Lenovo đang có ý định mua lại RIM?

TDNC
25/1/2013 9:25Phản hồi: 233
Lenovo đang có ý định mua lại RIM?
lenovo rim.jpg

Trang Bloomberg hôm nay cho biết hãng máy tính Lenovo của Trung Quốc đang có ý định mua lại nhiều công ty khác, bao gồm cả Research In Motion (RIM), hãng sản xuất điện thoại BlackBerry danh tiếng của Canada. "Chúng tôi đang tìm kiếm tất cả những cơ hội, bao gồm cả RIM và nhiều hãng khác", Giám đốc Tài chính của Lenovo, ông Wong Wai Ming, cho biết khi phát biểu tại buổi họp thường niên của Diễn đàn Kinh tế Thế giới. Thương vụ này có thể được thực hiện dưới dạng mua lại công ty hoặc dưới dạng liên kết chiến lược giữa 2 hãng.

"Chúng tôi sẽ không ngần ngại (thực hiện thương vụ mua lại) nếu có cơ hội xuất hiện, mang lại lợi ích cho cả chúng tôi lẫn các cổ đông", ông Wong nói. Việc mua lại RIM (hay các hãng khác) sẽ giúp gia tăng thị phần của Lenovo trên thị trường điện thoại di động, vốn đang là sân chơi chính của các hãng lớn như Apple, Samsung, HTC hay Sony... Việc RIM xem xét lại các chiến lược kinh doanh của mình trong năm ngoái khi để thua lỗ quá nhiều thị phần cũng khiến cho người ta nghĩ hãng này sẽ bị một ai đó mua lại.

Tuy nhiên, việc mua lại sẽ không dễ dàng chút nào vì nó phải trải qua nhiều rào cản khác nhau, bao gồm cả việc xem xét của chính quyền Canada coi thương vụ này có mang lại lợi ích cho quốc gia của họ hay không. Trước đây chính quyền này từng từ chối việc hãng BHP Billiton Ltd của Úc mua lại công ty Potash Corp của Canada vì mục đích thù địch với giá trị 40 tỷ USD vào năm 2010. Việc đặt một hãng truyền thông lớn như RIM dưới quyền sở hữu của một công ty Trung Quốc chắc chắn sẽ dấy lên nhiều mối lo ngại về mặt an ninh, ngay cả bản thân CEO Thorsten Heins của RIM cũng từng nói với các cổ đông của mình rằng công ty đã rất cảnh giác khi mở rộng phạm vi hoạt động của mình ở Trung Quốc trong quá khứ vì lo sợ sẽ ảnh hưởng đến đến các mạng lưới nhạy cảm của mình.

Hồi tháng 10 năm ngoái, chính quyền Mỹ cũng thúc giục các công ty trong nước rằng hãy tránh xa hai hãng truyền thông lớn của Trung Quốc là Huawei và ZTE vì lo ngại chính quyền Trung Quốc có thể cài đặt các phần mềm hoặc phần cứng có khả năng gây hại cho các mạng lưới thông tin của Hoa Kỳ. Theo như lời của nhà phân tích Michael Genovese thuộc tổ chức MKM Partners cho biết thì thương vụ này có thể diễn ra theo hình thức đấu giá mua lại mảng kinh doanh phần cứng đang thua lỗ của RIM, để lại mảng phần mềm và dịch vụ vốn chứa các thông tin tin nhạy cảm lại cho RIM tiếp tục tiếp quản.

