Lenovo P780 chính hãng sóng có tốt không?

thiemdx
12/8/2013 16:10Phản hồi: 196
Lenovo P780 chính hãng do FPT phân phối đã có. Tuy nhiên, trước đó hàng xách tay nghe nói sóng còn kém, chưa ổn định. Không biết hàng FPT đã khắc phục được chưa? Bạn nào dùng rồi xin cho nhận xét với. Xin cảm ơn!
Ngoài ra, pin P780 gắn chặt vào khoang pin với 2 tem cảnh báo không được tháo ra, trên trang của Lenovo nói " dung lượng pin: 4000mAh (không thể thay thế)", vậy không biết vấn đề này về sau giải quyết thế nào?
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa biết thế nào? hay đó chỷ là pin liền mà nhà sản xuất lại PR là pin thay thế được. nếu ko họ để cảnh báo làm j? còn gắn 1 lớp keo mỏng ở mép của pin vs khoang pin. E nó ra đã lâu mà hiện nay vẫn chưa có topic nào đánh giá chi tiết về cảm nhận khi dùng e nó, mới xem qua các trang toàn là PR về e nó còn những ng mua thỳ chỷ nhận xét chung chung, toàn những cái biết từ mấy tháng trước.
Bac nao dung roi cho ae mơ rông hiểu biet vơi.
Trước kia mình dung may k915 cuả TQ. Mua tư 2007 đen giơ` vân chưa hong .chi co´ dieu môt sô tinh năng k dung được như quang cao. May Tq kha bên . Tat nhiên k thê băng s s nk hay lg
congltce
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tinhte ơi! Trên tay 1 cái đi cho anh em đỡ hóng.
Đã tiễn SS S2, mua P780 rồi, thấy sóng 2G ổn định, không vấn đề gì. Sóng 3G không ổn định nhưng do mạng 3G kém chứ không phải điện thoại ? (con SS S2 sóng 3G cũng như vậy).
Tạm thấy như sau:
- Pin khủng để nuôi màn hình 5in, nhưng tổng thể về pin cũng đạt mức khá ( Pin khủng nhất, không có nghĩa là dùng dài nhất?).
- Kết cấu chắc chắn, nhìn bên ngoài đẹp hơn trong Web.
- Màn hình nét, nhưng màu sắc chưa hoàn hảo. Chụp ảnh nhanh, tạm được.
- Duyệt nét nhanh, phát hình khá, âm thanh loa ngoài khá, qua tai nghe thì bình thường.
- Danh bạ kém, sử dụng không tiện.
- Bộ nhớ trong 4G ít quá, trong thời hiện tại, cài mấy thứ đã sắp hết...
Tóm lại, mua cũng được, nhưng không phải là tốt nhất.
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thiemdx Danh bạ kém là sao bác?
@thiemdx Đã có bản 8G mới rồi đó các bác.
http://www.tinhte.vn/threads/qc-fpt-tung-ra-hang-loat-smartphone-phien-ban-moi.2183667/
Những cái bạn thiemdx nói cũng chính xác, nhưng mình cũng ko hĩu ý bạn "danh bạ kém" là sao vì mình dùng bt, chưa nhận ra khác biệt. Những cái còn lại mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn.
@Sofelios Có lẽ do so sánh với con cũ là SS S2 nên cá nhân thấy kém hơn chăng. Thực ra, thấy phần danh bạ của nó xử lý không hay, kết quả tìm kiếm không sát cái cần tìm, nhiều khi ra cái danh sách vô nghĩa ( Mình tìm một tên có dấu nó không ra cái danh bạ đó mới đau; tìm theo số nó lại ra danh sách không liên quan gì).
Khi xem danh bạ, nếu ở SS thì bên phải nó ra danh sách tên chữ cái A-Z. Chỉ cần kích hay kéo lên, xuống vào chữ tương ứng nó sẽ ra các tên tương ứng ( P780 không có chức năng này).
Một cái dở nữa là kích vào phần danh bạ, nó lại ra danh bạ mà ko có ô để điền tên cần tìm, phải nhấn vào biểu tượng tìm (mất hai lần chạm ngón tay). Khi nhấn vào tìm kiếm nó lại ra một ô cùng một bảng số, không phải bảng chữ cái ( lại phải chuyển bảng số sang bảng chữ= mất 2 lần kích).
Ấn tượng ko tốt với Lenovo về danh bạ là khi dùng con Lenovo P629 (đã 3 năm), con này phải nói là danh bạ rất ngu (chưa bao giờ thấy máy nào xử lý danh bạ ngu như thế?).
Hiện nay, đã phải cài thêm mấy phần mềm danh bạ trong kho ứng dụng andoi cho con P780 này nhưng vẫn chưa cảm thấy ổn ( có lẽ chấp nhận vậy).
