Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

LG Display công bố màn hình LCD Quad HD đầu tiên cho smartphone

Didu
21/8/2013 2:43Phản hồi: 256
LG Display công bố màn hình LCD Quad HD đầu tiên cho smartphone

LG Display vừa chính thức công bố panel màn hình LCD mà họ gọi là đầu tiên trên thế giới với độ phân giải Quad HD (gấp 4 lần HD) dành cho smartphone. Panel mới nhất của LG này có kích thước 5"5 và độ phân giải 2560 x 1440 điểm ảnh, như vậy nó dễ dàng đạt mật độ điểm ảnh/inch là 538ppi, cao nhất từ trước tới nay. So sánh với Galaxy S4 thì nó cũng chỉ là 441ppi hay HTC One là 468ppi hay iPhone 5 là 326ppi mà thôi. Không chỉ có độ phân giải siêu cao, panel mới chỉ dày 1,21mm và viền màn hình của nó là 1,2mm. LG Display cho biết đây là panel mỏng nhất và có viền màn hình hẹp nhất trong phân khúc của nó. Màn hình mới sử dụng công nghệ AH-IPS và tấm nền LTPS, độ sáng 430 nits. Hy vọng là những màn hình có độ phân giải gấp 4 lần HD như này sẽ xuất hiện trên smartphone trong năm 2014 tới.

Nguồn: Engadget
256 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ui công nghệ
meo_mup
TÍCH CỰC
11 năm
Full HD mình chưa có tiền xài mà nó ra tới Quad HD òi 😁
@meo_mup Rồi cũng sẽ rẻ thui bạn ơi cứ chờ đợi. Nói zị chứ tui thấy màn Full HD cũng quá nét rùi. Vấn đề hiện h là cục pin nào có thể chịu nổi cái màn hình Quad HD o_O
rảnh thiệt, chỉ là chạy đua vũ trang và tốn thêm pin thôi chứ chả cải thiện đc gì cho ng dùng. fullhd trên màn hình 5inch là thấy quá thừa thãi. sao ko tập trung vào nâng cấp thêm khả năng hiển thị, màu sắc ......
@hoangtumodel 3gs và 4 khác nhau về độ phân giải là đúng nhưng bác nên nhớ rõ 4 mới có retina còn 3gs thì không nhé, hơn nữa 1 cái đt 4-5,5inch thì độ phân giải hd-full Hd là ổn quá rồi cao làm j cho lắm mà pin k có, chạy k mượt thì cũng vậy...

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
ghê thiệt
nhưng nói chung em chỉ thích smp có màn hình từ 4 đến khoảng 4.7 inch thôi, nó vừa tay và vừa túi quần
PS : Quad HD độ phân giải gấp 4 lần HD là gấp 4 lần độ phần giải HD 720p chứ không phải là 4 lần 1080p ( cái này cho bác nào đọc nhanh quá không kĩ lại hỏi 😁 )
boyxala
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về màn hình thì phải công nhận LG là số 1 thật
@hupximup Nhưng LG được đánh giá cao bởi các chuyên gia 😁
@holymaninblack
Hì hì bạn phiến diện cả trong việc nhận xét người khác quá lần sau đừng vội vàng phát biểu khi bản thân bạn không chắc chắn điều gì đó và bạn hơi sách vở(mình học QTKD) Bạn cũng chưa dùng con Galaxy S nào hết
Bạn lấy ví dụ nước mắm chinsu tại sao bán được nhiều bạn nói rằng nó marketing là chủ yếu cái này một phần là đúng nhưng cái quan trọng là dù bạn quảng cáo thế nào đi nữa mà ăn không ngon thì cũng vứt đi. Ví dụ chinsu là nước mắm thối liệu quảng cáo có bán được hàng hay không? Độ đạm cũng là một phần quan trọng trong nước mắm nhưng nó không phải là vấn đề quyết định người mua họ sẽ mua sản phẩm đó mà quan trọng là nó có ngon(khẩu vị) hay không và giá của nó đắt hay rẻ.
Màn hình mà bạn gọi là IPS đó cũng chưa chắc là IPS bạn nhé mà nó là PLS thì sao? Đôi khi bạn chỉ gọi nó theo thói quen là IPS là đánh đồng IPS và PLS cho mình hỏi nhé theo bạn màn hình Macbook Pro 13inch do hãng nào cung cấp? Và nó có được gọi là IPS không? Có khi bản thân bạn dùng màn hình của hãng nào bạn cũng chẳng biết luôn và cứ gọi nó là IPS vì nó nét nó đẹp nó dành cho dân chuyên nghiệp ha ha
Thôi mình cũng không tranh luận với bạn nữa cảm ơn về lời chúc vui vẻ của bạn cũng chúc bạn vui vẻ nhé

