Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lenovo A60 (china Mobile) hướng dẫn root, flash recovery, up rom

sonthytb
23/12/2011 1:51Phản hồi: 803
803 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vẫn chờ bác nào up bản ROM ship cho A60 Việt Nam
nph68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng vừa mua 1 em cua lenovovn - mua ở Viễn Thịnh giá 3t45, bảo hành 12 tháng, máy mua k có thẻ nhớ + k có`miếng dán và op lưng như của Bác LG đâu nhé ( Tính ra Bác ấy bán rẽ hơn, mua bên này chỉ hơn được mỗi cái bảo hành khi nó đã chuyển sang tiếng việt cho mình rồi)

Mình muốn tao 1 bản rom cua VN cho các Bác nhưng k biết cách làm, hichic

Mình xem thông tin trên máy thì y choang cái hình này cua Bác Sơn

Cảm nhận về em nó: Cảm giác khá mượt, màn hình đẹp, nghe gọi tốt, wifi hótpot tốc độ rất nhanh ( mình thich nhất vụ này) noí chung là vừa với giá trị mình bỏ ra ( chứ k tới mức là ngon hơn giá trị mình bỏ ra đâu nhé các Bác, hihi)

Các Bác cho em hỏi tí về cái rom cua em nó, sao mà lúc nào cũng cứ 170/220 MB nên xem phim mHD ( chep vào thẻ nhớ rồi xem) hay chơi game là em nó chạy k nổi và cứ buộc dừng. Máy các Bác có bị vậy k? Bác nào ở HCM hôm nào rãnh cho em mời cafe xin hoc hỏi 1 chút với

Cám ơn các Bác
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rom ship tiếng Việt là bản 2.3.5 mình up đấy ạ
Ram free nhiều thì bác up room cook đi, rom ship chạy nặng lắm, hay bị treo, giật

Sent from my Lenovo A60 using Tinh tế
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủa bản rom 2.3.5 của bác là bản ship hả, em tưởng bản cook. Hôm trước thấy bác nói vẫn chờ bản ship mà.
Chao Bac Sonthytb, e lam theo huong dan nhưng kg duoc, khi load ve may tính chay SuperOneClick toan bao loi kg co driver.
Bac tu van giup voi?
Bac cho e hỏi, theo cach bac huong dan o trang dau, làm thứ tự từ bước 1 đến 2 hay root trước vậy?
nph68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng rồi đó bác Sơn ơi, em đọc thi hiểu nhưng mà thứ tự k hiểu làm cai gi truoc, cai gi sau, luc nao Bác rãnh Bác edit lại bài đầu tiên giúp e với. Ghi ro dum minh phan nào là dung tao recovery rom goc, phan nao la root, phan nào mà up rom cook

Em con Gà về dt ĂN ROI này lắm
--------------------------------------------------------------------------

Mình đọc và hiểu rồi, nhưng mà hình như up rom cook k con tiếng việt nữa đúng k bác Son?
Trong file nén .rar có thư mục Drivers đó bạn
1. Nếu cài bản rom 2.3.5 tiếng Việt và chạy bình thường chỉ cần làm bước 1
2. Muốn lấy quyền điều khiển cao nhất (kiểu như quyền administrator của HĐH windows) thì làm bước 2
3. Muốn mở rộng (thêm các chọn lựa mà khi chưa làm bước 3 sẽ không có) chức năng Recovery thì làm bước 2 xong đến bước 3 (sẽ cài được bản rom cook của nga hoặc cài bản vá lỗi sóng yếu của bản rom 2.3.3 tiếng anh)
nph68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn Bạn, tới đây thì hiểu rõ rõ hơn nhiều lằm rồi, mình tiếp tục tiêu diệt em nó
Bác nph68 đã làm chủ được e nó chưa vậy? Bac cho hỏi "flash bằng SP, không flash bằng recovery" là ntn vậy?
Nhờ chủ thớt nghiên cứu giúp. Mình Flash rom xong bị mất IMEI, không nhận sim.
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác flash bản nào, bằng công cụ gì, máy mình flash chục lần rồi mà có sao đâu
Có topic hướng dẫn cách fix lỗi bị mất imei, nhưng mấy hôm nay tất niên với đầu năm tổng kết, họp hành nhiều quá chưa có time dịch ra để post lên cho các bác, để vài hôm nữa mình sẽ dịch
Hoặc bro search lenovo A60 lost imei xem thế nào, có cách khắc phục nào không

---------- Post added at 05:22 PM ---------- Previous post was at 05:19 PM ----------

Thì bản mình down về up lên trong thông tin của nó có khác gì bản ship các máy đang bán tại Việt Nam đang up đâu. Chứng tỏ bản mình up trang 1 là bản rom ship Việt Nam của Lenovo A60

---------- Post added at 05:23 PM ---------- Previous post was at 05:22 PM ----------

