Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lens canon 24-85 F3,5-4,5

hoangtrung83
14/3/2011 10:59Phản hồi: 27
Các bác tư vấn cho e con Lens canon 24-85 F3,5-4,5. Giá 3,5t có hợp lý ko? Chất lượng OK này ra sao?

So sanh e này với em 17-85 thì sao hả các bro....
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em cũng có 1 em Canon 24-85, bác cứ lên xomnhiepanh mà tìm mua lens cũ giá nó dao động quanh 3tr tùy vào chất lượng, em nghĩ kô đến 3,5tr đâu.
Em là gà nhưng nghe các bác đi trước nói là lens này cho nước ảnh đẹp, phù hợp khi lượn phố
Lens Caon EF 24-85mm/f 3.5-4.5 USM này ít thông dụng ở VN, theo đánh giá ở nước ngoài thì cũng tàm tạm do ngàm EF --> có thể gắn lên FF.

Nếu bạn đang dùng crop body thì sử dụng con Canon EF-s 17-85mm/f 4-5.6 USM IS tốt hơn con này.
Bác Benkhang cho em hỏi: đều ở mức tiền 5tr mua second hand thì so sánh lens 17-85is với 18-135is thì con nào tốt hơn ạ?
bác benkhang luôn luôn nghiêng về con 17-85, nhưng con này thì lại đắt ~600USD, đúng ko bác

Cá nhân bác benkhang đã dùng con 24-85 chưa?

Thank bác Trinhxuantruong về ý kiến đóng góp
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=727015]hoangtrung83[/MENTION] : chắc bác nhầm sang con 15-85 rồi. Con 15-85 mới có giá đó, nhưng mà tiền nào của nấy bác ah, nó chất lượng nên giá nó cao.
[MENTION=4700]trinh[/MENTION] Xuan Tung: lens 18-135 không có gì nổi bật hơn kit 18-55 và giá cũng cao (~300 USD), với 5tr thì tôi tin 17-85 là lựa chọn tốt.

[MENTION=727015]hoangtrung83[/MENTION]: 17-85 giá hàng used ~ 5tr thôi. Tôi chưa dùng con 24-85 này, do ở SG cũng ít ai xài. Đọc preview trên dpreview.com cũng không đáng giá cao con này, cắm lên crop lại thiếu wide.
Có bác đang rao 17-85 mà e đang trả 5t vẫn chưa đồng ý, với con này thì yên tâm ko lo bị thiếu wide đúng ko bác....thank bác nhiều
[MENTION=727015]hoangtrung83[/MENTION] : nói chung 17 là khá wide rùi, bác cứ sắm đi.
Có lúc 17 vẫn thiếu wide ầm ầm. Em chụp 50D + 10-22 từ khán đài A Mỹ Đình được cả khán đài B Mỹ Đình, lúc đó thì 17 lại thành không đủ wide 😃
hihi, e ko cần có nhu cầu wide như các bác, đúng là trong lĩnh vực này câu "tiền nào của nấy" không sai chút nào

Không ngờ 17-85 và 15-85 lại có giá chênh nhau nhiều đến như thế. riêng e thì đã kết 17-85 rồi nên kiểu gì cũng phải kiêm được 1 em như vậy, thank các bác ầm ầm
Kết là phải phang bằng được bác ạ :bounce:, bác cứ chịu khó lượn lờ trên xomnhiepanh vài hôm kiểu gì chả kiếm được em 17-85 giá ~5tr, còn không bác thêm chút tiền ra mấy cửa hàng mua đồ used có bảo hành ấy, em check trên songhongcamera.com thấy 5,5tr BH 12 tháng đó. Chúc bác sớm cưới được vợ ưng ý :inlove:
Hihi, nhiều khi cái tiêu cự nó chỉ wide lên 1 tẹo là bác có bức ảnh khác hẳn, đặc biệt là lens càng wide và càng tele thì càng đắt 😃. Nói là phải làm ngay bác à, không lại lăn tăn không mua nữa đâu =))
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
Theo ý kiến cá nhân em bác cứ nghiên cứu rồi sắm 1 em lens AFO có dãy zoom phổ thông (18 ->85) mà chất lượng tốt một chút để xài hàng ngày. Một body một lens dạng này bác đi đâu, chụp gì cũng được, rồi sau này thích thể loại gì thì sắm tiếp lens cho thể loại đó, còn như thấy mệt mỏi rồi thì vẫn có 1 con lens tốt để chụp hàng ngày. Trừ mấy bác chụp ảnh chuyên nghiệp, chứ em thấy có nhiều người sắm rất nhiều lens khủng, nhưng đến khi đi off thì một là vì nặng, 2 là vì lười tháo ra tháo vào nên cuối cùng mấy con lens AFO vẫn được dùng thường xuyên nhất cho nên bỏ tiền ra sắm 1 con tốt cũng rất xứng đáng.
[MENTION=188139]SGC[/MENTION] : lens AFO là lens gì hả bác. Em chỉ thấy AFO hay đi kèm với lens của Sigma ?
chưa tìm được các bác ạ,chứ tìm được , giá hợp lý là e " phang liền" ,keke
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=194981]nvsp18[/MENTION] : AFO = all for one đó bác 😁.
[MENTION=188139]SGC[/MENTION] : nhất bác =)), nhưng để gọi là AFO như bác thì phải chơi các em 18-200, mà các em đó ko rẻ tẹo nào ;)

Chơi DSLR mà không thay lens, chỉ thích AFO thì chơi làm gì cho mất công 😁
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
Đâu nhất thiết tiêu cự phải đến 200 mới là AFO. Tùy theo nhu cầu của mỗi người mà chọn lens phù hợp thôi, như đối với em thì đến dãy zoom 100 là quá đủ rồi.
Ha ha... đọc qua tưởng là UFO 😁, lens gọi là AFO như bác SGC nói có con Tamron AF 18 - 270mm f:1/3.5-6.3 Di II VC LD Aspherical (IF) Macro :D đấy mới gọi là All for One
Thường chỉ gọi là All - in - One mới chính xác, còn All for One là của Ba Chàng Ngự Lâm bên Pháp của A. Dumas.
E đồng ý với anh Benkhang, theo nghĩa tiếng Việt dịch ra tiếng Anh như vậy là ko chuẩn rồi , phải gọi là ALL IN ONE mới đúng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019