cap the nho len thoi...mua cai 32g tha ho ma cay game...

Sent from my Lenovo A390_ROW using Tinhte.vn
Đã mod xong bản rom đầu tiên cho A390, dựa vào bản A390_ROW_313_130417, deodexed, rooted, wallpaper S4, mod pin samsung. Muốn post ảnh lên chia sẻ nhưng chưa biết chụp ảnh màn hình như thế nào(đã thử cách giống samsung nhưng ko được). Anh em nào biết chỉ mình với. Mình không thích dùng Sreenshot trên CH Play
@binguyen ấn nguồn + volum - là được
@binguyen Bạn chia sẻ cho mọi người cùng trải nghiệm....chụp ảnh màn hình bằng cách...giữ đồng thời 2nút nguồn và volum-

kuboon1131
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao minh dow street fightter IV về . Vừa vào menu nó dis ra ngoai luôn ?

Ai test trò này chưa ?

Các bác cho em hỏi tí. Sao vào trang chủ của Lenovo không có mục dành cho mobile à? Liệu em A390 này có lên được 4.1 hay 4.2 không nhỉ? Chủ theat có gì hay cho anh em vọc vạch trên em này không? Dạo này thấy yên ắng quá 😔
@tiens2000 Bjo chỉ đợi các bản room cook để trải nghiệm thôi bạn ah....

nhatthekhoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy mình chưa root. Nhấn nút nguồn + volume+ để vào recovery , nhưng khi vào chỉ thấy con android mổ bụng, + dấu chấm than trong tam giác màu đỏ, và nhấn nút nào cũng không có tác dụng là sao nhỉ. Ai giúp mình với.

Gửi từ Lenovo A390_ROW của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@daotrongtooan tạo bản backup lại được ko nhỉ ?:rolleyes::rolleyes:
@daotrongtooan Mình mới xúc 1em 2tr150.máy xài ok.nhưng khi cuộn trang m vuốt mạnh mà nó vẫn cứ cuộn chậm ko chạy nhanh.có fải cảm biến gia tốc may m bị hì ko vậy???????;)
@Vimotnguoi_93 Day la do trinh duyet ban ah....

@daotrongtoan Mình mới mua may.ko bik máy đang xài bản rom nào mà tụt pin nhanh quá.giúp m vs.ak! Làm sao mà hiển thị %pin vậy
hồi tối ngịch mấy phần mền bị treo logo, may mà có recovery reset lại , giờ phải cài lại pm từ đầu mệt vãi
@vuongbaoremix Bạn lên dùng titanium để backup lại ứng dụng....

Nhu cầu mình thì không game gì cả, chỉ lướt mạng, GPS, camera thôi. Bữa giờ xài được hơn nửa tháng rồi, thấy cũng ổn, có điều mở nhiều soft quá (chụp ảnh, duyệt web,pm gps, nghe nhac, xem phim,facebook,viber,line chat...) khi thoát ra ngoài nó hay đơ đơ vài giây mới về màn hình chủ.
Xin hỏi nếu root xong thì hiện tượng đó còn không ?
Với lại làm theo hướng dẫn ở trang 1 thì có ảnh hưởng gì đến dữ liệu đã lưu không
Vì máy cài tới 3 cái phần mềm chụp ảnh mà mỗi cái nó lưu ở 1 nơi... riết giờ mình chả biết nó nằm nơi nào luôn. HDR+, camera360 và mặc định của máy
@symboi Root may de minh lam chu dc may thoi...co the go bo cac phan mem ko dung den ma chua root ko the go dc...noi chung root may thi minh tuy bien dc nhueu hon..root may ko mat du lieu ban nha....moi khi dung xong mot phan mem ban nen dong han no...de no do chiem ram...gay hien tuong lag..

tạo bản backup cho rom stock...nhưng ko quay lại recovery mặc định của nhà sản xuất đc...mình đang tìm recovery mặc định của máy...để tiện cho việc bảo hành....
nhatthekhoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@daotrongtooan Nói thật mình mua con a690 từ tết , mới dùng dc mấy tháng dem bh. Tậu e a390 mới 1tuần. Nếu "mưa rơi" thêm trận nữa chắc quay về với "nghìn hai".

