[LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn downgrade firmware từ V20A xuống V10H

thanhma2
7/4/2013 11:55Phản hồi: 44
[LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn downgrade firmware từ V20A xuống V10H
Cho đến thời điểm hiện tại, LG Optimus 4X HD (LG P880) cho thị trường châu Á (VN, HK, SG...) vẫn chưa được phát hành bản cập nhật firmware V20 Jelly Bean như thị trường châu Âu.

Do đó để trải nghiệm JB trên O4X phiên bản châu Á thì cách duy nhất là nâng cấp thủ công bằng file firmware .kdz của các nước đã được phát hành JB. Do không phải bản chính thức cho thị trường châu Á nên một số bạn sẽ gặp phải các lỗi về pin, hiệu suất giảm, ngốn RAM... trên JB.

Nếu gặp phải trường hợp không may như vậy, hoặc đơn giản là bạn muốn trở lại dùng Android ICS 4.0.3 và chờ bản cập nhật chính thức từ LG, hãy làm các bước sau để khôi phục lại firmware cũ của máy bạn.

Chuẩn bị:
  1. Download toàn bộ công cụ cần thiết để rollback về ICS (bao gồm driver, ROM, flash tool...) tại đây https://mega.co.nz/#!3dRlySCT!czu3OVR89d-OzR1KRqIGXWoqyyggAExS9EoW3wAOYCw (sử dụng Chrome hoặc Firefox để tải - sẽ cập nhật link MF sau)
  2. Giải nén file LG FlashTool and Accessories.rar vừa download ở trên
  3. Trong thư mục vừa giải nén, vào thư mục LGUnitedDriver, cài đặt 2 file sau theo trình tự từ trên xuống dưới:
    • LGUnitedMobileDriver_S4981CAN36AP22_ML_WHQL_Ver_3[1].6.exe
    • LGUnitedMobileDriver_S4981MAN36AP22_ML_WHQL_Ver_3[1].6.exe
  4. Trong thư mục LG FlashTool and Accessories, cài file msxml.msi
Tiến hành:

MEGA

MEGA provides free cloud storage with convenient and powerful always-on privacy. Claim your free 50GB now!
mega.co.nz

1. Trong thư mục LG FlashTool and Accessories, chạy file Windows Enabler.exe với quyền admin -> sau khi chạy sẽ có biểu tượng ở dưới taskbar, click chuột trái vào đó 1 lần cho hiện chữ On lên là đc
  2. Tắt máy, gỡ SIM và thẻ nhớ ra, lắp pin vào
  3. Nhấn giữ phím giảm âm lượng (Volume -) và cắm dây USB nối với máy tính, đợi vài giây để máy khởi động vào chế độ S/W Upgrade CAM00153.jpg
  4. Trong thư mục LG FlashTool and Accessories, chạy file LGFlashTool.exe với quyền admin. Trong hộp thoại Model config, chọn Select Maunal Mode, 2 box DLL và S/W sẽ được enable lên để bạn chọn.
  5. Trong box DLL: chọn đến file X3_2008_v0.0.6.9.dll trong thư mục DLL and DZ file
    Trong box S/W: nhấn Add, chọn đến file LGP880AT-00-V10h-EUR-XXX-NOV-19-2012+0.dz trong thư mục DLL and DZ file
    Connection Mode: chọn UART
    Xong rồi nhấn OK
  6. Click vào Port Settings, chọn tất cả 16 port rồi nhấn OK 4-7-2013 5-55-26 PM.png
  7. Bấm nút Start hình mũi tên màu vàng ở góc trái rồi đợi 1 chút. Nó sẽ ra 1 loạt FAIL đỏ lòm như thế này, bạn hãy để ý đến port nào không bị FAIL (nhưng cũng không chạy tiếp). Nếu chỉ có 1 port không bị FAIL, hãy nhớ số của port đó. Còn nếu có nhiều hơn 1 port không bị FAIL, hãy tìm port nào có số % cao nhất. 4-7-2013 6-03-56 PM.png
  8. Tắt chương trình LG FlashTool đi rồi bật lại. Làm tương tự bước 4.
  9. Trong Port Settings, chỉ chọn port đã tìm được ở bước 6.
  10. Lại bấm nút Start tiếp để flash lại. Lần này thì sẽ không có port FAIL như trước. Hãy chờ khoảng 4-5 phút, khi nào chương trình báo PASS (có thể là FAIL nhưng ko sao, 100% là được), điện thoại khởi động lại là OK 4-7-2013 6-08-43 PM.png
Kết thúc
Screenshot_2013-04-07-11-10-28 png.png
Đã về lại ICS
Screenshot_2013-04-07-11-11-17 png.png
Nguồn: xda-developers

(+) Xem thêm:
PS:
Nếu bạn đã từng upgrade firmware bằng cách sử dụng file .kdz như topic này thì bạn có thể sử dụng những file đã download trước đó để rollback luôn mà không phải download lại file LG FlashTool and Accessories như trên.