@hupximup thằng này chắc chưa được sờ màn lg bao giờ...hay samfan từ đầu đến chân ấy nhỉ
Con này ra thì Pin dung lượng bao nhiêu để nó trụ dc 1 ngày??
ilove Asus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin thế nào đây
@ilove Asus Chắc là pin vĩnh cửu chăng
@ilove Asus Câu hỏi của bạn cũng là thắc mắc của mình. Mình nghĩ vấn đề đau đầu nhất với smart phone hiện nay khong phải là cấu hình siêu cao hay màn hình siêu nét, bởi màn hình HD, chíp đôi nhân 1.5+ là đủ dùng nhưng công nghệ pin gần như dậm chân tại chỗ.
Nếu hãng nào chế tạo được smart phone có hình dáng mỏng (<10mm), màn hình HD, Chíp dual 1.5 mà pin dùng thoải mái 2 -3 ngày, nghe gọi cơ bản 5-7 ngày trở lên => bóp chết hết mấy cái đt có màn quad HD
Công nghệ thế giới vắng bóng những tin tức như: " chế tạo thành công loại pin ..., pin di động sạc 1 lần sử dụng 1 tháng .... " 😁
@sướng từ nhỏ và nguy cơ cháy nổ cũng nhanh hơn pin thường 100%, công nghệ pin phát triển nhìu rùi bạn à, nhưng lý do cháy nổ cao nên tạm thời phải nghiên cứu kỹ mới thương mại hóa được, bạn tìm hiểu trên mạng thêm sẽ rõ
@sướng từ nhỏ bác chậm về công nghệ quá. sạc một lần dùng vài năm cũng được với điều kiện ko rút sạc ra (điện thoại ko hỏng, sạc ko hỏng và vẫn cắm trong ổ điện):rolleyes:
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sướng từ nhỏ Gần sắp có rồi bác, sạc 1 lần sử dụng 1 năm luôn với thông tin là máy dày 50mm.......lúc đó các bác lại bảo mỏng lại chút nữa thì ngon
P/s: cái thể loại này đọc chán vãi, đt thì đòi mỏng mà lại muốn xài lâu hết pin trong khi nào là 5" full HD thì bố ai làm được.......cục pin như thế đang chờ các thánh như bác làm đấy

Sent from my LG-F160S/K using Tinhte.vn
man hinh min qua cung ko can thiet lam.cong nghe tu nay co ve toi gioi han rui,can 1 phat minh nao mang tinh cach mang hon moi dc
mắt người chưa phân biệt được sự khác nhau giữa Full và Quad, nâng lên làm gì nhỉ
@mr_zero1188 Chính xác, màn hình di động thì HD hoặc Full HD là quá nét rồi, lên nữa chỉ để đua giữa các hàng mà thôi
Em One của mình sắp tụt hạng về ppi màn hình rồi, ai mê màn hình đẹp thì để ý nghe ngóng em này phải biết.
@fanyingni tụt rồi chứ sắp gì nữa.trong bài có so sánh s4 đó bạn
@thangngoc89 Mới tụt về mặt lý thuyết thôi chứ cũng chưa bán ngoài thị trường mà nên chưa tụt trên thực tế (ý em là vậy).
cuong_tnt
TÍCH CỰC
11 năm
Hãng nào cũng đua lực lượng vũ trang, ram, cpu, màn hình...các kiểu. Mà công nghệ pin thì vẫn cứ dậm chân tại chỗ. Buồn thế nhờ :oops:
Nhìn trái cà mà thèm vãi.
@ductoantink35cdct Ớt chuông đó ba , cà đâu ?

Chỉ mong rằng màn hình đẹp , ko hao pin nhiều , mỏng là thích . Thích máy 5inch thôi hehe , nhỏ quá cũng chán lắm , thời đại này rồi phải 5inch mới đã .
@ductoantink35cdct trái ớt chuông bác ạ, còn thèm chứ? 😁
@nguyenhuyphu1202 Cay vkl :D
@ductoantink35cdct ớt chuông đó bạn
Năm sau chắc anh SUM tung màn hình "OCTO HD" 😃
@Dongkara "Octa hd" chứ không phải "octo hd" nhé, đã dốt còn thích chơi chữ 🆒
@totruongno1 tv ốc to chắc là tv thông minh
@totruongno1 trong tiếng Anh phiên bản Anh thì tiền tố Octo là chính xác đó bạn à !
Chẳng qua ng ta gọi là octa cho dễ nghe chứ thật ra octo mới đúng với Ngữ Âm tiếng Anh
mr_namlong
ĐẠI BÀNG
11 năm
nâng cấp pin thì tốt hơn
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
Các máy 5" đổ xuống màn Full HD là mịn lì rồi (ngay cả HD dí mắt soi kĩ mới thấy điểm ảnh). Màn độ phân giải cao hơn Full HD phù hợp với mấy em phablet. LG ra quả màn 5,5" độ phân giải khủng là hợp lý rồi.
@ongnooii 5.5'' cũng chẳng cần cái độ phân giải này. ít nhất cũng trên 7'' chứ 7'' full HD đã hơn 300ppi rồi, độ phân giải quá cao chỉ làm máy chậm đi.
@technological experience Bác nói đúng
Smartphone nên dừng lại ở HD 720x1280 nếu dùng màn 4-4,5in
Nên dừng lại ở fullhd nếu màn 4,7 tới 5,5in

Còn cái Quard HD này nên đưa vào các con Tablet 7-10in thì hơn,nhìn tablet ngoài ipad và Z ra toàn con màn hình rỗ ko thể tả dc 😔
viền mỏng thật, cho thêm tấm cảm ứng vào còn mỏng như thế nữa k nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019