233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lenovo cũng bá đạo quá nhỉ, ko bit chừng nào Hk:.Phone mua lại Apple nhỉ,hhh
minhvn09
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hotboy115 thành kiến với hk quá nhỉ, mình từng dùng dt hk cũng dc mà😔
@hotboy115 có mục đích cả đấy biết đâu chính phủ đầu tư mang cái nhãn lenovo. thế lên các hãng khác mới no sợ chứ mua bán bt thì ai quan tâm làm gì nhiều bọn khựa lại định thâu tóm hết chắc nói mạnh mồm ghê thằng nào bán là mua thì phải biết tầm rồi đấy
Hết mua IBM, giờ tới RIM, có khi vài năm nữa mua nốt VNPT, Viettel luôn 😁
@phamminh05 bác này biết so sánh ghê....😆
@phamminh05 Ai nói với bạn là mua IBM? Lenovo chỉ mua lại đơn vị, dây chuyền sản xuất máy tính cá nhân của IBM mà điển hình là nhãn hiệu Thinkpad mà thôi. IBM là một tập đoàn siêu cường trong lĩnh vực công nghệ, chỉ từ bỏ lĩnh vực máy tính cá nhân để tập trung vào máy chủ và phát triển những công nghệ vĩ mô mà thôi. Chính phủ Mỹ ko bao giờ để IBM chết hoặc rơi vào tay nước ngoài đâu. VNPT lại càng ko thể ;)
@phamminh05 Em là em thích cách nghĩ của bác đó. 😃
@phamminh05 Nó mua mảng máy tính(lap) của IBM, chú làm sao mua nổi IBM. Lenovo mua được IBM chắc cỡ phải bán 10 công ty lenovo, với số vốn lên đến hàng trăm tỷ đô.
Ai bán đâu mà đòi mua 🆒

Sent from my Z10 using Tinhte.vn
Có ThinkPad rồi. Mua BB nữa thì mình sẽ thông ass thằng CEO Lenovo luôn :mad:

P/s : Đùa thôi, RIM còn lâu mới bán cho 😃.
m` tưởng m` là ai :eek:
vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
R.I.P🆒
thanhtaivtt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai bán mà mua. :p
Muốn mua dễ lắm sao bác Tập?
Nếu RIM bị bán cho bác Tập em sẽ không bao giờ xài BlackBerry :mad:
nguyenhuyaa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vietnameseghost quá chuẩn;)
chub4th0ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sớm thôi! 😔

Sent from my i9100 using Tinhte.vn
Có khi mấy hôm nữa có tin Baidu mua lại Google, Huawei sắp mua lại Apple, ZTE mua lại Microsoft 😆 . Bố khỉ mấy thằng Khựa 😃).
@nvthanh1994 Có khi nào Alibaba sẽ thâu tóm Amazon, Weibo mua đứt Facebook :eek:
jacubi
TÍCH CỰC
11 năm
tung của bá đạo thật.hi vọng k phải như vậy
Phải nói là Lenovo mua RIM có thể là 1 quyết định khôn ngoan. Coi như là 1 bước tiến dài để xâm nhập thị trường điện thoại thông minh khi RIM đang ở thời kỳ giá rẻ. Nhưng cũng không phải là ngon xơi nếu chưa có kế hoạch ngon để vực nó dậy. 😁
Mua được IBM khi nào hả bạn ? =)) IBM chỉ bán mảng PC(Khi đó đã yếu kém và làm ăn ko có lời, nợ nần nhiều) và nhận về 1.25 tỉ $ từ Lenovo thôi nhé, ngoài ra Lenovo sau khi tiếp nhận bộ phận này còn phải trả nợ cho nó $500 triệu nữa. Cty cỡ 240 tỉ $ như IBM thì cái này cũng chỉ là bỏ đi 1 cái móng tay bị hỏng. Giá thị trường của Lenovo hiện nay cũng chỉ >9 tỉ $ thôi nhé.