Các tool LG FlashTool, Window Enabler đã có trong thư mục kdz-update. Còn file .dz và .dll thì có thể extract từ file .kdz bằng cách chạy KDZ_FW_UPD.exe, chọn đến file .kdz và bấm Launch software update. Tool sẽ extract file .kdz vào thư mục C:\ProgramData\LGMOBILEAX\Phone (các bạn có thể nhấn save log sau khi tool đã chạy qua bước extract để xem đường dẫn chính xác).

VD: khi bạn chọn file .kdz của firmware V20B thì tool sẽ extract ra được file LGP880AT-00-V20b-HKG-XXX-MAR-25-2013+0.dz và X3_v0.0.7.4.dll là 2 file được dùng trong LG FlashTool. Làm tương tự với file .kdz của V10H, V10F hay V10 gì đó tùy ý bạn 😃
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank bạn đã giúp đỡ
Bài viết quá đỉnh!! 1 like cho bạn nhưng mình vẫn đắp mền chờ JB cho VN ^^

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn
@phokienhuy có bản VN r ... nhưng xài tệ qá ..mình xài bản TQ nhưng cũng vậy ai có bản mới up lên với
@quy hiệp Jb thì phải dùng 1 thời gian dài, nó mi ổn định, khuyến cáo k nên root(k phải sợ brick , trc m cũng root rất nh, nhưng root 1 thời gian + dùng titanium backup thấy máy git + lag lắm), nên về v20b dùng 1 thời gian sẽ ổn thôi

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn mobile app
cc bạn nhớ là không cần đổi com41 đâu nhé, nếu mà đổi thì sẽ chẳng có port nào có chữ ready đâu

up mà bị lỗi thì có làm sao ko bạn
đêm mưa
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn huớng dẫn lại mình bước 5 với, mình k tìm đc LGP880AT-00-V10h-EUR-XXX-NOV-19-2012+0.dz
@thanhma2 bạn ơi sao port 5 và port 6 của mình nó cứ nhảy lúc thì fall lúc thì ko là sao bạn
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@resshineknight Bạn chỉ cần thử lần đầu tiên xem port nào ko failed là đc.
@thanhma2 Bạn ơi, mình muốn về V10f VN thì tải V10f.kz Viêt Nam ở đâu?
trong quá trình up mà bị lỗi thì máy co bị sao ko mấy bạn
Tình hình là vạn mà có 16 port đều đỏ lòm thì không cần chỉnh port 41 đâu mà nếu bạn cắm vào cổng nào trên laptop thì cổng đó mới hiện chữ ready
Tình hình là anh em nên ở nguyên v10f k nên up lên cái bản gì đó của vn mà 1 số ng bảo nhé ! Tui để qua 1 đêm (chả.làm.gì) mà pin tụt 14% mà trong khi đã cài juice defender ultimus r đó nản vs mấy room jb quá ....

nó cứ thế này
Chưa có tên.png
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@resshineknight Thế thì chịu rồi 😃 Bạn cố thử lại 1 lần làm tuần tự các bước như post #1 xem sao.
Không thì thôi up lên V20A official luôn đi vậy 😁
@thanhma2 Thank ban minh lam dk rui. V20 co ngon hon v10 ko

thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@resshineknight Bản V20 có nhiều tính năng hơn V10 nhiều bạn ah 😁
@thanhma2 Co muot hon ko bac. Nghe may ban kia ns ban v20 qua that vong

Ai up cái v20 vn lên mf giùm cái dow link của lg chắc cháy máy mất. cứ 20k\s :mad:
mình thay file này Trong box S/W: nhấn Add, chọn đến file LGP880AT-00-V10h-EUR-XXX-NOV-19-2012+0.dz trong thư mục DLL and DZ file bằng file V10f của việt nam được ko bạn?
thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hiepmapzzz Đc bạn ah. Nhưng nhớ là file .dz nhứ, ko phải file .kdz như bình thường đâu
ban oi cho minh hoi, may minh dang o v20a da root, muon back lai v10h thi co lam duoc nhu o cach tren ko

thanhma2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duyphuong87 Dĩ nhiên là được rồi bạn. Ở trên là hướng dẫn để back từ V20 xuống V10 mà.
op
Mình up lên 4.2.2 rom CM nhưng nó chạy k ổn định mình làm theo cách của bạn hướng dẫn nhưng khi khởi động nó bị dừng lại ở Logo LG
Phải làm cách nào để sửa giờ??
@nguyenhailonghp Minh hoi bua cung bi the wipe tat ca la vao dc

@nguyenhailonghp Bạn chỉ cần tắt máy đi, vào wipe data là được( ấn volum trừ + power)

contras
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao em bật LGflashtool lên bị báo lỗi này nhỉ @@
@contras Có lẽ bạn nên xóa cả thử mục cũ đi, download file mới về, rồi dùng flashtool.

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn mobile app
up xong toàn tiếng anh là thế nào các bác.... _ _! help
Làm theo các bước ở trang 1 không được. Mình đã làm theo trang này ( nguyên bản hướng dẫn theo tiếng anh. Làm 1 lần được ngay.
http://www.lg-phones.org/how-to-return-unbrick-downgrade-lg-optimus-4x-hd-back-to-stock.html
bạn nào có lĩck rom và tool hoặc 2 file drive cho mình xin dc ko ạ thank allll

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019