Gửi từ Lenovo A390_ROW của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@daotrongtooan hóng😁:D:D:D
ko xài recovrey mặc định nhỡ máy có làm sao mà ko bh được thì phiền lắm:D
@daotrongtooan muốn quay lai stock recovery mặc định rất đơn giản.các bạn hảy root ở bản 311 rồi dùng OTA cập nhật lên 313 (lúc này sẽ mất root).máy lúc này đã quay về stock rom mặc định.bạn hảy dùng cách restore root ở đầu bài để lấy lại quyền root.xong hảy dùng gscrip để backup ronaf bộ rom (kể cả logo và preload).hảy dùng recovery đó để flash lại bằng tool flash
@tuanoppa Ban len huong dan cu the hon de anh em de hieu...

sợ hỏng phần cứng thôi....mà phần cứng thì hên xui bạn ah....bạn ko rơi ko vô nước thì mình nghĩ có lẽ không vấn đề j....còn về phần mềm thì có recovery rồi là chẳng sợ j cả...chắc ko phải nhờ mấy anh bảo hành
@daotrongtooan Bác nói đúng. Dùng smartphone mà để stock, chỉ để nghe gọi thì phí lắm, dùng điện thoại đập đá cho rồi. Chỉ sợ sui hư phần cứng thôi chứ còn phần mềm thì vô tư. Dùng smartphone thì phải trải nghiệm các tính năng hay và tuỳ biến đa dang của adroid.
Anh em đừng suy nghĩ nhiều về bảo hành mà hảy dành thời gian trải nghiệm các tính năng hay của A390 rồi cùng chia sẻ kinh nghiệm với nhau thì tốt hơn.
@binguyen chuẩn men
@daotrongtooan em thich bac oy day
kuboon1131
ĐẠI BÀNG
11 năm

ai test chưa
@kuboon1131 Dùng ngon
tranhoa11
ĐẠI BÀNG
11 năm
Show ty hàng..... ai muốn ko
@tranhoa11 Ban mod dc nhung j trong ban rom nay...ban noi cu the hon dc ko...tam thoi minh thay dc moi cai tw launcher...co j khac nua ko ban.

@tranhoa11 Bạn up rom lên cho mọi người cùng trải nghiệm nhe...

@tranhoa11 nhưng vẫn chưa lọt vào mắt xanh của mình:eek::eek::eek:
@tranhoa11 Bác chia sẻ file accuweather còn thiếu lên cho anh em với
kuboon1131
ĐẠI BÀNG
11 năm
sam sung nhìn nó xấu xấu sao ấy
kuboon1131
ĐẠI BÀNG
11 năm
ai test Street fighter 4 chưa
Cách lấy recovery STOCK của A390
-đầu tiên.máy bạn phải ở phiên bản cũ (ROM_S311)
-Root máy (bắt buộc)
-
Cách cập nhật OTA cho điện thoại Android vẫn giữ nguyên root

Một trong những trở ngại đối với người dùng điện thoại Android sau khi tiến hành root máy là sẽ không thể nâng cấp phiên bản firmware mới qua giao thức OTA do nhà sản xuất điện thoại chỉ hỗ trợ hình thức cập nhật này với các máy chưa root.
Trong bài viết này, Vnreview sẽ tư vấn cách nâng cấp firmware mới qua OTA mà vẫn giữ nguyên root.

Cập nhật OTA (Over-the-air) là hình thức cập nhật phần mềm cho điện thoại phổ biến nhất hiện nay vì nó không đòi hỏi người dùng phải cài đặt thêm ứng dụng, không cần kết nối điện thoại với máy tính và cũng không phải lọ mọ lên mạng tìm và tải về bản firmware phù hợp với máy. Tuy nhiên, cập nhật OTA chỉ thực hiện được với điện thoại Android chưa root. Nếu đã root máy trước đó, quá trình cập nhật OTA sẽ có cảnh báo thiết bị đã bị root và quá trình cập nhật OTA bị gián đoạn.

Thông báo không thể cập nhật OTA với các máy Android đã root
Để xử lý tình huống này, bạn cần làm theo các bước sau đây:
1. Kết nối 3G hoặc Wi-Fi, truy cập vào kho ứng dụng Google Play (CH Play), tìm và tải về ứng dụng miễn phíOTA RootKeeper.
2. Chạy ứng dụng OTA RootKeeper, đây là ứng dụng cần quyền root nên sẽ có thông báo "Grant access" và bạn hay nhấn đồng ý (bấm vào lựa chọn Grant).

Nhấn nút "Grant" để cho phép ứng dụng chạy dưới quyền root
3. Trên giao diện phần mềm OTA RootKeeper, bạn bấm vào "Protect Root" để tạo bản sao lưu các file liên quan tới SuperUser lên thẻ nhớ hoặc bộ nhớ trong.