Rom cook có nhiều loại bro ạ, cái bản mình up lên là bản của Nga không có tiếng Việt
Bác chờ thời gian nữa khi lenovo nhiều người dùng lúc đó rom cook đầy ra thôi
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình làm theo bước 1, down bản ROM 2.3.5 việt và msxml6 về. Nhưng khi cài msxml6 thì thì máy tính báo bản này cũ hơn bản đang có trên máy, và không cài đặt được.
Bỏ qua bước trên mình tiếp tục chạy flash tool thì đến bước "tháo pin, bấm giữ nút camera, cắm cáp" thì dừng, lúc cắm cáp thì windows báo tìm thấy phần cứng mới và đòi driver (found new hardware wizard...), chịu luôn tại đây.
Trước giờ mình toàn dùng winmobile, sang món android này lơ mơ quá, bác nào biết xin giúp với.
sonthytb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bro cai driver nhe. Co 2 cach:
- Cách 1: bro down tool root về, chạy root, click root máy tự cài driver
- Cách 2: cài driver bằng tay, cái này hơi phức tạp, mai có time sẽ hướng dẫn các bro đầy đủ
Máy tính mình chạy win 7 32 bit vẫn cài, root và up rom bt
To matkinh: hom trước nt định mua A 60 của mình phải ko, tiếc là giờ máy bán rồi nên ko hx trợ nhiều
Sent from my Iphone 3G
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình định mua nhưng công việc lu bu quá, không kịp giao dịch máy đã bán mất. Hôm rồi phải đặt Lạng Sơn về.
Ngồi cả buổi tối mà không up ROM được, thử chạy trên cả 2 laptop win XP nhưng đều không được. Cả 2 máy cứ cắm A60 vào là windows tự chạy cái hardware wizard, chỉ đường dẫn vào thư mục USB driver rồi vẫn không nhận.
bác thử với phần mềm PC suite 91 xem ,nhận ngay
sao em mở lên mà nó báo lỗi này luôn.

Tại Hà Nội ở đâu có thể cài được L.A60 nhờ mọi người chỉ giùm, mình làm theo các bước bác Sơn hướng dẫn mãi mà kg được, chắc do kiến thức Android kém wa.
http://www.tinhte.vn/f216/desktop-manager-91-pc-suite-android-free-261222/
các bạn down phần mềm này để kết nối nhé
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng PC suit 91 thì kết nối được ngay, nhưng vấn đề là khi up ROM thì cần "tháo pin, giữ camera, cắm cáp", đến lúc này thì nó không nhận nữa bạn ạ.
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã root xong, chạy thành công đến thông báo cuối cùng, nhưng khi cắm máy để flash thì vẫn không có driver. Hic, mệt với ông Android này nhỉ.
Mắt Kính
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã xong và up được bản tiếng Việt, ông android này khó nói chuyện với Bill Gate quá.
Vẫn tiếc thằng WM6.5.
@Mắt Kính mình đang dùng con máy lenovo a60 room s105 jo muốn úp bản s109 nhưng không biết cách bạn có thể chỉ mình không vây ban mail mình có ở trên đó bạn
nph68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tình hình là mình đã up rom cook phien ban cua Nga, nhưng thấy k khá hơn bản tiếng việt đầu tiên lắm ( ram từ 170/220 xuong còn 160/220) nhưng cảm giac chay nhanh hơn nhiêu so với bản tiếng việt, ung dung theo rom cook hay hơn

Tuy nhiên minh muốn về lại rom tiếng việt, Bác nào có cách flash bàng recovery không cho em xin cái file, hay em phải làm lại từ dầu như hướng dẫn ( vì mình mua máy đã co phien ban này rồi nen k có làm theo bước 1)

Cám ơn các Bác
Nếu Bác chưa backup một bản NANDROID của 2.3.5 cũ thì chắc phải làm từ bước 1 rồi (chọn bản rom tiếng việt 2.3.5)

Trong thư mục SP_Flash_Tool_exe_v2.1140.0\new usb driver\2K_XP_COM là driver của máy a60. khi nó bắt đầu cho flash hỏi driver thì bác chỏ cho windows lấy driver ở thư mục đó
(chắc Bác đã quen cài driver cho ngoại vi rồi - control panel>system>hardware>device manager tìm cài mục đòi driver và update driver)
nph68
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình có file backup nandroid rồi nhưng không biết thế nào mà khi dùng recovery restore lai thi mới chạy có 1 dòng .......... đầu tiên là nó cứ báo lổi không chiụ chạy nữa, Bác có bị tình trạng này chưa, thì chỉ em với, Cám ơn Bác

Nên em đành sống chung với ban rom Rusia và chờ bám càng các bác xem khi nào có rom mới ít ngốn RAM hơn
Nhờ bác up giùm file imei gốc của máy lên với, trong thu mục

/data/nvram/md/NVRAM/NVD_IMEI/MP0B_001
Bác nào giúp e với......
Máy e bây giờ mất IMEI, không nhận sim nữa rồi.
Bác nào tốt bụng share giúp e file imei của bác trong: /data/nvram/md/NVRAM/NVD_IMEI/MP0B_001
e chép bằng rootexplore xem được không, dùng IMEI người khác vậy.
mình up đc bằng cách 1, nhưng cũng mất hết IME, nhưng vẫn có sóng sánh gọi đc
Co ai toupee dc minh k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019