P/S: Em vừa coi cái này :
http://finance.yahoo.com/q?s=RIMM
Vậy thì giá trị thị trường của Lenovo và RIM cũng chỉ tương đương nhau. Thường để mua được thì Lenovo phải trả cái giá cao hơn khá nhiều so với giá trị thị trường. Vậy Lenovo sẽ phải đi vay hoặc có nhà đầu tư đứng ra hỗ trợ. Trong khi RIM đang không chắc chắn về tương lai thì Lenovo có dại dột bỏ ra 1 số tiền khổng lồ tới mức mạo hiểm(Như bác Google có nhiều tiền mua Motorola thì ko sao, Lenovo là cty nhỏ hơn rất nhiều mà mua thì sợ lắm). Hay chỉ là chém :D
@exciterc
giá trị thị trường và tiền mà LENOVO co dc là 2 chuyện hoan toàn khác nhau. Giá trị nó 9 tỷ nhưng tiền nó cầm trong tay cao hơn nhiều....
@CrystalShield Vẫn mua được mà. Ý em ko phải là Lenovo ko có tiền để mua. Mình có 1 tỉ đồng trong tay. Nhưng mình muốn mua công ty có trị giá 5 tỉ thì vẫn ok. Nếu mình có năng lực để làm ăn sinh lời thì sẽ lôi kéo các nhà đầu tư bỏ tiền cho mình để mua. Ý em nói ở đây là hơi mạo hiểm khi số tiền bỏ ra quá lớn đối với Lenovo khi RIM giờ đang khó khăn. Ngay chính bản thân Lenovo cũng chưa phải là công ty lớn về điện thoại. Mặc dù đây là lĩnh vực Lenovo làm ăn cũng khá lâu rồi.
@exciterc uhm, bạn này nói chuyện dễ thương nè. Ko như những ng khác, hay xù lông nhím lên. like vì điều này.
Votas
ĐẠI BÀNG
11 năm
@exciterc Không phải là chỉ mình Lenovo mua đâu bạn ơi, đây là kế hoạch khổng lồ của bác Tập đó, chính phủ của bác Tập sẽ đứng sau lưng những thương vụ này bạn ạ.
Và đâu chỉ đơn thuần mua công nghệ ? bác Tập muốn nhiều hơn thế.
Lại như mỏ Bô xít ở Tây Nguyên thì chán lắm. Minh chẳng biết 70 000công nhân TQ làm gì ở trong đó
@Mr_Zer0 chiếm đất bác à
@you_mylove Thủ tướng chính phủ NTD ký cho phép TQ khai thác mỏ bô xít ở tây nguyên trong vòng 50 năm.
Bất cứ một cá nhân Việt Nam nào vào kiểm.tra đều bị bắt.
trong đó có tới 70 000 nghìn công nhân Tq mà chúng ta ko bít họ đang làm gì
nếu chiến tranh hai bên xảy ra, 70 000 công nhân sẽ là 70 000 tay súng........
. cần phải thay đổi
@Mr_Zer0 Mỏ này có cổ phần con gái bác Dũng nhà ta đấy....
@Mr_Zer0 thì do mấy ông kia nhận tiền lót tay rồi ko cho khai thác thì nó tố cáo đó ! pác VNGiap đã bảo ko mà mấy ổng cũng cho làm đấy thôi , chỉ tội nghiệp cho dân mình phản đối cũng đâu ai nghe
Chắc đây chỉ là chiêu chém gió của Lenovo thôi...
Đâu phải đại gia có nhiều tiền thì sẽ mua được hotger 😁
dotapro
TÍCH CỰC
11 năm
@phuocthanh234566 thật ra đại gia có nhiều tiền thì sẽ mua dc hotgirl đó bạn :>
Lenovo chỉ giỏi thâu tóm những cái hết ngon rồi thôi. Những cái ngon ngon thì ai bán cho đâu mà mua.
Lenovo mà mua RIM thì kiểu nào thị phần Andoid với iOS sẽ tăng lên đang kể do phần lớn tín đồ RIM chạy qua.:p
Trung Quốc luôn có tham vọng làm bá chủ, vươn ra khắp thế giới, ngay cái tên quốc gia cũng bao hàm ý đó rồi,chính trị thì đi cướp biển, cướp đất, còn khoa học công nghệ thì theo dõi, mã độc.... bọn này mà mua dc RIM như hổ thêm cánh,thâm nho quá😕
wenquan
TÍCH CỰC
11 năm
@0obimbimcayo0 TQ thế mà bạn bảo là chó dại thì không biết VN là cái gì ?
lenovo xài khá tốt, giá thành rất cạnh tranh, xài Lenovo p700i rất tốt
cantho_
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhhaifire
mình cũng đang xài le p700i, và sắp tới sẽ mua k900, và để p700i lại cho vk xài, nói chung lenovo xài ngon bổ rẻ, hàng ngon giá rẻ ngu j ko xài, nếu có mã độc ko an toàn thì fpt đã ko nhập về, laptop lenovo g470 của mình 2 năm rùi vẫn xài tốt mặc dù màn hình có ngã vàng thật nhưng mọi thứ khác vẫn rất ok, giá rẻ mà hàng chất lương thế thì ko đòi hỏi j hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019