@thiemdx Bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi phát biểu ,luc bạn ấn vào danh bạ nó ra cái bảng số đúng k? lúc đó bạn ấn vào cái biểu tượng bàn phím trên cùng bên trái ý ,nó sẽ ra bàn phím cho bạn đánh tên . Lần sau vào sẽ kobij như thế nữa.
@anhhamchoihn2 Bạn nên đọc kỹ, nghĩ kỹ trước khi nói...
@anhhamchoihn2 Quan trọng là sau cả lúc làm như bạn nói mà đánh tên vào máy nó tìm cũng chẳng ra, nên mới nói bạn nên thực hành kỹ trước khi nói! Con này ngu vô đối về danh bạ!
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pamihun Mình chưa gặp trường hợp danh bạ tìm không ra. có thể do cách nhập liệu danh bạ của bạn???
Thêm nữa, danh bạ P780 không chỉ ra tên trong danh bạ thuộc sim 1 hay sin 2 hay trong máy, không thống kê ngay đc (lúc nhập) trong sim 1, sim 2 có bao nhiêu số để mà còn liệu là nên nhập vào đâu chứ...Đấy các bạn bảo sao nó kém thì mình nhặt ra một ít vậy. Có gì mọi người cùng góp ý.
congltce
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng en-roi thì ném hết danh bạ lên google chớ cớ sao lại lưu sim 1, sim 2 làm gì.
Cùng dùng chung hệ điều hành en-roi thì máy nào cũng như máy đó chứ làm gì có chuyện tìm kiếm danh bạ khác nhau. Có chăng chỉ khác các ứng dụng kèm them của mỗi hãng thôi.
@congltce Tôi có khoảng 1000 số nhưng vẫn thích lưu sim hơn, tất nhiên bằng đấy số phải đồng bộ trên tài khoản google rồi. Tuy nhiên,không phải lúc nào cũng dùng điện thoại andoi cả (hơn nữa nói dại gửi " trứng cho ác" thì thời buổi này cũng có ngày ân hận?". Nói thế chứ tin tưởng google lắm chứ, nhưng biết đâu chính phủ Mĩ nghĩ khác thì sao?).
Không biết bạn dùng Lenovo chưa? nó xử lý phần danh bạ kém lắm, cài các ứng dụng khác thì cơ bản nó vẫn lấy ứng dụng danh bạ của máy làm cơ sở ( các ứng dụng contacts khác luôn truy cập vào ứng dụng contacts của máy).
@congltce Mình cũng mới có em này không biết dùng kiểu gì, mở danh bạ ra thì có 11K liên lạc,không biết lọc sdt của sim ra kiểu gì nhỉ? Nó up hết cả danh bạ trên tài khoản google của mình
LEHUYEN
TÍCH CỰC
10 năm
@vtkong Vào mục danh bạ, nhấn menu, chọn cài đặt danh bạ. Trên đó Bạn chọn mục danh sách hiển thị, rồi click vào mục nào muốn hiện (có gmail, sim1, sim2, phone)
thiemdx ơi, mình mới gửi thư vô hộp thư cho bạn đó . nhớ xem nhe
@phanhoaiphuong Đã xem và trả lời trong hộp thư. Con K860 cũng rất đẹp, có điều dòng K không coi trọng pin và coi trọng tính thời trang (K900 thì nổi nhất).
Mình dùng P780 được mấy hôm, đến nay khi xem đã có 3 người mua tiếp rồi( có lẽ phải lập hội P780 cũng nên?). Tinh tế cho một chỗ lập hội nhé...
Mình cũng mua con này được 5 hôm rồi. Nói chung máy dùng tốt, lướt web chơi game 3d ngon lành, chụp ảnh+quay phim đẹp. Pin dùng cũng thấy tốt hơn dòng máy khác, chưa có thời gian để test thực tế xem nếu chơi game online liền trong mấy giờ thì hết pin, bộ nhớ trong chia chưa được hợp lý ( nhưng dùng máy một thời gian có thể root lại máy để chia lại bộ nhớ ) và đúng là cái danh bạ của nó dở ẹc thật. không có phần cài đạt nhạc chuông riêng cho từng số ĐT, phải ài thêm phần mềm hỗ trợ bên ngoài vào mới được. Nhưng được cái tiện là khi vào bất kỳ phần gọi điện+nhắn tin+danh bạ thì mấy đều hiện đủ ra 4 cột gọi điện+danh bạ+nhắn tin+chức năng
Tổng quát: bạn nào đang lăn tăn về con p 780 thì nên mua liền nhé, xứng đáng với tầm tiền mình bỏ ra ^^
Bó tay cái danh bạ (mặc định) của P780. Bạn nào thử xem có bị như vậy không?