Bấm Protect Root để tạo bản sao lưu root
4. Sau khi quá trình tạo bản sao lưu hoàn tất, bạn bấm vào nút "Temp. un-root (keeps backup)" để tạm thời gỡ bỏ root khỏi thiết bị nhưng vẫn giữ nguyên bản sao lưu trước đó. Như vậy, điện thoại của bạn đã trở về trạng thái chưa root trước đây để sẵn sàng cập nhật OTA.

Bấm vào Temp. un-root (keeps backup) để tạm thời gỡ bỏ root trước khi cập nhật OTA
5. Nếu thấy thông báo có bản cập nhật OTA mới, bạn bấm tải về và cài đặt. Trong quá trình cài đặt cập nhật OTA, điện thoại sẽ khởi động lại một vài lần để các thay đổi có hiệu lực. Cập nhật OTA không xóa dữ liệu người dùng như tin nhắn, danh bạ và các phần mềm cài đặt trên máy nên bạn không phải lo nguy cơ mất mát dữ liệu.

Thông báo có bản cập nhật OTA mới, bạn tải về và đợi quá trình hoàn tất
6. Sau khi cập nhật OTA hoàn tất và máy đã khởi động lại, bạn chạy lại OTA RootKeeper và nhấn vào nút "Restore Root" để khôi phục lại quyền root từ bản sao lưu trước đó. Để kiểm tra xem quyền root đã hoạt động hay chưa, bạn có thể chạy thử các ứng dụng chỉ hoạt động với máy đã root nhưTitanium Backup sẽ biết ngay.

bước 3 : cap nhật lên phiên bản mới (ROM _ 313)
bước 4 : restore lại root bằng cách trên (tuyệt đối ko được root bằng CWM như cách thông thường.như vậy sẽ làm mất stock recovery)
bứóc 5 : tải
giải nén ra thẻ nhớ và cài đặt​
buớc 6 : ​
Mở GScriptLite , cấp quyền superuser, bấm nút menu chọn Add script và làm theo hình

nếu như ko có file back23.sh thì bạn đã đặt thư mục nhầm chỗ rồi

sau khi save lại thì quay lại màn hình lúc đầu -> chọn dòng back23
màn hình sẽ chuyển qua màu xanh và bắt đầu chạy code
chờ 5 phut rom sẽ đc backup ra thẻ nhớ.thư mục là _backup 2
(chú ý thẻ nhớ phải trống hơn 1GB)
việc cò lại là dùng recovery thôi)
flash qua tool flash nhé
@tuanoppa Bạn ơi thế máy đang ở bản s313 và đã root theo trang 1...thì lấy stock recovery kiểu j hả bạn.

tranhoa11
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình chỉ mod 1 số file các bạn chép đè lên naz
+ Đối với file updateSecLauncher2allPort.zip thì cách bạn dùng TWR (CWM) mà cài naz
+ Còn với file mod s3.rar các bạn giải nén và dùng root explorer mà chép vào system\app naz
+ cuối cùng các bạn download cái beautyful widgets về
https://www.dropbox.com/s/bqbbuyygd47i3jq/updateSecLauncher2allPort.zip
https://www.dropbox.com/s/8r2mp0dion9mloh/Mod S3.rar
@tranhoa11 Thank

máy này ko có đèn 3 phím cảm ứng điều khiển phải ko các bác ?
@Obital
nhatthekhoa
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã có ốp lưng cho a390 tại dochoididong.com
@nhatthekhoa Hix mình ở Hải Phòng xa quá...ko biết bjo hp mới có hàng nhở
Unroot con này đc ko vậy các bạn, có gì cần lúc đi bảo hành
bạn vào cài đặt->Pin->tích tỷ lệ pin
bạn dùng như thế nào ah...đc khoảng mấy tiếng là hết pin ah..
@daotrongtooan Sáng 100% giờ còn 56% m lên 3g 5-10phút.hay lên face rôi off
Vs lại lên tinhte=app ko trả lời dc.toàn báo ko có chủ đề theo dõi
hic mình vẫn đang dùng app tinhte mà...bạn nên root máy để xóa một số phần mềm không dùng đến...với lại thay cái launcher lenovo mặc định của máy bằng apex launcher vừa mượt mà lại nhẹ hơn
@daotrongtooan Mình ko có lap or máy tính.ko theo dõi dc.fải lên bằng browser.mình gà lắm.giup m qua teamvewei vs

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019