- Tìm kiếm các tên có dạnh sau: Liên, Sơn, Hợi.. sẽ không ra (hoặc ra không hết) mặc dù trong danh bạ rất nhiều.
- Cài danh bạ trên chợ andoi vào thì tìm được nhưng cũng chưa thấy cái nào hay cả? (tất nhiên loại miễn phí thôi).
Bạn nào thử và cho ý kiến nhé.
Thêm nữa, bộ nhớ trong ít và chia ra như sau: chia thành bộ nhớ trong và thiết bị lưu trữ USB (không hiểu sao nó lại gọi như thế = hay là về VN ta dịch nhầm?).
- Bộ nhớ trong: Tổng dung lượng: 2.14gb, sẵn có 50Mb( sắp hết nhưng mới cài một số thứ).
- Thiết bị lưu trữ USB: Tổng dung lượng 1.45 Gb, sẵn có 323Mb.
* Như trên: thì 4G bộ nhớ trong nó chia ra: 2.14GB+1.45GB?
- Bộ nhớ SD: tức thẻ gắn thêm ( cái này tuy theo nhu cầu) hỗ trợ 32G ( chưa thử).

Đã chuyển một số phần mềm sang thẻ SD ( không biết thẻ cũ này có chịu được tốc độ đọc, ghi hay không?). Tiến tới chắc phải đầu tư thẻ 32GB class 10 (giá 550-600k).
vin263
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cách bạn lưu thêm vào sim cũng là giải pháp an toàn. Nhưng có thêm cách khác là export list danh bạ ra 1 file rồi lưu trữ vào harddisk hay usb.
Về danh bạ P780 có thể do Lenovo muốn tạo ra sự khác biệt nào đó. Ráng chờ khoảng 1 tháng nữa sẽ có room cook sẽ khắc phục ngay thôi.
Phát sinh mới nhất về con Lenovo P780: có hai người phản ánh chất lượng âm thanh khi mình gọi tới từ P780 là lúc rõ, lúc rè. Tôi kiểm tra lại thì không thấy, không biết do mạng hay do máy? Mọi người cùng kiểm tra nhé, để có phản hồi sớm.
Ghi chú: Cuộc gọi từ sim 2 (Gphone), trước đó máy Nokia chưa từng bị.
@thiemdx
Xác nhận mới nhất: Tiếp tục bị phàn nàn về hiện tượng rè ( người nghe bị rè). Đã kiểm tra bằng cách ghi âm cuộc gọi thì xác định chính xác là bị rè phần tiếng của người gọi, người được gọi thì rất rõ.
Phải đổi máy thôi. Mua từ 16/8/2013 không biết có cho đổi không đây. Phiền phức rồi, đen quá ta.
Bạn nào mới mua xem kỹ nhé.
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Lưu ý thông tin của bác. Chưa có máy nên không biết. Có máy rồi sẽ phản hồi lại cho bác
Đúng là phần danh bạ còn rườm rà lung tung hơi khó xài và có phần bất tiện. Mình ấn tượng với hình chụp, đẹp hẳn ra. Tai nghe thì rất ư là bình thường, riêng đối với mình thì âm lượng max của tai nghe vẫn hơi nhỏ. Mình chỉ lo sợ cái nút nguồn, ko bít có bền ko nữa.
@Sofelios Chính xác, cái nút nguồn có tần xuất làm việc hơi cao này không biết chịu được mấy. Nút Home của IP còn không chịu được nữa là cái nút của Lenovo này... mình nghĩ nên sửa hệ điều hành sao cho khi nhấn nút âm lượng cũng ra được màn hình khoá thì sẽ giảm tải nút nguồn. Và quan trọng là có nút sơ cua nhỡ khi nút nguồn bị đơ.
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thiemdx Có phần mềm tắt mở màn hình bằng cảm biến tiệm cận trên cửa hàng đó mấy bác.
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thiemdx Xác nhận: Hình chụp tốt, kể cả chụp ban đêm.
Đã dùng được 1 tuần, cảm nhận về nhược điểm: Bắt sóng 3G kém ( trước đó có dùng con P700), âm thanh vào không tốt, tiện ích danh bạ không hữu dụng cho lắm, chặn cuộc gọi có sẵn của Lenovo ko thấy đâu....
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngohuy48 Có chặn cuộc gọi nhưng không biết sử dụng vì phải nhập mã số gì đấy??? Có pro nào biết thì chỉ giáo với nhé
người nghe bị rè là lỗi micro, mau đi đổi mới đi bác. Nếu bác mua ở cty em thì em ghé đổi.

king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@VIPLaptop01 Âm thanh người gọi quá nhỏ, không được rõ ràng lắm
@VIPLaptop01 Có lẽ không phải Micro? vì ghi âm thông thường không thấy bị. Chỉ lúc gọi điện mới bị. Ghi âm, rồi phát lại có tiếng rít, tiếng bập bõm, cao thấp, rè khó chịu lắm.
Hàng không mua của ViPLaptop. Ngày mai mới đến nơi mua để tính chuyện đổi ( không rõ ở đó thế nào? nên chưa dám phát biểu. Sau khi làm việc sẽ có phản hồi về chất lượng dịch vụ nơi bán).
@VIPLaptop01 Cảm ơn VIPLaptop đã động viên đi đổi máy. Quá trình đổi máy được thực hiện như sau:
1. Chuẩn bị: Tìm kiếm đồng thuận từ diễn đàn: Đã đc Vip Laptop chỉ dẫn trong diễn đàn là mang máy ra FPT để họ xác nhận lỗi, rồi đen đến nơi bán để đổi.
2. Thực hiện:
Bước 1: Mang ra FPT xác nhận lỗi= Chán toàn tập...
- Theo địa chỉ Trung tâm bảo hành điện thoại FPT, ghi là tầng 1 tòa nhà Zodiac, phố Duy Tân, Hà Nội. Nhưng đến nơi thì phải nói chính xác nó là ngách mới đúng ( từ phố Duy Tân vào ngõ, rồi rẽ vào ngách. Ngách cũng to, ô tô vào dc).
- Trên tòa nhà chỉ ghi Zodiac... bên ngoài không có gì liên quan đến FPT cả. Vào bên trong phòng tầng một mới có biển hiệu trung tâm bảo hành FPT( có lẽ T.Tâm này không cần cho bên ngoài biết thì phải?).
- Quang cảnh xung quanh có vài ba người đến bảo hành, trong đó có một khách của công ty kinh doanh điện thoại đến bảo hành. Một chi tiết đáng ngại là có một con Lenovo S880 hỏng màn hình đã được báo giá là khoảng 1.9T (bằng nửa con máy này). Bạn đến sửa phải chấp nhận, mặc dù nói giá màn hình con này còn cao hơn màn hình IPhone 5 (nói khoảng 1.7T). Khiếp thật, thế này dùng điện thoại của FPT phân phối co ngày ngậm bồ hon đây?
- Đến lượt mình trình bày hoàn cảnh: Khổ cho cái máy P780 của mình nó chỉ dở chứng từng lúc, nhân viên tên Đăng kiểm tra và nói bình thường, không hỏng. Mình đã mở các File gi cuộc gọi bị rè làn nhân chứng nhưng xem ra nhân viên Đăng trả thèm quan tâm. Sau một hồi phân trần anh ta nói chỉ nhận bảo hành chứ không xác nhận bằng văn bản cho lỗi máy của mình (nếu có thì cũng chỉ xác nhận tình trạng máy qua điện thoại với bên bán thôi). Mình đã nói máy có lỗi mới đen đến nhờ đến FPT hỗ trợ để bên bán đổi cho sản phẩm khác, chứ cũng chẳng có thời gian đến đôi co làm gì cho khổ. Nhân viên Đăng đã khuyên mang máy đến nơi bán để đàm phán đổi máy (với các mức bù thêm từ 10-20%). Lời qua tiếng nhân viên Đăng nói nếu nó chết hẳn thì dễ chữ chập chờn thế này thì chịu ( và cái đen đủi sẽ dành cho khách, mặc dù sản phẩm chập chờn là trách nhiệm của FPT?).
Kết luận bước 1: Mục tiêu xác nhận sản phẩn lỗi từ FPT đã không thành hiện thực... Không biết với cách kinh doanh và bảo hành như thế có chuẩn mực hay không? (Với một màn hình đắt hơn cả IP5 và bằng 1/2 cái máy S880 liệu có được ko? và trách nhiệm đối với máy kém, chập chờn như thế có dc không?). Bảo hành FPT miền Nam hỗ trợ khách hơn miền Bắc?
Bước 2: còn nữa....
bạn down luôn phần mềm screen off có trên CH Play để khỏi phải dùng nút nguồn, tiện lợi hơn.

@VIPLaptop01 Cái đó chỉ tắt màn hình chứ ko mở được màn hình khóa đâu? Nếu bạn nào làm cho nó mở được màn hình khóa thì hay lắm. Có lẽ phải vào hệ điều hành mới được?
king123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thiemdx Sao không dùng phần mềm tắt mở máy bằng cảm biến tiệm cận??? Có trên CH Play bằng Tiếng VIệt luôn đó
@king123 Không biết Pm đó ten gì, chứ cài mấy cái rồi không có cái nào mở máy được ( trừ mở máy theo thời gian đặt trước).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019